Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển tốc độ Motor DC-AC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch điều khiển tốc độ Motor DC-AC

Chào các Bạn,

Mình có một mạch điều khiển tốc độ motor DC (Hình trên). Bây giờ mình muốn dùng tín hiệu PWM của mạch này để kích cho Triac (Hình dưới) nhằm điều khiển tốc độ Motor AC.

Các bạn cho mình hỏi cách kết nối giữa 2 mạch này và có vấn đề gì xảy ra không vậy.

Mình chưa rành lắm về PWM, chỉ biết qua lý thuyết thôi chưa thực hành lần nào.Mong các Bạn hướng dẫn giúp.

Thanks!
    Attached Files

Nguyên văn bởi hieushv Xem bài viết
    Chào các Bạn,

Mình có một mạch điều khiển tốc độ motor DC (Hình trên). Bây giờ mình muốn dùng tín hiệu PWM của mạch này để kích cho Triac (Hình dưới) nhằm điều khiển tốc độ Motor AC.

Các bạn cho mình hỏi cách kết nối giữa 2 mạch này và có vấn đề gì xảy ra không vậy.

Mình chưa rành lắm về PWM, chỉ biết qua lý thuyết thôi chưa thực hành lần nào.Mong các Bạn hướng dẫn giúp.

Thanks!
    Không được! Triac sẽ dẫn luôn khi xung kích nằm ở ngoài điểm zero của điện áp sin 50Hz!!!!

Comment

PWM và PC ...

Nguyên văn bởi hieushv Xem bài viết
      Chào các Bạn,

Thanks!
      Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết
      Không được! Triac sẽ dẫn luôn khi xung kích nằm ở ngoài điểm zero của điện áp sin 50Hz!!!!

mrgiang99 nói rất đúng, nhưng vắn tắt quá e rằng khó mà hiểu ngay được.

Mạch điện mà hieushv đưa lên là một trong những mạch PWM dùng IC 555 điển hình giới thiệu ở http://www.elecfree.com/electronic và một số trang khác.

Trong mạch, 555 dao động tạo xung kích cho transistor công suất loại PNP với tần số "băm DC" lấy tròn 200Hz, quyết định bởi R (2 x 47K) và C (104). Trong đó độ rộng xung điều khiển bời VR=47K trong khoảng PWM control 45 --> 90%.

Nếu dùng mạch "555" nói trên kích triac như phần dưới của hình thì có những vấn đề sau :

1/. Một triac được cấp nguồn sẽ dẫn khi có xung kích. Thời điểm dẫn đó biểu đạt là pha mở của triac và nó chỉ ngưng dẫn khi điện áp cấp về không (0) và không có xung kích mở.

2/. Khảo sát ở một biên dương của AC / 50Hz thì mạch 555 cung cấp 2 xung. Trong đó một xung ở ngay đầu biên độ thấp nhất. Do đó mà triac dẫn ngay đầu biên độ. Tương tự cho biên âm thì ta thấy triac dẫn ... hoàn toàn không điều khiển.

3/. IC 555 chỉ điều khiển độ rộng xung, không điều khiển được phase --> không thể tác động tời góc mở của triac.

Tóm lại, điều khiển triac phải dùng mạch điều khiển pha (PC - phase control) chứ không dùng PWM được.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Cám ơn các bạn nhiều lắm !

Comment

Các bạn có thể cho mình vài sơ đồ mạch điều khiển tốc độ motor AC được không vậy.

Cám ơn các bạn nhiều lắm.

Comment

Về tác giả

Collapse

hieushv Tìm hiểu thêm về hieushv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X