Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn TIG nice 350AD - Cần hỗ trợ gấp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy hàn TIG nice 350AD - Cần hỗ trợ gấp

Dear all!

Hiện tại tôi được sếp chỉ định sửa 3 con máy hàn TIG NICE-350AD sử dụng hàn nhôm
    Tôi không rành các máy hàn nói chung và hàn TIG. cần các pác pro chỉ giáo
    - Có 2 cái mày hàn khi hàn không tạo hồ quang ( theo dự đoán là không kích được dòng hàn ) cụ thể đưa sát kim hàn lại mát mới đánh lửa.
    - 1 chiếc nữa do tôi sơ ý trong lúc bực tức khi cắm mạch điều khiển chính quên cắm thiếu 01 jumper thế là phù hồ quang 1 cái --> bộ tạo điện áp cao không hoạt động
    - Tôi thay mấy con IGBT với 3 chân thì có ít nhất 2 chân thông nhau ( kiểm tra thông dòng )

Mong các pác pro giúp đỡ
    |

Nguyên văn bởi kengoc8x Xem bài viết
    Dear all!

Hiện tại tôi được sếp chỉ định sửa 3 con máy hàn TIG NICE-350AD sử dụng hàn nhôm
    Tôi không rành các máy hàn nói chung và hàn TIG. cần các pác pro chỉ giáo
    - Có 2 cái mày hàn khi hàn không tạo hồ quang ( theo dự đoán là không kích được dòng hàn ) cụ thể đưa sát kim hàn lại mát mới đánh lửa.
    - 1 chiếc nữa do tôi sơ ý trong lúc bực tức khi cắm mạch điều khiển chính quên cắm thiếu 01 jumper thế là phù hồ quang 1 cái --> bộ tạo điện áp cao không hoạt động
    - Tôi thay mấy con IGBT với 3 chân thì có ít nhất 2 chân thông nhau ( kiểm tra thông dòng )

Mong các pác pro giúp đỡ
    Bạn phải đưa sơ đồ lên mọi người mới giúp được chứ... còn nói không như thế này thì giống thầy bói xem voi à...

Comment

Có 2 cái mày hàn khi hàn không tạo hồ quang ( theo dự đoán là không kích được dòng hàn ) cụ thể đưa sát kim hàn lại mát mới đánh lửa.
      ý của bạn là khi đưa kim hàn gần phôi mới hàn được phải không , nếu vậy thì nó chỉ hư phần cao áp thôi không phải là không kích , bạn kt bo cao áp , phần có hai mặt vít phóng hồ quang trong máy , khi bóp cò mà chưa hàn thì nó đánh lửa cao áp , khi đã có dòng hàn ( hồ quang ) thì phần này tự ngắt , bạn kiểm tra phần cao áp đi , bạn pót ảnh lên thì dễ cho a/e hướng dẫn hơn

Comment

bạn Thuannhat nói đúng đó, do cao áp của bạn hỏng nên nó ko hàn dc, chỉ khi bạn chạm sát vào mới có dòng hàn là do cao áp hỏng, máy hàn cũng hỏng cao áp tương đối đó,
        còn IGBT nếu kt thì tháo ra mà kt, nếu chết thì thay cả bộ, nên thay cả mấy tụ đi kèm.

Comment

Bác seottvvn bác có sơ đồ mạch của mấy cái máy hàn ko? sơ đồ kết nối ý, bác có thể chia sẻ cho em 1 vài cái dc ko? mail của em là : phamvantien.dt5@gmail.com , đang nghiên cứu xem nó thế nào. mà tìm chẳng có cái nào trên mạng

Comment

Thanks all!

Nguyên văn bởi aloneloveyou Xem bài viết
            Bác seottvvn bác có sơ đồ mạch của mấy cái máy hàn ko? sơ đồ kết nối ý, bác có thể chia sẻ cho em 1 vài cái dc ko? mail của em là : phamvantien.dt5@gmail.com , đang nghiên cứu xem nó thế nào. mà tìm chẳng có cái nào trên mạng

Thực tế mình mới làm quen với máy hàn TIG, nhưng mải công việc không thanks! anh em được

Mình tìm ra nguyên nhân rồi, nó cháy mất con IGBT.

Do trong XSX nó có nhiều mạt nhôm, bụi nhôm nó bay vào làm chập phần chân mạch dẫn tới nó hư hỏng

Chân thành cám ơn sự góp ý của các bạn! mình còn nhiều vấn đề sẽ hỏi các bạn, bởi mình đang quản lý với số lượng máy rất lớn khoảng 200 đầy máy công nghiệp 1 nửa châu âu, 1 nửa châu á

|

Comment

Nguyên văn bởi kengoc8x Xem bài viết
              Thực tế mình mới làm quen với máy hàn TIG, nhưng mải công việc không thanks! anh em được

Mình tìm ra nguyên nhân rồi, nó cháy mất con IGBT.

Do trong XSX nó có nhiều mạt nhôm, bụi nhôm nó bay vào làm chập phần chân mạch dẫn tới nó hư hỏng

Chân thành cám ơn sự góp ý của các bạn! mình còn nhiều vấn đề sẽ hỏi các bạn, bởi mình đang quản lý với số lượng máy rất lớn khoảng 200 đầy máy công nghiệp 1 nửa châu âu, 1 nửa châu á

bác alo hoặc mail cho em, xem em có giúp gì cho bác được không? em chuyên về vấn đề này đây!
              * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
              * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Gớm bác nhiều thế, chắc sắp thành chuyện gia rồi, bác cứ lôi 1 con ra tháo tung ra rồi xem, đo đạc thông số khi còn chạy dc là ok,

Comment

bác nào biết sách vở hay tài liệu gì liên quan đến máy này chia sẻ cho anh em đi ạ em đang quan tâm mà tìm mấy hiệu sách không thấy
                  trên mạng cũng không có

Comment

Bác nào có tài liệu về máy Hàn TIG MMA cho e xin với ạ, xin làm sửa chữa bên này mà chưa biết gì nhiều. Thanks. Mail e: nguyenleduyhung@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

kengoc8x Tìm hiểu thêm về kengoc8x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X