Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tín hiệu truyền hình cáp bị nhiễu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tín hiệu truyền hình cáp bị nhiễu

Hi các bác,
    Em đang dùng TH cáp TW nhưng bị nhiễu mấy kênh tần số thấp ví dụ như VTV3, HTV, các kênh của china hay sports thì xem vẫn nét.
    Có thể do e chia tín hiệu ra 2 TV bằng cục chia không có khuyếch đại chăng?

Bác nào có kinh nghiệm với TV Panasonic, 25", loại có viền đen không? Trong mục dò kênh có thể chọn các vùng: Asia/Europe/Middle East .../Cable

Nếu em chọn Cable TV (hình như là CTV, em kô nhớ rõ) thì thu được các kênh tư VTV1 trở đi theo thứ tự tần số nhưng tín hiệu rất xấu.

Em chuyển sang Europe thì bắt nét hơn nhưng đoạn tần số tương ứng với kênh hiển thị của TV (từ kênh 13->21) bị mất --> các kênh này chuyển đến tận lên kênh >90.

Các bác chỉ dẫn giúp là cái nào chuẩn nhất ạ?

Cám ơn các bác.

Nguyên văn bởi audiolover Xem bài viết
    Hi các bác,
    Em đang dùng TH cáp TW nhưng bị nhiễu mấy kênh tần số thấp ví dụ như VTV3, HTV, các kênh của china hay sports thì xem vẫn nét.

Bác nào có kinh nghiệm với TV Panasonic, 25", loại có viền đen không? Trong mục dò kênh có thể chọn các vùng: Asia/Europe/Middle East .../Cable

Nếu em chọn Cable TV (hình như là CTV, em kô nhớ rõ) thì thu được các kênh tư VTV1 trở đi theo thứ tự tần số nhưng tín hiệu rất xấu.

Em chuyển sang Europe thì bắt nét hơn nhưng đoạn tần số tương ứng với kênh hiển thị của TV (từ kênh 13->21) bị mất --> các kênh này chuyển đến tận lên kênh >90.

Cám ơn các bác.
    Chuyện vùng nào chẳng có gì phải ngại cả. Theo tôi thì bạn nên chọn HK/UK hoặc Asia/M.East vì ở đó là hệ tiếng BG mới đúng theo chuẩn cáp.
    Còn về việc các kênh từ 13-21 mất tại vùng E.Europe cũng chẳng có gì lạ cả. Đơn giản thôi vì những kênh ấy thuộc băng tần S, mà theo sách hướng dẫn của TV Panasonic thì tại vùng E.Europe băng tần S bị đẩy xuống cuối và bỏ các kênh từ 13-21, 70-75, 121-125.
    Cái quan trọng là việc bạn chia tín hiệu có lẽ không tốt. Nên có khuếch đại.

Comment

Tôi đã thử dùng khuyếch đại 40K nhưng kết quả không khác nhau, bây giờ kênh VTV3 và HTV nhiễu hầu như không xem được, các kênh khác xem vô tư.

Comment

Bộ khuếch đại 40 K tôi đã dùng thử rồi, chất lượng không tốt, chỉ có tác dụng khi tín hiệu đẹp nhưng muốn chia cho nhiếu máy thôi.
        Còn đã bị nhiễu thì thừong là do cáp dẫn từ trạm vào nhà dài quá, đi lẫn cạnh nhiều cáp điện, cáp điện thoại...do đó bị nhiễu. Rất khó khắc phục lỗi này, chỉ có cách đi lại cáp sao cho ít bị nhiễu nhất có thể được mà thôi

Comment

Có ai bán bộ lọc không nhỉ.Lấy cái máy đo phổ xem nó nằm ở tần số nào.Bao nhiêu dB rồi lắp cho nó cái filter sau đó cõng thêm cái but tơ bù lại.

Comment

pác thủ phone lên công ty truyền hình cáp mà pác đang xài.hỏi thử xem sao ý mừ.>.<

Comment

Mình là dân không chuyên về điện tử nên mình bắt đầu từ giắc cắm. Mình đã từng tranh cãi với thằng bạn ( dân không chuyên như mình) cáp đồng trục đặt trong tường không ảnh hưởng đến chất lượng... nó cãi là có vì TV nhà nó xem kém hơn trước mà đã dùng đến 02 bộ khuyếch đại. Cuối cùng mình tháo nắp ổ cắm cáp ra thì thấy tiếp xúc của dây cáp với ổ cắm cáp không tốt - làm lại là OK hết, xem ngon lành.
              Bạn thử xem thứ vớ vẩn đó đi, bít đâu lại đc.
              |

Comment

Đúng đó, nhiều khi lỗi do nguyên nhân rất đơn giản.
                Dây cáp chạy ngầm nếu tường ẩm, chạm mát ... thì cũng ảnh hưởng nghiêm trọng
                Ngoài ra các lỗi đơn giản như lắp các giắc, chuyển chưa đúng kỹ thuật.
                Ví dụ: giắc đúng tiêu chuẩn là cần thiết, nhiều giắc gia công làm không đúng kỹ thuật làm giảm , nhiễu tín hiệu do làm sai lệch trở kháng sóng, tiếp xúc lỏng....
                Cách cắt dây cáp phần nối cáp cần làm đúng, lộ độ 0,5 cm phần mát bọc bên ngoài, cắt gọn gàng không nên để dây bọc lòe xòe, phần lõi lộ độ 0,7-1cm.
                Lắp dây cáp với giắc cần vừa khít, không lỏng, không thừa, lộ dây mát mới tốt.
                Còn trường hợp tín hiệu đã xấu thì có dùng đến 10 bộ khuếch đại cũng không ăn thua gì đâu, chỉ tổ nhiễu thêm thôi

Comment

tiện đây các bác cho em hỏi.
                  nhà em nối truyền hình cáp trung ương. nhà em nối chính thức 1 tivi ( tivi thứ nhất này rất nét) sau đó em chạy ra chợ mua 1 bộ chia giá 15 nghìn sau đó em về nối vào tivi thứ 2 xem cũng tạm nhưng ko được nét như tivi 1 sau đó em nối thêm tivi thứ 3 vào thì bị nhiễu và nhiễu luôn cả tivi số 2. tivi số 1 cách tivi số 2 40 m. tivi số 2 cách tivi số 3 30 m nữa. vậy em phải làm gì để cả 3 tivi đều nét. em có dùng được bộ khuyếch đại tivi giá 40 nghìn ko ”? mong trả lời giúp em sớm để tết này cả nhà em có tivi ngon. em chịu cảnh này 2 năm nay rồi ko dám kêu lên mấy ông ở ban truyền hình cáp vì mình ăn cắp mà hehe

Comment

Làm thế nào để tín hiệu truyền hình căng và sắc nét

Tín hiệu bị nhiễu chủ yếu là do thiết bị ngoài mạng bị nước vô, kêu nhà cung cấp xuống chỉnh hộp đấu nối hoặc khuếch đại là hết liền.

Nếu tín hiệu chia nhiều TV không nét là do tín hiệu yếu: thì ra chợ mua con khuếch đại gắn vô trước mấy bộ chia là xong
                    |

Comment

em chia tín hiệu thu đươc ra nhiều nên tv bị nhiễu là đúng rồi.muôn nét em phài sử dụng thêm bộ khuếch đại

Comment

nhieu lan toi cung da su dung bo khuech dai roi` nhung van ko duoc net nhu tv 1 nen toi nghi la` do van de khac

Comment

Nguyên văn bởi duongquang Xem bài viết
                          nhieu lan toi cung da su dung bo khuech dai roi` nhung van ko duoc net nhu tv 1 nen toi nghi la` do van de khac
                          sao cứ viết tiếng việt không dấu thế này vậy
                          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Bạn nên ra chợ mua bộ chia của trung quốc 45 nghìn chia tín hiệu truyền hình cáp là được

Comment

Nguyên văn bởi audiolover Xem bài viết
                              Hi các bác,

Cám ơn các bác.
                              Có rất nhìu nguyên nhân gây nhiễu riêng từng kênh, bạn không cho bít nhiễu như thế nào (tuyết, mờ, sọc ngang, .....) tuy nhiên bạn thử theo cách sau:

Dùng 1 tivi khác thử
                              - Vẫn nhĩu -->kiểm tra các đầu nối, bộ chia,... Vẫn nhĩu -->sang nhà gần bên xem --> vẫn nhĩu --> gọi mấy ông cáp (do đường truyền của mấy ổng khong tốt, ko phải do mình).
                              - Hết nhiễu -->do tivi.
                              Ngoài ra bạn có thể dò lại kênh bị nhiễu đó, rùi dùng chức nãng tinh chỉnh, chỉnh tới lui xem có khả quan không. không dùng bộ chia có thể thử bằng cách nối tay.

Mình thích khu vực Australia hơn.

Comment

Về tác giả

Collapse

audiolover Tìm hiểu thêm về audiolover

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X