Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đọc dữ liệu càu đặt từ máy Seam Sealing!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đọc dữ liệu càu đặt từ máy Seam Sealing!

Xin chào tất cả các tiền bối, tại hạ đang gặp phải một vấn đề cần các vị tư vấn. Công ty tại hạ đang làm(công ty balo, túi xách) có một máy Seam sealing dùng để hàn vải lại với nhau. Hệ thống dùng 1 PLC đọc nhiệt độ và điều khiển tốc độ. Các thông số được hiển thị qua màn hình HMI như nhiệt độ hiện tại, tốc độ đặt, nhiệt độ cài đặt. Giờ ông sếp mình muốn lấy dữ liệu cài đặt gởi lên server có sẵn. Khó khăn ở chỗ mỗi máy dùng các dòng PLC khác nhau và màn hình HMI khác nhau. Các tiền bối, cao thủ có thể tư vấn cho tại hạ hướng giải quyết được không ạ. Ý tưởng của tại hạ là tách cổng RS232 từ PLC gởi dữ liệu lên HMI sau đó dung Adruino tách chuỗi để gởi lên server. Các bậc tiền bối xin cho em ý kiến ạ. Đa tạ!

Chuẩn RS232 truyền tin 1-1, khó mà nghe lén ở giữa được. Nếu là RS422 hoặc RS485 thì dễ.

Cách đơn giản nhất là : lấy tờ giấy và cái bút chép lại dữ liệu cài đặt từ màn hình HMI rồi đem qua nhập dữ liệu vào máy chủ. Dữ liệu cài đặt cũng ít thôi.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

mình cũng từng làm giống như thế - nhưng mà ko phải là HMI
      mà chỉ là muốn lấy thông tin giữa hai thiết bị đang giao tiếp nhau bằng RS232

1) là phải dò để biết tốc độ baud của 2 thăng đó - dùng terminal trên PC dò từng thông số baud

2) sau đó lưu lại nội dung 2 bên trao đổi - đối chiếu với nội dung biết trước từ đó dò ra nguyên tắc mã hóa - tách lấy chuỗi

vd: nhận chuỗi a3a164 - > hiển thị 31 - còn 64 là checksum - "a" là chữ cái đầu tiên của tên của bạn gái của thằng lập trình
      Đang thất nghiệp 0988-010-486

Comment

Bác tay mơ có dùng Max232 để tách cổng Com không hay bác còn dùng cách nào khác. Em cũng dự định làm như bác nhưng giờ máy đang chạy sản xuất nên cũng khó can thiệp.

Comment

Tình hình là cái máy ở công ty em dùng PLC FX2NC của bọn tung của các bác ạ. Chắc là nó bị disable upload rồi. Bác nào có "thuốc" cho con PLC này không?

Comment

Nguyên văn bởi hahuyquyen Xem bài viết
            Tình hình là cái máy ở công ty em dùng PLC FX2NC của bọn tung của các bác ạ. Chắc là nó bị disable upload rồi. Bác nào có "thuốc" cho con PLC này không?
            Bác có ở Hà Nội không thì em xem qua xem thế nào.
            Phát triển module điểu khiển, lập trình nhúng... M: 0906.28.70.28

Comment

Em ở TPHCM bác sos82. Bác có biện pháp nào không ạ? Nếu bác thấy không ngại có thể inbox em qua email huyquyenspk@gmail.com. Cảm ơn bác trước.

Comment

Về tác giả

Collapse

hahuyquyen Tìm hiểu thêm về hahuyquyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X