Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Anh, chị làm ơn trợ giúp về con mô tơ 22kw của em thì phải lắp con khởi bao nhiêu A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Động cơ 22kw, 3 pha thì chọn AT trên 63A, dưới 63A nhiều khi át bị nhảy khi động cơ nặng tải hoặc sau này nôm na gọi là động cơ bị già thì dòng có tăng lên khi khởi động. AT thay như bạn hactoanphong là được rồi.
    Chuyên:
    Điện công nghiệp, PLC, biến tần
    Linh kiện công suất, biến áp.
    Sản phẩm Điện gia dụng: Sạc ắc quy, kích điện...
    Email:
    Mobile: 0966078382

Comment

Khi khởi động Motor hút dòng lớn nên con khởi bị nhả. Lỗi này thường do lưới điện khu vực đó yếu hay dây tải nhỏ và dài. Motor của bạn 22kW thì nên sử dụng mạch khởi động "Sao-Tam giác" cho an toàn.
      Tập đoàn MIN, MOD là đao phủ của tự do ngôn luận!

Comment

Nguyên văn bởi hung09 Xem bài viết
        À thì ra là vậy, cảm ơn Tờ Lờ Mờ và các anh chị nhiều ,đằng này em lại đấu 2 đầu vào của cuộn coil là 1 nóng 1 lạnh, nhưng sao trước khi đấu mô tơ vào khởi em có đấu thử 1 nóng 1 lạnh vào khởi thì khởi lại hút rất êm, nhưng khi đấu mô tơ vào thì khởi lại cứ hút chằm chặp chằm chặp ?
        điện áp 380v3pha làm gì có dây nào là lạnh hả bạn !

Nguyên văn bởi zeronic Xem bài viết
        Khi khởi động Motor hút dòng lớn nên con khởi bị nhả. Lỗi này thường do lưới điện khu vực đó yếu hay dây tải nhỏ và dài. Motor của bạn 22kW thì nên sử dụng mạch khởi động "Sao-Tam giác" cho an toàn.
        đúng rồi động cơ từ 11kw trở lên thì đấu sao tam giác để tránh trường hợp sụp áp và an toàn nữa và chú ý điện áp của cuộn coil!
        Last edited by nsp; 21-03-2012, 10:38.

Comment

Nguyên văn bởi kiepngheo810 Xem bài viết
          điện áp 380v3pha làm gì có dây nào là lạnh hả bạn !
          Biết thì nói, không biết thì nghe đã!
          Rất nhiều nhà máy, xưởng, trạm bơm, ... dùng điện áp 3 pha 380V. Họ thắp sáng bằng đèn 220V thông thường thì phải dùng biến áp à?
          Bạn biết khái niệm 3 pha 3 dây và 3 pha 4 dây chưa?

Comment

Tình hình là em có con mô tơ 22kw hình như nó ghi là 380v , hôm nay em lắp con khởi 85A vào thì khởi hút không nỗi nên nó cứ đóng mở liên tục và đánh lửa xanh lè. Khởi của em hiệu LS ghi là 85A điện 380v nhưng hôm nay em đấu dòng vào cuộn coil ( cuộn hút ) là 220v tức 1 nóng một lạnh còn 3 tiếp điểm của khởi thì em đấu 3 dây nóng.
            Anh chị làm ơn tư vấn giúp ngoài cách đấu đó thì còn cách nào nữa không, và em phải chọn con khởi loại nào và bao nhiêu A thì sẽ phù hợp nhất.
            Chân thành cảm ơn.
            Mình kiến thực không rộng không sâu, nhưng cũng mang chút ý kiến góp cùng các anh em, có ji sai cứ thẳng thắn trao đôi!
            Thứ nhất chuyện đấu điện cho cuộn hút thì không có ji phải nói
            Thứ hai là dùng công contactor nào cho động cơ 22kw: Cái này nếu động cơ của bạn không thuộc dạng đóng cắt liên tục thì nên dùng contactor 65A-85A là được rồi. Còn nếu động cơ của bạn thuộc dạng đóng cắt liên tục thì lời khuyên là dùng contactor thấp nhất là 85A. Tại sao ư? Thường dòng khởi động bao h cũng cao gấp 3-5 lần dòng làm việc, nên để đảm bảo độ bền cho contactor bạn nên làm vậy ( cái này gọi là tiết kiệm chi phí sửa chữa, thay thế )
            Thứ ba là một lời khuyên cho bạn: luôn kết hợp ba yếu tố cho việc lắp đặt đó là: đảm bảo kĩ thuật, dẽ dàng thay thế và sửa chữa, tiết kiệm và tài chính

Comment

Tình hình là em có con mô tơ 22kw hình như nó ghi là 380v , hôm nay em lắp con khởi 85A vào thì khởi hút không nỗi nên nó cứ đóng mở liên tục và đánh lửa xanh lè. Khởi của em hiệu LS ghi là 85A điện 380v nhưng hôm nay em đấu dòng vào cuộn coil ( cuộn hút ) là 220v tức 1 nóng một lạnh còn 3 tiếp điểm của khởi thì em đấu 3 dây nóng.
              Anh chị làm ơn tư vấn giúp ngoài cách đấu đó thì còn cách nào nữa không, và em phải chọn con khởi loại nào và bao nhiêu A thì sẽ phù hợp nhất.
              Chân thành cảm ơn.
              Chào bạn. theo tính toán của bên cty mình thì động cơ 22kw sẽ làm việc ở dải dòng từ (28-40) A với khoảng cách là 30M Bạn có thể chon Contactor GMC32. Rele nhiệt GTH 40, chọn tiết diện dây 4mm2
              "vì I<50A nên bên mình không dùng Sao-Tam giác
              về thiết bị thì bạn chon LS tương đương nhé"

sơ đồ mắc như sau
              bạn chạy dây từ đầu A1 cuộn hút contactor lên 95 của rele nhiệt; nối 96,97 chung rồi nối vào 1 pha R (hoặc U tuỳ cách gọi 3 pha đầu vào); đầu A2 bạn nối vào 1 đầu tiếp điểm thường mở trên nút nhấn "ON", đầu còn lại nối vào 1 pha S(hoăc V tuỳ cách gọi 3 pha đầu vào)

Comment

Động cơ 22KW mà đóng ngắt bằng cotactor GMC32 e rằng contactor không bền khi đóng ngắt nhiều, nên chọn GMC50 cho chắc ăn, giá khoảng 860K .Còn đồ cũ tân trang khoảng 400K. Động cơ 22KW mà bác chọn dây 4mm2 thì bác hơi gan!
                Last edited by mahn79; 14-04-2012, 23:56.

Comment

Nguyên văn bởi mahn79 Xem bài viết
                  Động cơ 22KW mà đóng ngắt bằng cotactor GMC32 e rằng contactor không bền khi đóng ngắt nhiều, nên chọn GMC50 cho chắc ăn, giá khoảng 860K .Còn đồ cũ tân trang khoảng 400K. Động cơ 22KW mà bác chọn dây 4mm2 thì bác hơi gan!
                  Sorry ! nhập nhầm số liệu, bác thông cảm nhé! Chuẩn là GMC50 và GTH 85; đây là 10mm2, đo mình chưa đổi Kw ra Hp

Comment

dây 10mm2 liệu có dư nhiều quá không nhỉ? theo mình dây: cadivi CXC: 8mm2 là ok rồi

Comment

Nguyên văn bởi chao101084 Xem bài viết
                      dây 10mm2 liệu có dư nhiều quá không nhỉ? theo mình dây: cadivi CXC: 8mm2 là ok rồi
                      Bạn ơi dây 8mm2 và 10mm2 chênh nhau không bao nhiêu về giá thành. Lý do mà mình chọn dây 10mm2 là có thể thử máy mà không cần dùng sơ đồ */Tam giác đó bạn!

Comment

Nguyên văn bởi Mr_se7en Xem bài viết
                        Nhân tiện cho mình hỏi luôn. nếu sử dụng phương pháp khởi động sao-tam giác thì ứng dụng với động cơ có công suất bao nhiêu trở lên vậy. Đợt rồi mình có dịp xuống nhà máy thấy người ta sử dụng khởi động từ khởi động trực tiếp động cơ 60HP luôn.
                        Cũng chả ai ép buộc 60HP phải chạy Sao/Tamgiac nếu bạn thích hoặc không biết. Nếu động cơ có bộ ly hợp phía tải thì chấp nhận được
                        Nếu tải mang ngay từ lúc khởi động thì dòng khởi động của động cơ này rất là lớn gây nên: đường dây có chịu được không, áp sụt cục bộ có chấp nhận được không.... Nên: cho nó chạy sao/ tam giác cho nó lành. Động cơ và các thiết bị liên quan bền hơn.

Comment

Theo mình được biết thì động cơ công suất 22Kw.vậy dòng làm việc là 44A. Nếu bạn khởi động trực tiếp thì chỉ cần loại 45A là đc rồi ( Nhưng loại AC3 nhé)
                          Còn nếu khởi động sao, tam giác thì bạn lấy 45căn 3 nữa nhé. Bạn chọn càng to thì càng tốt thôi, nhưng cũng phải nghĩ đến vấn đề kinh tế nữa. trên cataloge của thiết bị thì nó cũng ghi contactor bao nhiêu A thì dùng cho động cơ bao nhiêu KW rồi. Chứ bạn chọn đến tận 85, 65A thì không khác gì đi dùng giao mổ trâu để giết gà..

Theo tiêu chuẩn của UC thì hình như trên 10, hay 15KW là phải dùng khởi động sao tam giác rồi
                          Last edited by nsp; 04-10-2012, 09:20.

Comment

các bác có thể chỉ cho em cách tính dòng làm việc của động cơ trên dòng 1pha và 3 pha không?

Comment

Về tác giả

Collapse

hung09 Tìm hiểu thêm về hung09

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X