Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Anten TV thông dụng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chưa ra chợ đc, nên lại làm phiền bác, Loại anten 3 chấn tử của Hanel thì có cả 2 tâng U và V chứ ạ?

cái "củ" mà bác nói "bằng ngón chân cái" ấy, trong các đầu jack TV bây giờ nó chỉ bằng cái đầu đũa con thôi. không biết nó có phối hợp tốt bặng loại to ngày xưa không?? Mà cái phtk 300-75 ấy, làm sao phân biệt đầu 300 với đầu 75 (Khi không còn trong mạch nữa) ???

PT.
    Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Kết nối nhiều anten

Đây là sơ đồ kết nối nhiều anten với nhau(ảnh chụp bằng WC nên hơi mờ)
      Attached Files

Comment

Cám ơn bác, Nhìn chung thì vẫn là đấu //. Nhưng còn độ dài của đoạn đồng trục nối kia thì lại mờ quá, nhìn không rõ chữ cũng như công thức nên chưa hiểu lắm.

PT.
        Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Nếu đấu như vậy thì dùng bộ chia nhiều đầu đấu các cáp hay hơn

Comment

Trưa nay vừa ra Hanel, theo gọi ý của bác Dũng. ở đó có hai loại anten 50k và 65k. Loại 50k là loại bt, còn 65k là loại có luôn bộ phối hợp trở kháng bên trong. Hy vọng là ngon. heheh cám ơn các bác.

PT.
            Núi cao bởi có đất bồi

Comment

mình đang nghiên cưu dể thiết kế an-ten VHF và UHF

Mình muốn thiết kế hoàn chỉnh một an-ten thu VHF hoặc UHF các bạn có tài liệu nghiên cưu chỉ mình với mình bí quá. Nếu được xin gửi mail cho minh nha. Rất cảm ơn các bạn.
              huynhnhatduy@gmail.com
              Giúp mình nha

Comment

Bạn có thể mua cuốn "Tự thiết kế anten" hay chuyên sâu hơn là cuốn "Kỹ thuật Anten" do NXB Khoa học Kỹ thuật phát hành ( sách khổ A4)

Comment

Nguyên văn bởi dung06 Xem bài viết
                  Một số kỹ thuật đơn giản để sử dụng anten TV đạt chất luợng cao:

TV hiện sử dụng 2 hệ VHF ( VTV1,VTV2, HTV,..) và UHF (VTV3, Hà tây..)
                  nếu dùng bộ anten dàn VHF-UHF để thu tín hiệu tốt hơn cần lưu ý:
                  1- Kiểm tra xem đã có bộ phối hợp trở kháng VHF-UHF chưa ( có thể dùng bộ của TQ giá rất rẻ chỉ độ 10 ngàn) lắp theo hướng dẫn ( có 2 đầu vào: 1VHF, 2UHF và 1 đầu ra đưa xuống TV)
                  2- Nếu sử dụng cáp đồng trục (75 ôm) thì chú ý phải có bộ chuyển 300 ôm ra 75 ôm ( có thể sử dụng đầu cắm chuyển đổi đi kèm TV )
                  3- Chỉnh hướng anten đúng hứong đài phát ( kinh nghiệm là: xem bản đồ, xác định hướng của Đài phát, dùng la bàn tính đúng hứong đặt anten, sau đó chỉ chỉnh tí chút để đạt chất lựong tốt nhất)
                  4- Quan tâm đến vị trí đặt anten: càng cao càng tốt, có bị che chắn bởi các vật xung quang không ? ( cây, nhà cao tầng, núi...), không nên đặt gần mái tôn vì sẽ bị sóng phản hồi lớn, gấy nhiễu, nhòe hình, hình bị bóng...
                  Nếu ai ở Hà Nội thì có thể dùng thêm một hệ nữa là VLF (từ kênh 1 đến kênh 5) vì ở đó có thêm 1 kênh VTV1 phát trên kênh 3. Nói chung là chất lượng của sóng VLF này không tốt lắm và nó chỉ có một tác dụng là dự phòng cho kênh gốc.

Comment

Đúng vậy, ở dải VLF này muốn bắt tín hiệu tốt thì anten phải dài khoảng bằng cái đòn gánh, do đó rất bất tiện khi phải đưa lên cao, do vậy rất ít người sử dụng, ngoài ra ở dải VLF này rất nhiễu do nhiều tín hiệu sóng radio của các kênh liên lạc khác. Nói chung không cần lắm phải sử dụng anten để bắt ở dải VLF này, bắt được ít đài và rất nhiễu.

Comment

Nhân tiện cho hỏi: các đài ở nhiều hướng khác nhau, có loại anten nào không cần xoay mà bắt rõ không? Cột anten cao nhưng xem đài này rõ, đài khác lại mờ. Khổ.

Comment

Nguyên văn bởi thanhluong Xem bài viết
                        Nhân tiện cho hỏi: các đài ở nhiều hướng khác nhau, có loại anten nào không cần xoay mà bắt rõ không? Cột anten cao nhưng xem đài này rõ, đài khác lại mờ. Khổ.
                        Không có loại ăng ten nào như bạn mong muốn đâu. Sóng ăng ten thu là sóng điện từ, ở mỗi nơi mạnh yếu khác nhau, hướng ăng ten thường chủ yếu tập trung vào một đài phát, rất khó để các sóng có thể giao nhau tại một nơi nào đó để bắt tốt cả đâu (nhất là những nơi ở xa đài phát). Theo tôi, nếu bạn đang ở những vùng mà bắt hướng này thiệt hướng kia nói thì nên mua thêm một bộ booster tín hiệu ăng ten để kích cường độ sóng lên, có thể giải quyết một phần điều bạn muốn.

Comment

Các bạn xem tham khảo 1 loại anten gần giống yêu cầu của bạn bên chủ đề "An ten vô hướng " trong phần này tôi đã up hình rồi

Comment

các pác cho em hỏi giá 1m dây ăngten là bao nhiêu ạ!nhiều loại càng tốt ạ!em xin cám ơn!
                            |

Comment

hihi, chao pác tien 6556, giá dây anten bác cứ ra cửa hàng bán dây điện đó. Dây xịn Hàn Quốc (lõi đồng - dùng nam châm thử không hút) khoảng 4k/m. Bán nhiều lắm, các loại khác thì giá chênh lệch chút xíu. Bác cứ thử loại nào mềm, nam châm không hút là tốt.
                              Nhân tiện hỏi bác MOD - Dũng chút xíu.
                              Em không rõ về mấy cái phối hợp trở kháng này lắm, chỉ thấy anten nhà ta hay dùng có mỗi một đầu nối dây ra. Làm thế nào để nối phối hợp trở kháng? em nhờ bác bớt chút thời gian hướng dẫn cho em chi tiết một chút các bước để em có thể tự làm được không? Trong tay em giờ có anten, dây anten, bộ chia, và TV. Cần gì thêm, và làm thế nào? trăm sự nhờ bác.
                              Em xin cảm ơn bác!

Mr Hoàng Quốc Đông
                              Y.M hoangquocdong

Comment

Trả lời: Mr.Hoàng Quốc Đông
                                Bộ phối hợp trở kháng yếu dùng nguyên tắc lọc sóng bằng tụ và cuộn cảm, tức là cản hay cho qua (thông)1 dải tần nào đó.
                                Nếu muốn tự lắp thì cần xem kỹ phần kỹ thuật tách, lọc sóng cao tần ở tài liệu về sóng vô tuyến, từ đó tính toán ra giá trị tụ, cuộn cảm trong mạch lọc.
                                Còn về bộ chia thì hiện có bán rất sẵn ở các cửa hàng điện tử, có rất nhiều loại , bạn mua về và lắp theo hình vẽ chỉ dẫn là OK.
                                Ghi chú: các bộ chia này dùng cho cáp đồng trục 75 ôm.

Comment

Về tác giả

Collapse

dung06 Tìm hiểu thêm về dung06

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X