Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp đỡ về cách tăng khoảng cách của mạch thu phát hồng ngoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp đỡ về cách tăng khoảng cách của mạch thu phát hồng ngoại

tình hình là em vừa mới làm xong một cái mạch thu phát hồng ngoại nhưng nó chỉ dc có hơn 6m thôi.em làm xe điều khiển mà ko biết tăng khoảng cách nó thế nào, mong các anh chị giúp đỡ.à mà anh chị nào làm xong thì cho em xin cái mạch in luôn, em thank

Nguyên văn bởi probin
    Em ko biết cái này nhưng thiết nghĩ nếu để điều khiển xe đồ chơi thì dùng sóng vô tuyến hay hơn chứ nhỉ
    Bác nào biết góp ý với nhé, em cũng đang quan tâm vấn đề điều khiển = sóng vô tuyến
    thấy nhìu mạch vô tuyến phức tạp quá, ngán

Comment

Nguyên văn bởi probin
      Em thì lại thấy nó cũng ko hề khó quá mà. Hiện nay có nhiều IC được tích hợp rất nhiều chức năng, có thể thiết kế 1 module thu phát sóng khá đơn giản
      có mạch k,cho xin đi

Comment

Nguyên văn bởi probin
        Bác thử với con CC1101 hoặc con PT2262-PT2272 thử coi
        CC1101 cũng không đơn giản tẹo nào ...( cần kỹ thuật hàn tốt , kỹ thuật lập trình tốt ... mạch chuẩn nó mới chịu chạy nhé ) ... còn PT2262/PT2272 chỉ là con mã hóa/giải mã ( phải làm thêm mạch RF bên ngoài hoặc dùng kèm module thu phát dạng ASK/OOK )

Nguyên văn bởi minhtust Xem bài viết
        tình hình là em vừa mới làm xong một cái mạch thu phát hồng ngoại nhưng nó chỉ dc có hơn 6m thôi.em làm xe điều khiển mà ko biết tăng khoảng cách nó thế nào, mong các anh chị giúp đỡ.à mà anh chị nào làm xong thì cho em xin cái mạch in luôn, em thank
        Bạn có thể post sơ đồ không ? ... thường người ta sẽ tăng dòng tức thời cho led phát bằng cách giảm điện trở hoặc mắc darlington ( vì bạn không có sơ đồ nên không biết góp ý gì thêm ! )
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Click image for larger version

Name:	bothu.jpg
Views:	1
Size:	176.9 KB
ID:	1367427Click image for larger version

Name:	bophat.jpg
Views:	1
Size:	194.0 KB
ID:	1367428
          mạch phát thì thay R4 bằng trở 100om,tran thì thay 1015 bằng 1013, 1518 bằng 2222, nguồn 9v,còn những cái còn lại k đổi.

Comment

[ATTACH=CONFIG]52507[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]52508[/ATTACH]
            mạch phát thì thay R4 bằng trở 100om,tran thì thay 1015 bằng 1013, 1518 bằng 2222, nguồn 9v,còn những cái còn lại k đổi.
            Mạch phát dùng 3V thì điện trở R2 dùng 10 ôm hoặc 22 ôm là OK , R4 cỡ 330 ôm là OK, tụ điện ở thạch anh là 100p - 150p ( chứ không phải 1000p - thằng nào vẽ sơ đồ ẩu quá ) . Nên bỏ luôn con led báo và led ở cực B của transistor đi để tiết kiệm điện !
            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
              Mạch phát dùng 3V thì điện trở R2 dùng 10 ôm hoặc 22 ôm là OK , R4 cỡ 330 ôm là OK, tụ điện ở thạch anh là 100p - 150p ( chứ không phải 1000p - thằng nào vẽ sơ đồ ẩu quá ) . Nên bỏ luôn con led báo và led ở cực B của transistor đi để tiết kiệm điện !
              em thử bỏ R2,nối thẳng xuống Mass, R4 100om, khoảng cách cải thiện tốt hơn nhiều hơn 10m luôn, nhưng k biết con led phát chịu dc lâu k nữa.mà bác có mạch in của nó k,cho em xin đi

Comment

minh cũng làn mạch theo sơ đô này nhưng khoảng cách không được xa.mạch phát đã bỏ hẳn R4 và R2.nhưng khoảng cách cũng chỉ được tầm 6m.nếu không bỏ hai con điện trở này thì chỉ được tầm 1m.mong mọi người giúp đỡ xem giải pháp thế nào để tăng khoảng cách lên được.rất mong mọi người giúp cho

Comment

Nguyên văn bởi quyhoang Xem bài viết
                  minh cũng làn mạch theo sơ đô này nhưng khoảng cách không được xa.mạch phát đã bỏ hẳn R4 và R2.nhưng khoảng cách cũng chỉ được tầm 6m.nếu không bỏ hai con điện trở này thì chỉ được tầm 1m.mong mọi người giúp đỡ xem giải pháp thế nào để tăng khoảng cách lên được.rất mong mọi người giúp cho
                  bạn thử làm theo mạch trong datasheet cua con pt2248va pt2249 xem thế nào. mình làm thử thì thấy phát cũng được khá khá

Comment

Anh queduong cho em hỏi công dụng của tụ gần thạch anh là gì? Nếu mua ở ngoài thì tên gì ạ? Mình có thể bỏ 2 tụ này được không do em thấy có 1 số sơ đồ hình như k có thạch anh này luôn

Comment

Nguyên văn bởi frank59 Xem bài viết

Anh queduong cho em hỏi công dụng của tụ gần thạch anh là gì? Nếu mua ở ngoài thì tên gì ạ? Mình có thể bỏ 2 tụ này được không do em thấy có 1 số sơ đồ hình như k có thạch anh này luôn
                      tụ và thạch anh 455khz cần có bởi có tạo được dao động 455Khz sau khi qua bộ chia 12 (455/12) sẽ được gần 38Khz ( đây là sóng mang Hồng ngoại ). Nếu bỏ được đi mà chạy được thì đỡ quá ... nhà sản xuất khỏi phải vẽ lắp thêm linh kiện ( tốn thêm tiền )

Comment

Hai con tụ 100pF và 150pF thì tên là gì vậy anh. Nếu bỏ con led báo ở chân B transistor thì mình tăng giá trị R lên 4k7 hay 10k thì ok hơn anh. Với lại mình muốn tăng khoảng cách phát thì có phải nên mắc darlington không ạ. Mong anh giúp đỡ. Cám ơn anh queduong nhiều

Comment

Anh có thể cho em mạch nguyên lý được không ạ. EM cũng làm theo sơ đồ nhưng chỉ được có 1m là cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtust Tìm hiểu thêm về minhtust

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X