Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chia sẻ kinh nghiệm sửa chữa biến tần

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi kienritech
    bạn nói không kiểm tra chân 1. 3 là hơi sai vì trước tiền muốn kiểm tra opto còn sống hay ko thì phải kiểm tra chắc chắn xem nó có tín hiệu vào không chứ? không thì kiểm tra độc tín hiệu ra thì hơi vô ích?
    mình gợi ý chủ thớt làm theo kinh nghiệm của mình,vì opto đc cách ly hoàn toàn thành 2 bên:1,3 là của vi điều khiển đưa xuống,4 5 6 là của bên kích IGBT,khi IGBT nổ sẽ xông áp ngược lên opto,chủ yếu phá vỡ cấu trúc bên trong opto liên quan tới chân 4 5 6,linh kiện liên quan tới chân 1,3 ko cần kiểm tra,trừ trường hợp opto chết mà 2 bên chạm nhau( điều này rất ít sảy ra,vì mục đích tất cả các loại opto là cách ly để bảo vệ bên vi điều khiển trong khi vẫn đảm bảo đc việc truyền tải tín hiệu),còn việc đo kiểm tra thêm opto chết hay sống,thì nhìn vào cấu trúc thấy chân 1 3 là con diot,đo quá dễ
    Last edited by kehuydiet092; 19-08-2013, 10:14.
    Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

[QUOTE=kehuydiet092;768621]mình gợi ý chủ thớt làm theo kinh nghiệm của mình,vì opto đc cách ly hoàn toàn thành 2 bên:1,3 là của vi điều khiển đưa xuống,4 5 6 là của bên kích IGBT,khi IGBT nổ sẽ xông áp ngược lên opto,chủ yếu phá vỡ cấu trúc bên trong opto liên quan tới chân 4 5 6,linh kiện liên quan tới chân 1,3 ko cần kiểm tra,trừ trường hợp opto chết mà 2 bên chạm nhau( điều này rất ít sảy ra,vì mục đích tất cả các loại opto là cách ly để bảo vệ bên vi điều khiển trong khi vẫn đảm bảo đc việc truyền tải tín hiệu),còn việc đo kiểm tra thêm opto chết hay sống,thì nhìn vào cấu trúc thấy chân 1 3 là con diot,đo quá dễ[/QUOTE

đó là bạn cũng chưa gặp trường hợp chết chân điều khiển từ vi điều khiển ra hay là xung phát ra thông qua dsp ra thui.

Comment

vậy còn cơ chế kiểm tra lỗi tải của biến tần là thế nào hả các bác, ví dụ mất pha, tải quá cs .....

Comment

trước h sửa tivi với ampli ko nên ko có kinyh nghiệm về biến tần. sag này e mới đi nhận việc cty liện cho e con biến tàng LG5a-040.., tình hình là mở lê nghe có tiếng rít ở nguồn. kiển tra các ngõ ra nguồn ko lên, motfest ko hư, ngõ ra ko thấy chạm. ae xin giúp e với...ngày mai vào chiến tiếp.

Comment

các bác cho hỏi thay 6 con K40T1202 bằng 6 con IXGH50N60 có được không ạ, xin đa tạ

Comment

Nguyên văn bởi superspeed Xem bài viết
              các bác cho hỏi thay 6 con K40T1202 bằng 6 con IXGH50N60 có được không ạ, xin đa tạ
              theo mình tra datashet thì không thể thay thế được.

Comment

vậy còn cơ chế kiểm tra lỗi tải của biến tần là thế nào hả các bác, ví dụ mất pha, tải quá cs .....
                Bạn gọi cho mình trực tiếp mình giúp bạn..... Mình sợ trên này nhiều Cao Thủ cười lắm.....
                Số : 01689.888333 mình tên Dũng( Nick vietdung )
                Nguyên văn bởi Phuc-Phuong Xem bài viết
                trước h sửa tivi với ampli ko nên ko có kinyh nghiệm về biến tần. sag này e mới đi nhận việc cty liện cho e con biến tàng LG5a-040.., tình hình là mở lê nghe có tiếng rít ở nguồn. kiển tra các ngõ ra nguồn ko lên, motfest ko hư, ngõ ra ko thấy chạm. ae xin giúp e với...ngày mai vào chiến tiếp.
                Bạn xem thử có bị khô Tụ không...
                Last edited by vietdung; 22-08-2013, 14:37.
                Chữ ký hả? Cứ từ từ....Vì chưa có Đồng Minh!

Comment

Nguyên văn bởi kienritech Xem bài viết
                  theo mình tra datashet thì không thể thay thế được.
                  Vậy k40t1202 có thể thay bằng con nào hả các bác

Comment

Nguyên văn bởi Phuc-Phuong Xem bài viết
                    bạn kiểm tra các linh kiện liên quan đến phần nguồn. chết con nào thay con đó. đo xem có nguồn cho ic dao động chưa. có rùi thì đo tần số chân ra xem có không. sửa nguồn rùi mới tính đến các lỗi khác.

Comment

Chỗ mình đang có cái biến tần Mitsubishi A200 bị hỏng bo vi điều khiển (CPU), mã của bo là A20CB55D. Bác nào có hay biết chỗ nào bán hỗ trợ mình với
                      Kỹ sư tự động hóa
                      Cty Cổ phần Havicom Việt Nam
                      Dịch vụ nâng cấp máy CNC
                      website: http://cncgate.com

Comment

Tôi đang sửa 1 cái mạch biến tần dùng 6 con mosfet FK18SM12, hiện tại hỏng mất 2 con nhưng k mua được. Nhờ các bác giúp cho xem thay con nào mà trên thị trường dễ kiếm ý. Và có cần thay cả 6 con hay chỉ cần thay 2 con hỏng thôi. xin cảm ơn
                        Mời các bác ghé thăm ngôi nhà nhỏ của em...

Comment

[QUOTE=kienritech;768974]
                          Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                          mình gợi ý chủ thớt làm theo kinh nghiệm của mình,vì opto đc cách ly hoàn toàn thành 2 bên:1,3 là của vi điều khiển đưa xuống,4 5 6 là của bên kích IGBT,khi IGBT nổ sẽ xông áp ngược lên opto,chủ yếu phá vỡ cấu trúc bên trong opto liên quan tới chân 4 5 6,linh kiện liên quan tới chân 1,3 ko cần kiểm tra,trừ trường hợp opto chết mà 2 bên chạm nhau( điều này rất ít sảy ra,vì mục đích tất cả các loại opto là cách ly để bảo vệ bên vi điều khiển trong khi vẫn đảm bảo đc việc truyền tải tín hiệu),còn việc đo kiểm tra thêm opto chết hay sống,thì nhìn vào cấu trúc thấy chân 1 3 là con diot,đo quá dễ[/QUOTE

đó là bạn cũng chưa gặp trường hợp chết chân điều khiển từ vi điều khiển ra hay là xung phát ra thông qua dsp ra thui.
                          Trước giờ mình sửa các bộ Servo Amplifier chủ yếu chết Modun (tổ hợp IGBT hoạc Darlington) thì chỉ sửa từ opto đến modun là nó chạy,còn từ opto ngược về vi điều khiển mình ko kiểm tra,vì biến tần của bạn superspeed cũng bị nổ IGBT nên mình gợi ý bạn đó như vậy,giúp bạn đó nhanh khoanh vùng hỏng để sửa.

Nguyên văn bởi xuanbacvt Xem bài viết
                          Tôi đang sửa 1 cái mạch biến tần dùng 6 con mosfet FK18SM12, hiện tại hỏng mất 2 con nhưng k mua được. Nhờ các bác giúp cho xem thay con nào mà trên thị trường dễ kiếm ý. Và có cần thay cả 6 con hay chỉ cần thay 2 con hỏng thôi. xin cảm ơn
                          tìm con tương đương thì bạn nên tra datashet để biết 1 số thông số quan trọng rồi hỏi người bán,nếu có đk bạn nên thay cả 6 con,nếu ko thì bạn nên để 2 con mới vào cùng 1 pha U hoạc V hoạc W cho đồng bộ
                          Last edited by nsp; 03-09-2013, 08:46.
                          Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

[QUOTE=kehuydiet092;775218]
                            Nguyên văn bởi kienritech Xem bài viết
                            Trước giờ mình sửa các bộ Servo Amplifier chủ yếu chết Modun (tổ hợp IGBT hoạc Darlington) thì chỉ sửa từ opto đến modun là nó chạy,còn từ opto ngược về vi điều khiển mình ko kiểm tra,vì biến tần của bạn superspeed cũng bị nổ IGBT nên mình gợi ý bạn đó như vậy,giúp bạn đó nhanh khoanh vùng hỏng để sửa.

tìm con tương đương thì bạn nên tra datashet để biết 1 số thông số quan trọng rồi hỏi người bán,nếu có đk bạn nên thay cả 6 con,nếu ko thì bạn nên để 2 con mới vào cùng 1 pha U hoạc V hoạc W cho đồng bộ
                            kinh nghiệm đó bạn chia sẽ cũng đúng. vì đa số là nếu hỏng tử driver đến cpu mà hỏng thì đa số là ko sửa nữa. mình cũng đã gặp con biến tần yaskawa nổ 3 con igbt, đứt cầu chì. mới đầu chỉ xác định hỏng igbt và driver nhưng sửa hết lên màn hình run rùi nhưng vẫn không có điện áp ra. rùi mới kiểm tra đến dsp thì ra nó chết cả dsp không phát tín hiệu điều khiển ra.

Nguyên văn bởi xuanbacvt Xem bài viết
                            bạn có thể thay bằng con irfp 460 đây là con rất thông dụng và bán rất nhiều

Nguyên văn bởi Ha Vinh Xem bài viết
                            Chỗ mình đang có cái biến tần Mitsubishi A200 bị hỏng bo vi điều khiển (CPU), mã của bo là A20CB55D. Bác nào có hay biết chỗ nào bán hỗ trợ mình với
                            chắc chỉ ship hàng từ trung quốc thui bạn ah!

Vậy k40t1202 có thể thay bằng con nào hả các bác
                            bạn có thể thay bằng con igbt 40A, 1200v khác. bạn có thể ra chợ trời hỏi xem có con nào có thông số như thế hay lớn hơn tí cũng được
                            Last edited by nsp; 08-09-2013, 21:20.

Comment

thay k40t1202 bằng k40t120 chắc là ổn đấy các bác nhỉ, ai có kinh nghiệm xin chỉ giáo

Comment

Mình có con ABB mổ ra rồi mà bó tay, phá tùm lum lun
                                [B]Mobile: 0909.456.541
                                + CHUYÊN TƯ VẤN, THIẾT KẾ, THI CÔNG HỆ THỐNG ĐIỆN, NGUỒN DỰ PHÒNG (UPS)
                                + SỬA CHỮA, BẢO TRÌ CÁC LOẠI UPS: SANTAK, APC, EATON, SOCOMEC...

Comment

Về tác giả

Collapse

kienritech Tìm hiểu thêm về kienritech

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X