Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điện tạo ngắt/tắt trễ cho bếp từ .

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch điện tạo ngắt/tắt trễ cho bếp từ .

Chào các bạn,

Mình là member mới,tuy cũng làm nghề điện chút chút,lâu rồi nhưng chuyên về đường dây truyền tải.Vì là đang ở CC nên sợ cháy nổ,theo khuyến cáo NSX bếp từ thì bếp nên tắt đi hoàn toàn( Cách ly mạch động lực) sau 30' sau khi quạt bếp tự giải nhiệt.Rảnh,cuối tuần lục lọi đồ nhà thì thấy còn :

1.Relay Timer Omron H3CR-A : 1 em

2.Relay Timer Omron H3JA-B : 1 EM

3.Relay Omron Trung gian MY 4N : 1 em

4...... ......MY 2N : 1 em

5.Đèn báo trạng thái on/off Koino.. 2 cái

6.Contactor Fuji electric : 20A-2 cái

7.Nút nhấn On/Off Panasonic WN5460K/5461K : 2 cái.

Với nguyên liệu ....sẵn có như trên,em mong nhờ các bác hỗ trợ:

Mạch điện TẠO NGẮT TRỄ 30 PHÚT...kể từ sau khi TẮT BẾP TỪ ..ạ?

Nếu mấy linh kiện trên chưa thỏa mãn...em có thể mua thêm..?

Trân trọng cảm ơn các bác..

Meobo.

Bạn dùng tiếp điểm thường đóng của relay timer cấp điện cho bếp từ nếu tiếp điểm này không đủ đáp ứng công suất bếp thì dùng nó để cấp nguồn cho rờ le khác công suất cao hơn và rờ le này cấp nguồn cho bếp . Đặt relay timer tác động sau 30 phút nấu xong trước khi nhấn on,off trên bếp thì cấp nguồn cho relay timer này xong mới nhấn nút on ,off để tắt bếp . Tôi thì dùng Cb để cấp nguồn cho bếp khi dùng bật CB nhấn on off trên bếp khi nấu xong thì chì tắt CB không cần nhấn`on off bếp để giải nhiệt tự nhiên .

Comment

Bác tuyennhan cho em hỏi mạch của bác vậy là sau khi bếp tắt nó vẫn có nguồn nuôi cho timer à. Hay bác dùng mạch tự ngắt nguồn qua tiếp điểm thường đóng tác động trễ.
      Còn bác Meobo bác có thể tham khảo mạch sau.
      Cách dùng nhấn đồng thời nút nhấn và nutsbOn bếp.
      Khi dùng xong bấm tắt thì sau khi quạt tản nhiệt dừng thì nó sẽ tự cách ly nguồn điện với bếp luôn. Cũng rất an toàn. Nhưng em không bibiết bếp của bác loại gì, khi nhấn Off bếp thì quạt tắt ngay hay tản nhiệt lúc nữa mới tắt.
      Mạch này tham khảo nếu bác không thích có thể pm lại em hay các pro sẽ giúp được bác.
      Chúc bác vui vẻ.

Comment

Có gì đâu. Chú mèo bố dùng công tắc tơ + nguồn để kích công tắc tơ + 1 tụ hóa vài chục mi vài chục vôn + 1 đi ốt loại nhỏ + 2 điện trở vài trăm ôm gì đó + 1 transistor hay mosfet loại nhỏ thôi ạ + 1 nút bấm ko giữ nhỏ + 1 biến trở cũng loại nhỏ thôi ạ. Cách mắc thì công tắc tơ cấp điện cho bếp từ. Nguồn khiển công tắc tơ mắc qua transistor. Cực b với e của tran thì mắc song song tụ với biến trở. Nút bấm thì mắc vào B và C của tran qua 1 con trở. Câu dây điện từ quạt tản nhiệt bếp từ ra rồi qua đi ốt với 1 con trở mắc vào B và E của tran. Xong. Hoạt động: bấm nút ấn có điện kích tran cấp nguồn cho công tắc tơ. Nhờ có tụ và biến trở nên có thể tùy chỉnh thời gian chờ từ khi ấn nút đến khi bật bếp mà công tắc tơ vẫn đóng. Khi bật bếp thì điện từ quạt của bếp sẽ kích tran cấp nguồn công tắc tơ. Khi tắt bếp sau chục phút gì đó quạt tắt ngắt nguồn kích tran. Sau đó tùy thuộc chỉnh biến trở mà công tắc tơ ngắt nhanh hay chậm. Hết...

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
          Bác tuyennhan cho em hỏi mạch của bác vậy là sau khi bếp tắt nó vẫn có nguồn nuôi cho timer à. Hay bác dùng mạch tự ngắt nguồn qua tiếp điểm thường đóng tác động trễ.
          Khi dùng xong bấm tắt thì sau khi quạt tản nhiệt dừng thì nó sẽ tự cách ly nguồn điện với bếp luôn. Cũng rất an toàn. Nhưng em không bibiết bếp của bác loại gì, khi nhấn Off bếp thì quạt tắt ngay hay tản nhiệt lúc nữa mới tắt.
          Mạch này tham khảo nếu bác không thích có thể pm lại em hay các pro sẽ giúp được bác.
          Chúc bác vui vẻ.
          Vẫn còn nguồn nuôi timer cho đơn giản vì cái chính là ngắt nguồn bếp từ sau khi tắt 30 phút nếu muốn ngắt luôn nguồn cho timer thì cũng được thôi cũng tại mình không gửi được mạch nên hướng dẫn cách gọn nhất theo linh kiện thớt có sẵn .

Comment

Đúng rồi. Em không biết bác chủ thớt có nhiều đồ lặt vặt chế mạch delay timer khiển contacto không. Nhưng theo yêu cầu thì bác chủ chỉ có mấy thiết bị điện gia dụng kia thôi nên em nghĩ cũng đưa cái đơn giản mà thực tế chủ top có sẵn thôi. Hi.
            Bác meomuop nói cũng đúng mà cái đó lại hơi qua mạch điện tử luôn rồi ạ.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
              Chúc bác vui vẻ.
              lắp như bạn này đơn giản nhất và hiệu quả.

Comment

Về tác giả

Collapse

Meobo Tìm hiểu thêm về Meobo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X