Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác cao thủ nào biết về điều khiển từ xa giúp em với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi lion_small Xem bài viết
    chào bác ! xong thì xong rồi ạ ! nhưng ôm vừa rồi em vừa bị sự cố. Hom đó khi đi câu về em định thay mô tơ khác nhung khi thay xong thì 1 kênh không chạy được nữa ( có 4 kênh 2 tiến 2 lùi và hiện tại nó bị mất 1 kênh lùi) nên bây giờ phải hỏi xem có ai sửa được không chứ lại đi mua bộ đk khác thì phí quá ạ !
    Tiện đây em hỏi bác caovanhuong cái, em ra chợ trời thì họ bảo không có role 5 chân 6V chỉ có rơ le 5 chân 12V thôi ạ !
    chắcla2 chỗ bạn không bán rồi chứ cái loại 5cha6n 6V có mà đầy,nhưng nếu không có 5 chân 6V thì bạn mua loại 8 chân 5V,mình không sử dụng hết 8 chân của nó mà chỉ sử dụng 5 chân thôi ( nhớ xác định chân cho chính xác), mua 5 chân 12V cũng được nhưng phải chế thêm mệt lắm nên bạn cứ mua 5V 8 chân đi nhé ( cái loại này của nhật sản xuất nhỏ hơn loại 5 chân ó màu xanh da trời và co giá 5K).

Comment

Thank bac ! em sẽ làm theo lời bác nhưng trước tiên bác chờ em để em hỏi xem ai ở hà nội có thể sửa được cái ĐK của em không đã. Vì giờ bỏ tiêng ra mua cái ô to khác vợ em không cho . Mà bác thử xem hộ em xem cái mach của em nó bị sao mà lại thế ? Cảm ơn bác rất nhiều !

Comment

Coi chừng cái loại Role nhỏ màu xanh xanh đó là loãi 1 chiều đấy nhé,phải đấu đúng âm dương ở 2 đầu cuộn dây nó mới chịu hút.Mấy cái mạch chấp hành dùng cho xe ô tô đồ chơi rất dỏm.tốt nhất là bác mua bộ mạch đk nhiều kênh bán ở ngoài độ vào,nó vừa ổn định mà cự ly thì xa hơn nhiều.

email:
        Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

Nguyên văn bởi otacon Xem bài viết
          Coi chừng cái loại Role nhỏ màu xanh xanh đó là loãi 1 chiều đấy nhé,phải đấu đúng âm dương ở 2 đầu cuộn dây nó mới chịu hút.Mấy cái mạch chấp hành dùng cho xe ô tô đồ chơi rất dỏm.tốt nhất là bác mua bộ mạch đk nhiều kênh bán ở ngoài độ vào,nó vừa ổn định mà cự ly thì xa hơn nhiều.
          thì đúng rơle là loại 1 chiều rồi nhưng cần gì phải phân biệt (+), (-) lảm gì bạn mắc cực nào mà chẳng hoạt động miẽn là dòng một chiều.

Comment

Lúc đầu mình cũng nghĩ như bạn,nhưng hình như bên trong nó còn có diode nữa hay sao ấy,nếu kô đúng +- thì kô hút,có khi còn tùy từng loại,nhưng kiểm tra trước khi ráp vẫn hơn!

email:
            Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

bác caovanhuong vẽ hộ em mạch ĐK mà lắp con role 8 chân 6V nhe !
              mà bác hưởng oai cái ĐK khiển của em nó bị mất 1 kênh thì bây giờ phải làm sao hả bác ?

Comment

Nguyên văn bởi otacon Xem bài viết
                Lúc đầu mình cũng nghĩ như bạn,nhưng hình như bên trong nó còn có diode nữa hay sao ấy,nếu kô đúng +- thì kô hút,có khi còn tùy từng loại,nhưng kiểm tra trước khi ráp vẫn hơn!
                các loại 8,11,14 chân là rơle trong nên bạn nhìn vào trong được nó không có điốt. còn loại 5 chân không nhìn thấy nhưng mình đập ra rồi không có điôt. lại 5V 8 chân cũng không có luôn, nhưng khi lắm mà đảo nguồn qua lại vẫn hoạt động thì không có điôt đâu.

Comment

bác caovanhuong vẽ hộ em mạch ĐK mà lắp con role 8 chân 6V nhe !
                  mà bác hưởng oai cái ĐK khiển của em nó bị mất 1 kênh thì bây giờ phải làm sao hả bác ?
                  ok. để mình vẽ chonhưng phải có đủ 4 kênh mới được, còn nếu 3 kênh thì để mình suy nghĩ coi.

Comment

không ý em hỏi bác là cái bộ mạch của em bây giờ chỉ còn 3 kênh thì do nó bị làm sao ? nguyên nhân do đâu ý bác ?

Comment

mà bác hưởng ơi ! cái thuyền của em bây giờ em chế theo kiểu này nhé bác thử xem xem cho rơ le vào có vấn đề gì không nhé !
                      [IMG][/IMG]

theo mô hình này của em thì em không dùng hệ thống bẻ lái nữa mà em dùng 2 mô tơ phải trái để điều khiển tàu ( muốn sang phải thì cho mô tơ bên trái chạy mô tơ phải đứng yên, muốn sang trái thì ngược lại, còn muốn chạy tiến hay chạy lùi thì cả hai mô tơ cùng chạy tiến hoặc cùng lùi.)
                      Last edited by lion_small; 18-07-2009, 13:03.

Comment

mà bác hưởng ơi ! cái thuyền của em bây giờ em chế theo kiểu này nhé bác thử xem xem cho rơ le vào có vấn đề gì không nhé !
                        [IMG][/IMG]

theo mô hình này của em thì em không dùng hệ thống bẻ lái nữa mà em dùng 2 mô tơ phải trái để điều khiển tàu ( muốn sang phải thì cho mô tơ bên trái chạy mô tơ phải đứng yên, muốn sang trái thì ngược lại, còn muốn chạy tiến hay chạy lùi thì cả hai mô tơ cùng chạy tiến hoặc cùng lùi.)
                        có phải oto đâu mà bạn làm vậy, bạn có đặt bên trái hay phải gì thì nó cụng giống nahu thôi, nếu không có bánh lái thì chỉ có chạy vòng thôi, nhaòi ra bộ điều khiện của bạn cũng không đáp ứng đủ kênh điều khiển cho bạn đâu, hai động cơ để chạy nếu mỗi đợng cơ đều có thể chạy tiến hay lùi thì mất hai kênh*2 động cơ là 4 kênh, còn thả thính thì chắc chắn phải có thả ra thì còn phải cuốn vào nữa nên cần 2 kênh, tổng cộng là 6 kênh mà trong khi đó bạn chỉ có 3 kênh thôi. là như cũ đi nếu nó họng thì mang ra tiệm họ sửa cho khỏi phải mua mới.

Comment

dạ ! Lắp cả hai kiểu đều giống nhau mà bác ! Đều mất 6 kênh cả mà ! em đã cho cạy thử rồi ! Lắp kiểu này khi thời tiết có gió chạy ổn hơn kiểu có bánh lái rất nhiều !em chỉ có điều là kông hiểu lắp kiểu này có ảnh hưởng đến lắp Rơ le không a ?

Comment

dạ ! Lắp cả hai kiểu đều giống nhau mà bác ! Đều mất 6 kênh cả mà ! em đã cho cạy thử rồi ! Lắp kiểu này khi thời tiết có gió chạy ổn hơn kiểu có bánh lái rất nhiều !em chỉ có điều là kông hiểu lắp kiểu này có ảnh hưởng đến lắp Rơ le không a ?
                            đúng là đều sử dụng 6 kênh nhưng điều khiển của bạn đâu có đủ 6 kênh đâu, cách cùa mình tăng thêm 2 kênh nhưng phải măc1 như mình mới được, chớ mắc kiểu này thì không được rồi.

Comment

ac ac ! bác dùng 2 kênh để ĐK hướng đi thế còn việc di chuyển của tàu thì sao ạ ! mất 2 kênh nữa chạy tiến lùi ! vậy là chỉ còn 1 kênh thôi a! Nhưng khổ nỗi cái ô tô Đk nó chỉ có 4 kênh thôi bác ạ
                              Các bác nói sao chứ cặp IC TX-2B/RX-2B(or SM6135/SM6136) đều có 5 kênh cả:left/right,forward/backward,còn 1 kênh turbo nữa,mình vẫn sử dụng được kênh này mà.Các coi lại datasheet đi!

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                                , còn thả thính thì chắc chắn phải có thả ra thì còn phải cuốn vào nữa nên cần 2 kênh.
                                Vậy bác lắp thêm 1 mạch FF cho việc thả thính.Bấm một cái là thả,bác lắp công tắc nhận biết là hết dây thì moto ngừng quay,muốn thu thính thì chỉ việc nhấn công tắc một lần nữa!Nếu bác có tý kiến thức RF thì quá dễ rồi,chỉ việc dùng cặp IC PT2262/72,chúng sẽ có {2}^{4}=16 kênh,thoải mái mà sử dụng!

Comment

Về tác giả

Collapse

lion_small Tìm hiểu thêm về lion_small

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X