Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tính toán điện trở suất của đất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách tính toán điện trở suất của đất

Bài toán đặt ra là cần tính toán điện trở của đất tại một vị trí nào đấy (công trình, nhà xưởng... cần bảo vệ chống sét nên phải tính điện trở suất của đất).
    Các công thức tính toán rồi sơ đồ và thiết bị đo đủ cả. Sau khi đo đạc các thứ thì thu được một loạt bộ số liệu. Quan trọng bây giờ là xử lý những số liệu này như thế nào? Bác nào đã từng làm về vấn đề đo điện trở suất dùng phương pháp schlumberger hoặc phương pháp wenger thì bảo giùm nhé. Mình đọc sách hướng dẫn nhưng chỉ biết cách đo đạc thôi chứ phần xử lý số liệu ntn thì chịu. Hoặc bác cao thủ nào biết cách đo điện trở suất bằng những phương pháp khác dễ hiểu hơn cũng được.
    Mình không biết gửi bài vào mục này có đúng không nữa nhưng nếu các cao thủ nào biết thì chỉ giáo giúp nhé, thank!
    |

cach tinh toan dien tro noi dat

co rất nhiều cách tính toán điện trở của đất nhưng sau đây mình sẽ đưa ra 1 cáh đẻ bạn tham khảo.các bạn xem file đính kèm
    Attached Files

Comment

Ơ, em nghĩ bác tienviet2007 hiểu sai ý của bác ruby116582 rồi
      Theo em hiểu thì bác ruby116582 muốn hỏi cách đo điện trở suất của đất chứ không phải là điện trở của cực tiếp đất, em cũng đang định hỏi vấn đề này. Nghĩa là bây giờ em muốn thiết kế 1 điện cực tiếp đất tại một vị trí nào đó thì em cần phải biết điện trở suất của đất tại vị trí đó, để từ đó đưa ra phương án chọn cực tiếp đất như thế nào để có trị số điện trở mong muốn. Còn khi đã có cực tiếp đất rồi thì việc đo giá trị của nó cũng không phải khó lắm. bác nào rõ vấn đề này nhờ chỉ giáo cho anh em biết với.

Comment

Mình thấy hai phương pháp đo Wenner và Schlumberger rất đơn giản và dễ hiểu ( tham khảo TCN 68:174 2006 ).Mình không hiểu ruby116582 muốn phân tích xử lý số liệu đo được ntn, vì trong các pp đó có công thức tính toán ra điện trở suất rồi. Từ giá trị điện trở suất đo được mình mới thiết kế hệ thống tiếp đất sao cho điện trở tiếp đất của ht đạt tiêu chuẩn.

Comment

tiếp đất

bạn hãy tìm mua sách thiết kế và thi công các hệ thống tiếp đất, chống sét trạm viễn thông của tiến sĩ BÙI THANH GIANG. Nhà xuất bản bưu điện Hà Nội -2007

Comment

Có ai có tài liệu để thực hành đo các linh kiện điện tử không chỉ dùm mình với nào

Comment

bạn nào có tài liệu về đo điện trở đất share cho minh với.file của bạn tienviet2007 down ko đc.mình phải làm bài tập lớn về đo đien tro đat mà ít tài liệu wa.cứu với.Thanks lam ơn gửi mail thì cảm ơn nhiu nhiu. yenluong183@gmail.com

Comment

các anh chị có ai biết cấu tạo của IC 7107 khong? Nếu biết thì lam ơn gởi cho em file đó với. Em làm bài tập nhưng không tìm ra tài liệu. Nếu ai co thì gởi giúp em tại địa chỉ mail : lethieny@gmail.com. Em chân thành cảm ơn

Comment

sao mình down về ko đọc được hả ???
                  các bạ giúp mình được ko
                  |

Comment

Nếu muốn đọc các file .pdf bằng phần mềm Foxit, bắt buộc phải đổi tên file sang tiếng Việt không dấu.

Comment

May bac chi em lam tiep dia an toan cho he thong noi dat voi ?
                      Cam on may bac truoc nha

Comment

ĐO ĐIỆN TRỞ SUẤT CỦA ĐẤT THEO MẠCH WENNER

Thao tác đo:
                        - CÁC ĐIỆN CỰC A, B, M, N ĐƯỢC BỐ TRÍ ĐỐI XỨNG VỚI TÂM THĂM DÒ
                        O.

- CÁC ĐIỆN CỰC PHÍA NGOÀI A VÀ B LÀ CÁC ĐIỆN CỰC DÒNG.

- CÁC ĐIỆN CỰC PHÍA TRONG M VÀ N LÀ CÁC ĐIỆN CỰC ĐIỆN THẾ.

- MỖI LẦN ĐO, TẤT CẢ CÁC ĐIỆN CỰC KÉO GIÃN DẦN RA VÀ BẢO ĐẢM ĐỐI XỨNG VỚI TÂM THĂM DÒ O.

- PHÉP ĐO ĐẦU TIÊN ĐƯỢC TIẾN HÀNH VỚI KHOẢNG CÁCH AB = 1,5 m (KHOẢNG CÁCH GIỮA CÁC ĐIỆN CƯC LIỀN KỀ NHAU a = 0,5 m.

- PHÉP ĐO THỨ HAI ĐƯỢC THỰC HIỆN VỚI AB = 2,1 m (TỨC LÀ a = 0,7 m)

KHOẢNG CÁCH KHUYẾN NGHỊ GIỮA CÁC ĐIỆN CỰC:

TUỲ THEO VIỆC TĂNG KHOẢNG CÁCH GIỮA CÁC ĐIỆN CỰC AB CHỈ THỊ CỦA MÁY ĐO SẼ GIẢM. QUÁ TRÌNH ĐO CẦN PHẢI TIẾP TỤC CHO ĐẾN KHI ĐẠT TỚI GIỚI HẠN DƯỚI CỦA THANG MÁY ĐO. TUYỆT ĐẠI ĐA SỐ CÁC TRƯỜNG HỢP, VIỆC ĐO ĐƯỢC KẾT THỨC KHI AB = (90 – 120) m

Công thức tính:

TRONG ĐÓ:
                        R LÀ CHỈ THỊ CỦA MÁY ĐO, ;
                        a LÀ KHOẢNG CÁCH GIỮA CÁC ĐIỆN CỰC LIỀN KỀ NHAU (AB:3) KHI ĐO THEO MẠCH WENNER;
                        Công ty kỹ thuật Thy An
                        08 38505678

Comment

Về tác giả

Collapse

ruby116582 Tìm hiểu thêm về ruby116582

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X