Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kết nối USB - RS232 bị lỗi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Kết nối USB - RS232 bị lỗi

Em đang thực hiện 1 đề tài xử lý ảnh, trong đó laptop được kết nối với 1 chiếc xe robot. Em sử dụng giao tiếp USB - RS232, sau khi đã cài đặt xong driver cho cổng RS232 thì laptop vẫn thông báo không nhận được thiết bị, nó hiển thị thông báo "This device cannot start (Code 10)" . Bác nào biết xin vui lòng giúp em

Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1
Size:	45.3 KB
ID:	1410174

PS: Laptop của em sử dụng win 7

bạn dùng cable usb-rs232 loại nào?
    driver bạn cài chưa đúng nên nó ko chạy

Comment

Nguyên văn bởi pejT Xem bài viết
      Em đang thực hiện 1 đề tài xử lý ảnh, trong đó laptop được kết nối với 1 chiếc xe robot. Em sử dụng giao tiếp USB - RS232, sau khi đã cài đặt xong driver cho cổng RS232 thì laptop vẫn thông báo không nhận được thiết bị, nó hiển thị thông báo "This device cannot start (Code 10)" . Bác nào biết xin vui lòng giúp em

[ATTACH=CONFIG]32433[/ATTACH]

PS: Laptop của em sử dụng win 7
      Bạn nên test phần cứng cho kỹ, nếu vẫn không được thì chính do cáp chuyển rồi, cái vấn đền này mình đã gặp phải rồi, lúc đó mình muốn phát khùng luôn vì driver này nọ OK hết, cuối cùng mới phát hiện ra vấn đề. Trên thị trường có hai loại USB-RS232, bạn mua loại có cáp gắn rời sẽ chạy tốt, loại dính liền sợi cáp không chạy được, chuyện này là kinh nghiệm thui chớ không có tìm hiểu nguyên nhân, có thể là do cáp dài không đủ nguồn.......
      Nè, hình em nó đấy, loại này hiện tại mình đang đùgg tốt đấy.
      Chúc bạn thành công !
      Click image for larger version

Name:	03012011082.jpg
Views:	1
Size:	152.9 KB
ID:	1350695

Comment

Nguyên văn bởi Co_processor Xem bài viết
        Bạn nên test phần cứng cho kỹ, nếu vẫn không được thì chính do cáp chuyển rồi, cái vấn đền này mình đã gặp phải rồi, lúc đó mình muốn phát khùng luôn vì driver này nọ OK hết, cuối cùng mới phát hiện ra vấn đề. Trên thị trường có hai loại USB-RS232, bạn mua loại có cáp gắn rời sẽ chạy tốt, loại dính liền sợi cáp không chạy được, chuyện này là kinh nghiệm thui chớ không có tìm hiểu nguyên nhân, có thể là do cáp dài không đủ nguồn.......
        Nè, hình em nó đấy, loại này hiện tại mình đang đùgg tốt đấy.
        Chúc bạn thành công !
        [ATTACH=CONFIG]32437[/ATTACH]
        cái này bạn anh mua ở phong vũ phải ko?200k....thực ra cái mạch của bọn em có gắn 1 con max232 nối với cái đầu com...để kết nối đc,bọn em đã mua cái dây chuyển đổi usb rs232,tuy nhiên nếu chỉ cắm cái dây ko thì máy tính nhận đc,còn nếu nối vào con max232 nữa thì nó ko nhận...em hỏi nếu vừa có max232 và có dây chuyển đổi thì có anh hưởng j ko?thêm nữa vi điều khiển của em là avr thế thì có ảnh hưởng j ko....vì em đã cài thành công driver của cái dây chuyển đổi

Comment

Nguyên văn bởi bomboy_c Xem bài viết
          cái này bạn anh mua ở phong vũ phải ko?200k....thực ra cái mạch của bọn em có gắn 1 con max232 nối với cái đầu com...để kết nối đc,bọn em đã mua cái dây chuyển đổi usb rs232,tuy nhiên nếu chỉ cắm cái dây ko thì máy tính nhận đc,còn nếu nối vào con max232 nữa thì nó ko nhận...em hỏi nếu vừa có max232 và có dây chuyển đổi thì có anh hưởng j ko?thêm nữa vi điều khiển của em là avr thế thì có ảnh hưởng j ko....vì em đã cài thành công driver của cái dây chuyển đổi
          Theo như bạn trình bày thì có lẽ bạn lấy nguồn từ RS232 cấp cho MAX232 luôn có phải không? Nếu đúng vậy thì không ổn rồi bạn ơi, bạn nên hàn con MAX232 lên board và cấp nguồn riêng cho nó (có thể lấy nguồn cấp AVR xài chung cũng OK) rồi dùng dây cáp kết nối (lúc này cáp chỉ đơn thuần là đấu chéo mà thôi).
          Ngày xưa mình cũng hay làm cáp có gắn con MAX232 vào một đầu như bạn cho tiện nhưng nó chỉ làm việc tốt với PC có cổng COM vật lý hẳn hoi, còn với laptop (dùng bộ chyển USB-RS232) thì nó không ổn. Còn việc bạn dùng AVR thì đoan chắc với bạn là không ảnh hưởng gì, mình làm AVR hoài mà đâu có vấn đề gì đâu. Chúc thành công!!!

Comment

Nguyên văn bởi Co_processor Xem bài viết
            Theo như bạn trình bày thì có lẽ bạn lấy nguồn từ RS232 cấp cho MAX232 luôn có phải không? Nếu đúng vậy thì không ổn rồi bạn ơi, bạn nên hàn con MAX232 lên board và cấp nguồn riêng cho nó (có thể lấy nguồn cấp AVR xài chung cũng OK) rồi dùng dây cáp kết nối (lúc này cáp chỉ đơn thuần là đấu chéo mà thôi).
            Ngày xưa mình cũng hay làm cáp có gắn con MAX232 vào một đầu như bạn cho tiện nhưng nó chỉ làm việc tốt với PC có cổng COM vật lý hẳn hoi, còn với laptop (dùng bộ chyển USB-RS232) thì nó không ổn. Còn việc bạn dùng AVR thì đoan chắc với bạn là không ảnh hưởng gì, mình làm AVR hoài mà đâu có vấn đề gì đâu. Chúc thành công!!!
            cho mình hỏi là :khi mình dây com thì mạch chạy ok,nhưng khi dùng dây chuyển dổi thì lại ko chay?vậy có dây chuyển đổi thì phải chắc chắn có max232 ko bạn...?còn con max nó đc cấp nguồn trên board mạch rồi,ý bạn hỏi là sao mình ko hiểu?nếu cấp nguồn thì cấp như thế nào?thank bạn nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi bomboy_c Xem bài viết
              cho mình hỏi là :khi mình dây com thì mạch chạy ok,nhưng khi dùng dây chuyển dổi thì lại ko chay?vậy có dây chuyển đổi thì phải chắc chắn có max232 ko bạn...?còn con max nó đc cấp nguồn trên board mạch rồi,ý bạn hỏi là sao mình ko hiểu?nếu cấp nguồn thì cấp như thế nào?thank bạn nhiều!
              Là thế này nhé :
              Nếu bạn tìm hiểu kỹ về VĐK thì bạn sẽ biết rằng UART khi giao tiếp với ngoại vi sẽ lấy mức 0V làm mức 1 và 3-5V làm mức 0, thế nhưng chuẩn RS232 thì giao tiếp có khác, chuẩn RS232 có quy ước mức logic 0 tương ứng với điện áp +3V đến 15V, còn logic 1 ứng với điện áp -15V đến -3V. Do đó,nếu kết nối bằng cable trực tiếp UART của VĐK và cổng RS232 chuẩn của PC sẽ không giao tiếp được, và do đó ta sẽ dùng con MAX232 kết nối với UART về phía VĐK, rồi MAX232 này sẽ giao tiếp trực tiếp với RS232 của PC, hay có thể hiểu rằng MAX232 làm nhiệm vụ trung gian chuyển các mức điện áp phù hợp với mức logic TTL cho VĐK.
              Vì vậy, nếu hệ thống của bạn đã có MAX232 trên board rồi thì bạn chỉ cần hàn dây cable nối với RS232 của PC là xong, không cần dùng cable có gắn MAX232 vào một đầu. Loại dây cable có gắn con MAX232 vào một đầu chỉ áp dụng trong trường hợp bạn không thiết kế con MAX232 trên board mà thôi. Chúc thành công.

Comment

Về tác giả

Collapse

pejT Tìm hiểu thêm về pejT

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X