Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chia sẻ kinh nghiệm sửa chữa biến tần

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

nếu được trợ giúp từ hãng thì tuyệt vời , bởi vì có những IC bị bôi số , hay ghi trên thân những số mà có tra Codes SMD từ năm này qua năm khác cũng chả thấy để biết đó IC gì và có bản vẽ thì chắc không phải cặm cụi vẽ lại khâu nghi ngờ nữa . Mình từng mất mấy ngày để soi đèn pin vẽ lại khâu điều chỉnh dòng của cái mạch in 2 lớp chỉ vì con biến trở sau thời gian làm việc sai mất trị số . Em dù sao cũng rất ngưỡng mộ bác vietdung , dù gì cách đây 2 năm về trước , em cũng từng hỏi bác về cách setting con biến tần Fuji bên trang hiendaihoa , và hình như tối đó bác say hay sao mà sổ em 1 tràng với giọng hơi lè nhè ...hihi , dù gì chuyện cũ đã qua , lần này gặp được bác mong bác chỉ bảo thêm !
    Last edited by bluemoon87; 11-08-2013, 23:25.

Comment

Nguyên văn bởi bluemoon87 Xem bài viết
      nếu được trợ giúp từ hãng thì tuyệt vời , bởi vì có những IC bị bôi số , hay ghi trên thân những số mà có tra Codes SMD từ năm này qua năm khác cũng chả thấy để biết đó IC gì và có bản vẽ thì chắc không phải cặm cụi vẽ lại khâu nghi ngờ nữa . Mình từng mất mấy ngày để soi đèn pin vẽ lại khâu điều chỉnh dòng của cái mạch in 2 lớp chỉ vì con biến trở sau thời gian làm việc sai mất trị số . Em dù sao cũng rất ngưỡng mộ bác vietdung , dù gì cách đây 2 năm về trước , em cũng từng hỏi bác về cách setting con biến tần Fuji bên trang hiendaihoa , và hình như tối đó bác say hay sao mà sổ em 1 tràng với giọng hơi lè nhè ...hihi , dù gì chuyện cũ đã qua , lần này gặp được bác mong bác chỉ bảo thêm !
      Chít tôi rùi....Gặp người bạn biết mình.... Tôi lại bị lủi tiến vì sự rượu xoay rìu! Nếu có gì sai mong bạn thông cảm nha!
      Hơn 2 năm rồi mình bận công việc riêng nên không vào. Bây giờ vào thấy bỡ ngỡ quá! Các bạn chỉ cho mình mới phải chứ!
      Thời gian qua có gì không phải mong rằng các bạn bỏ qua nhé! Cảm ơn bạn Trăng Xanh87.
      Chữ ký hả? Cứ từ từ....Vì chưa có Đồng Minh!

Comment

Nói chung là mình thấy nghề sửa chữa rất vất vả.Lấy giá rẻ thì k đáng công sức bỏ ra, lấy đắt thì khách hàng lại kêu.Nhiều khi sửa con biến tần kinh nghiệm non nớt là nổ IGBT là k đc gì,nhiều khi bỏ tiền túi ra mà sửa.
        Sửa chữa biến tần, servo, plc, sửa hệ thống máy cnc Fanuc, Mitsubishi...

Comment

Nguyên văn bởi dienna Xem bài viết
          Nói chung là mình thấy nghề sửa chữa rất vất vả.Lấy giá rẻ thì k đáng công sức bỏ ra, lấy đắt thì khách hàng lại kêu.Nhiều khi sửa con biến tần kinh nghiệm non nớt là nổ IGBT là k đc gì,nhiều khi bỏ tiền túi ra mà sửa.
          đúng rùi. đa số khách hàng là không biết gì về sửa chữa. đòi hỏi sửa chữa nhanh nhưng lại lâu thanh toán. sửa chữa nhanh thì lại bảo sửa dễ quá mình lấy tiền nhiều.

Comment

nếu nói về nổ IGBT mình từng đền máy con 100A , toàn 1 củ /1 con , mà chẳng phải sửa khách hàng gì , mà tập tành nên vọc thôi ... nghĩ lại chưa thấy ai liều như mình , nổ là do mình thiếu kinh nghiệm thôi , nghe cái " tách" rồi im luôn là thấy rụng rời ...còn sửa chữa đúng là vất vả ...mày mò , như các bạn sửa lâu năm , va chạm nhiều còn đỡ , mình thì mới bắt đầu , kinh nghiệm ít ỏi , đụng cái nào là thấy mới toanh , cần phải cố gắng học nhiều , mình cũng hiểu được cái giá trị không phải nằm ở linh kiện thây thế mà giá trị chính là cái công sức phải bỏ ra , bên mình có cái máy thí nghiệm T3000 dùng áp nuôi 220V do điện công trường mất trung tính nên xông vào thành áp dây , gây chập nguồn , đem đi sửa hết 15 củ vậy mà mấy sếp cười ha hả vỗ đùi bảo rẻ chứ nó mà bảo phải gởi hãng thì mệt . Nên tùy theo giá trị cái mình sửa mà hét giá nữa . Mình thì làm vì ham thôi , mấy con nặng tiền như IGBT thì nhờ công ty mua , mấy cái linh kiện ít thì bỏ tiền túi , vừa rồi sửa cái Board nguồn , tiền mua linh kiện hết 700K vậy mà nửa năm sau mới thanh toán lại qua 4, 5 cái chữ kí tiền mới trở lại túi mình . Bùn ....

Comment

em có biến tần dovol của trung quốc, bị nổ 2 con IGBT, (K40T1202) em rut hết IGBT ra cho chạy thì biến tần chạy bình thường đo ở chân g của IGBT thì thấy khi chạy nó lên khoảng 12v duèng thì về 0v tiến hành lắm mới 2 con IGBT mới (GT40Q321) thấy họ nói là thay cho nhau được, và 4 con cũ vào, bấm chạy nó báo lỗi DL vậy bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo, em xin cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi superspeed Xem bài viết
                em có biến tần dovol của trung quốc, bị nổ 2 con IGBT, (K40T1202) em rut hết IGBT ra cho chạy thì biến tần chạy bình thường đo ở chân g của IGBT thì thấy khi chạy nó lên khoảng 12v duèng thì về 0v tiến hành lắm mới 2 con IGBT mới (GT40Q321) thấy họ nói là thay cho nhau được, và 4 con cũ vào, bấm chạy nó báo lỗi DL vậy bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo, em xin cảm ơn
                bạn xem lại đi là con: Gate Transistor Silicon N Channel IEGT chứ
                Còn thay IGBT thì bạn xem lại.... tín hiệu kích G của IGBT có thể thiếu!
                Xem mấy con Opto....
                Last edited by vietdung; 18-08-2013, 18:54.

Comment

Nguyên văn bởi vietdung Xem bài viết
                  bạn xem lại đi là con: Gate Transistor Silicon N Channel IEGT chứ
                  Còn thay IGBT thì bạn xem lại.... tín hiệu kích G của IGBT có thể thiếu!
                  Xem mấy con Opto....
                  Vâng. bác cho em hỏi cái này, con opto mà nó lỗi, chập chạp hỏng hóc gì đó thì xẽ gây nổ IGBT(không có cầu chỉ) hoặc nó không hoạt động thì không có điện áp ra phải không bác, các thao tác cài đặt từ bàn phím, led 7 thanh vẫn hoạt động tốt, bấm chạy biến tần vẫn nhận lệnh chạy như không hỏng(chứng tỏ 90% vi điều khiển vẫn hoạt động tốt) em mới sinh viên kiến thức còn hạn hẹp

Comment

Vâng. bác cho em hỏi cái này, con opto mà nó lỗi, chập chạp hỏng hóc gì đó thì xẽ gây nổ IGBT(không có cầu chỉ) hoặc nó không hoạt động thì không có điện áp ra phải không bác, các thao tác cài đặt từ bàn phím, led 7 thanh vẫn hoạt động tốt, bấm chạy biến tần vẫn nhận lệnh chạy như không hỏng(chứng tỏ 90% vi điều khiển vẫn hoạt động tốt) em mới sinh viên kiến thức còn hạn hẹp
                    OPTO là dùng vào việc cách ly...Liên tầng bằng quang....

Comment

Nguyên văn bởi vietdung Xem bài viết
                      OPTO là dùng vào việc cách ly...Liên tầng bằng quang....
                      vâng nhưng em muốn hỏi về vấn đề hỏng opto trong biến tần đó....

Comment

Khi IGBT bị chết (nổ) thì điện áp cao sẽ xông sang cực G,đi ngược lên opto và làm chết opto và 1 số linh kiện liên quan tới mạch kích
                        Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                          Khi IGBT bị chết (nổ) thì điện áp cao sẽ xông sang cực G,đi ngược lên opto và làm chết opto và 1 số linh kiện liên quan tới mạch kích
                          cảm ơn bác rất nhiểu, đây là biến tần của em , theo em đo thì có tín hiệu kich từ vi điều khiển vào opto nhung sau opto chỉ có 3 con bán kì dương có tín hiệu ra(có thay đổi điện áp khi cho biến tần hoạt động) 3 con bán kì âm thì không thấy gì cho chạy đo không thấy điện ra em nghĩ nó hỏng opto nhung chưa mua được vì nó chạy con ACPL-W314 hơi khó tìm bác xem xét góp ý

Comment

Bạn kiểm tra thêm các linh kiện ở chân 4 5 6 của ACPL-W314,chân 1 2 3 ko kiểm tra làm gì vì nó nằm bên vi điều khiển,nhìn cái cấu trúc bên trong bạn có thể đo kiểm tra đc ACPL-W314 sống hay chết
                            Attached Files
                            Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Đã có bác trả lời thay tớ rồi!

Comment

cảm ơn bác rất nhiểu, đây là biến tần của em , theo em đo thì có tín hiệu kich từ vi điều khiển vào opto nhung sau opto chỉ có 3 con bán kì dương có tín hiệu ra(có thay đổi điện áp khi cho biến tần hoạt động) 3 con bán kì âm thì không thấy gì cho chạy đo không thấy điện ra em nghĩ nó hỏng opto nhung chưa mua được vì nó chạy con ACPL-W314 hơi khó tìm bác xem xét góp ý
                                sao bạn lại ko thay opto từ cổng sống sang cổng chết rùi kiểm tra tín hiệu ra nhỉ? mà phải mông lung không chắc chắn thế?

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                                Bạn kiểm tra thêm các linh kiện ở chân 4 5 6 của ACPL-W314,chân 1 2 3 ko kiểm tra làm gì vì nó nằm bên vi điều khiển,nhìn cái cấu trúc bên trong bạn có thể đo kiểm tra đc ACPL-W314 sống hay chết
                                bạn nói không kiểm tra chân 1. 3 là hơi sai vì trước tiền muốn kiểm tra opto còn sống hay ko thì phải kiểm tra chắc chắn xem nó có tín hiệu vào không chứ? không thì kiểm tra độc tín hiệu ra thì hơi vô ích?
                                Last edited by nsp; 19-08-2013, 09:45.

Comment

Về tác giả

Collapse

kienritech Tìm hiểu thêm về kienritech

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X