Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mô phỏng VoIP - Giúp em với!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mô phỏng VoIP - Giúp em với!

Chả là em đang tìm hiểu về VoIP ( Voice over Internet Protocol ) , Phần lý thuyết em làm xong hết rồi, chỉ còn phần Mô Phỏng em vẫn chưa biết hướng làm như thế nào. Em định dùng Packet tracer nhưng không biết có làm được không, Mong các Pro chỉ dẫn giúp em.
    P/s: Ngoài packet tracer, còn dùng phần mềm nào mô phỏng được không các anh ?

Mong bạn nói rõ hơn xem chỗ nào còn vướng mắc nhé.Thanks bạn.

Comment

Bạn có thể cài gói trixbox trên máy ảo vmware hoặc virtual PC làm tổng đài VoIP.

Trên một máy khác cài phần mềm softfone tên gọi X-lite hoặc tương tự.

Cách cấu hình trixbox search trên mạng rất nhiều. Bạn có thể dùng Wireshark capture gói để phân tích.

Mình chỉ gợi ý hướng thôi bạn tự tìm hiểu nhé.
      Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Nguyên văn bởi tuanhvt Xem bài viết
        Mong bạn nói rõ hơn xem chỗ nào còn vướng mắc nhé.Thanks bạn.
        Em sử dụng Packet tracer, tạo một mạng ảo. Sử dụng các Routers và Switches, Sever để mô phỏng cuộc gọi VoIP giữa 2 điện thoại đã được định địa chỉ IP. Nhưng loay hoay mãi em không biết định đỉa chỉ IP vào IP Phone như thế nào! Mong các anh chỉ giúp em!

Comment

Nguyên văn bởi qmk Xem bài viết
          Bạn có thể cài gói trixbox trên máy ảo vmware hoặc virtual PC làm tổng đài VoIP.

Trên một máy khác cài phần mềm softfone tên gọi X-lite hoặc tương tự.

Cách cấu hình trixbox search trên mạng rất nhiều. Bạn có thể dùng Wireshark capture gói để phân tích.

Mình chỉ gợi ý hướng thôi bạn tự tìm hiểu nhé.
          Nếu sử dụng Trixbox thì có mất hết dữ liệu ổ cứng không anh. Em cũng chỉ định mô phỏng trên 1 PC thôi anh ạ ( có thể sử dụng Packet Tracer ). Dưới đây là đoạn Video mô phỏng cuộc gọi VoIP. Nhưng em làm mãi không được. Mong các anh chỉ dẫn!
          http://www.youtube.com/watch?v=t3MjlZCv_xY

Comment

Không có anh chị nào giúp được em sao?

Comment

Trixbox bạn cài lên mấy ảo Vituarl PC làm sao ảnh hưởng đến dữ liệu khác được.

Đánh IP bình thường thôi ví dụ điện thoại 1 là 192.168.1.101 cái 2 là 192.168.1.102.

http://www.zoiper.com/

Có thể down softphone ở đây, nó có thể gọi trực tiếp giữa 2 máy.

Packet Tracer thì có thể mô phỏng topo mạng nhưng mình không rõ là nó có mô phỏng được cuộc thoại IP không, thường thì P.T dùng đồ Cisco nên đọc thêm tính năng của đấy. Thường thì phải có tổng đài VoIP để chuyển cuộc gọi nhưng cũng có thể gọi trực tiếp giữa các máy khác nhau.

Comment

em dang làm đề tài tìm hiểu Voip để nâng cao chất lượng dường truyền. Nhưng đay là lần đầu tiên em tìm hiểu về Voip. cho em hỏi nên xài phần mềm mô phỏng nào để làm đề tài này???
                thanks!!!

Comment

Tên đề tài của e khó hiểu quá: Nâng cao chất lượng đường truyền gì? VoIP chỉ chung các phương thức truyền thoại qua mạng IP. Nó cùng lắm chỉ nâng cao chất lượng thoại chứ làm sao nâng cao chất lượng đường truyền được.

Thường khi làm quen với VoIP người ta cài Trixbox và sử dụng các softphone để thử nghiệm. Còn theo hướng Cisco-Voice thì có thể dùng các công cụ của Cisco.

Comment

ở đây em làm đề tài này là tìm hiểu Voip để nâng cao chất lượng dịch vụ trên Voip.thank a nhiều!

Comment

Vẫn mơ hồ quá, bạn định nghiên cứu thuật toán mới để tăng chất lượng thoại giảm băng thông à. Hay nghiên cứu cách cấu hình mạng (QoS) để giảm độ trễ... Hoặc là chưa biết gì hết?

Comment

Thôi nói tiếp cũng khó, giờ bước đầu của bạn là tìm hiểu VoIP đã.

Cái này chắc không thiếu tài liệu, có thể bắt đầu thực tập với giao thức SIP.

Comment

Nguyên văn bởi qmk Xem bài viết
                          Thôi nói tiếp cũng khó, giờ bước đầu của bạn là tìm hiểu VoIP đã.

Cái này chắc không thiếu tài liệu, có thể bắt đầu thực tập với giao thức SIP.
                          Nếu tìm hiểu về giao thức H.323 thì có được không anh. VoIP có thể sử dụng một trong chuẩn hai giao thức H.323 hoặc SIP. Còn QoS là đánh giá chất lượng truyền thoại. Cái này hơi khó hiểu một chút

Comment

t đã cài tribox. nhưng nó mới quá tài liệu hướng dẫn hơi ít. anh em có tài liệu nào ko? cho t xin!thank!

Comment

Nguyên văn bởi uiiii125 Xem bài viết
                              t đã cài tribox. nhưng nó mới quá tài liệu hướng dẫn hơi ít. anh em có tài liệu nào ko? cho t xin!thank!
                              http://www.sureteq.com/asterisk/trixboxv2.0.pdf

http://dumbme.mbit.com.au/trixbox/tr...hout_tears.pdf

Comment

Về tác giả

Collapse

haphonganh Tìm hiểu thêm về haphonganh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X