Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về bơm nước gia đình

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ về bơm nước gia đình

Chào cả nhà, hiện tại em có 1 vướng mắc mà lâu nay chưa biết làm sao mong cả nhà giúp đỡ:
    Nhà em lấy nguồn nước sinh hoạt cách chỗ để bơm khoảng 50m đường ống phi 27 đi ngoằn nghèo chứ ko đi thẳng nên bơm hút nước về rồi đẩy lên tầng 1 rất yếu, mỗi lần bơm đầy được bình 2000L mất gần 1 buổi, em đang dùng cái bơm SENAI 150w để trong nhà hút về và đẩy lên bằng ống phi 21
    Em từng nghĩ 1 là thay bơm nhưng chưa biết mua loại nào phù hợp tầm 1,5 triệu trở lại để nó hút xa, hút mạnh và bền ăn điện ít, hoặc 2 là chuyển bơm về đầu nguồn nước cho bơm đẩy nước về nhưng cách 2 này không khả thi nên ko làm đc ạ
    Vậy mong các bác chỉ cho em có cách nào khắc phục vấn đề này, em xin chân thành cảm ơn!

Thượng sách : chuyển bơm về đầu nguồn, gần nguồn cấp tối đa có thể mà vẫn có cách nào đó đảm bảo không bị mất/phá. Làm lồng sắt chẳng hạn.

Trung sách : mua cái gọi là bơm giếng chuyên hút, công suất từ 300W trở lên. Tất nhiên chấp nhận tốn một chút. Ví dụ (chỉ là ví dụ thôi, không phải quảng cáo hay khuyến cáo phải mua đúng loại này) Hanil PC 766w.

Hạ sách : cứ gi ữ như hiện giờ dùng tạm khi nào chịu không thấu thì sẽ xem xét 2 hướng trên.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Dạ, cảm ơn bác bqviet đã góp ý ạ!, thượng sách vừa sợ trộm vừa phải kéo dây điện khá phức tạp và nguy hiểm nên em hơi lăn tăn bác ạ, máy bác ví dụ thì cao quá so với kinh tế của em mât rồi, ko biết các bác nhà ta ai dùng máy nào rẻ hơn mà hút xa tốt ko?

Comment

Chú dùng bơm có 150w thì yếu là đúng rùi ạ. Thay bơm 750w ấy ạ...

Comment

Điều quan trọng là cai ống 27 có đủ nước để cấp cho cái bơm lớn hơn không nếu không thì thay bơm lớn cũng chỉ nhanh hơn cũ tý thôi giải pháp là đào hầm đặt bể chứa ngầm tối thiểu là 200 lít nước từ ống 27 chảy vào đó khi đầy thì dùng bơm bơm lên từng 1 ngon thì 2 bơm 1 vào bể ngầm 1 bơm lên từng mới mau được .

Comment

Nhà em dùng nguồn nước giêếng khoan hút sâu tầm 3m cách nhà tầm 50m nên phương án làm bể chưa ngầm ại phải thêm 1 bơm nữa hả bác? còn nước thì luôn dồi dào bác ạ

Comment

Dùng giếng khoan thì dùng loại máy bơm " Con lợn " to như con lợn con ... 750W ... hút khỏe, đẩy khỏe ... nhà đẩy lên tầng 7 vô tư.
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi xuanbinhktv Xem bài viết
                Nhà em dùng nguồn nước giêếng khoan hút sâu tầm 3m cách nhà tầm 50m nên phương án làm bể chưa ngầm ại phải thêm 1 bơm nữa hả bác? còn nước thì luôn dồi dào bác ạ
                Nước ở đầu ống trong nhà có tự chảy vào bể ngầm được không hay phải bơm , nếu tự chảy được thì thay bơm lớn hơn vào sau khi thay bơm lớn mà vẫn không đạt thì phải đặt thêm bể ngầm nước từ giếng tự chảy hay bơm vào bể rồi dùng bơm mới bơm lên .

Comment

Em hút nước giếng khoan lên bình innox 2000L đặt trên tầng trần cao 4m rồi xả xuống cho gia đình dùng bác ah, nhưng nguồn hút xa quá mà đặt bơm đầu nguồn lại ko đc, chắc em thay cái bơm khác xem thế nào bác ạ!

Comment

Theo tôi em chỉ cần thêm 1 cái bơm 150w nữa để "tiếp sức" cho bơm cũ.
                    Cách ráp như sau: ống nước thóat từ bơm cũ ráp vào đầu hút máy bơm mới. Ống thoát máy bơm mới gắn vào ngã 3 để có 2 lối thoát. lối thoát 1 quay trở lại ống hútb máy bơm cũ . Ống thoát 2 gắn vào van áp suất (mua tại nơi bán máy bơm) để dẫn nước lên bồn. Với cách ráp này em sẽ có máy bơm hút sâu, áp lực lên cao tốt.

Comment

Trường hợp của chú ấy thì điều kiện khó khăn dùng cái bơm cá sấu hàng tàu rẻ tiền cũng thoải mái. Cháu thấy chú lên kiểm tra lại ống hút xem có bị dập rò rỉ gì không. Cả cái máy bơm cũ xem don phớt còn khít hay...

Comment

Cảm ơn các bác đã chia sẻ ý kiến, bác vi van pham có thể vé cái hình cách mắc như thế nào cho em dễ hình dng đc ko ạ? cảm ơn bác

Comment

Máy bơm chỉ có 2 đầu, 1 hút và 1 thoát. Dễ quá còn vẽ gì nữa.
                          Last edited by vi van pham; 04-04-2018, 20:04.

Comment

Cảm ơn bác vi van pham nhiều! nhưng em vẫn chưa hiểu vì sao phải lắp thêm đường hồi tiếp nước và van áp suất làm gì ạ?

Comment

Nếu em mua cái bơm mới có công suất lớn, đem về ráp chưa chắc nước đã lên mạnh do ống thóat nước nằm ngay buồng quạt ly tâm, vì nhiều lý do nếu lượg nước hút lên ít hơn lượng nước thoát ra, máy bơm chỉ bơm được ít nước rồi không lên nước nữa. Trường hợp này phải dùng van áp suất để tiết giảm lượng nước thoát ra.

Khi nước thoát ra nhiều hơn lượng nước hút vào buồng quạt ly tâm sẽ quạt hết nước ra và hút không khí vào, lượng không khí này làm máy bơm không bơm được nước.
                              Trường hợp này người ta dùng ống hồi tiếp nước.

Comment

Về tác giả

Collapse

xuanbinhktv Tìm hiểu thêm về xuanbinhktv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X