Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Aptomat, contactor, khởi động từ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Aptomat, contactor, khởi động từ

Khi chúng ta sử dụng Aptomat, contactor, khởi động từ có những sự cố thường gặp nhất vậy? Cách khắc phục những sự cố đó?
    Xin các anh chị chỉ giáo giúp.
    Last edited by phao5xe7; 04-11-2008, 09:46.

Hu hu hu ......., công ty em có mấy cái khởi động từ cháy đen thui. bác có cách nào giúp em xử nó không ???????????????
    |

Comment

Nguyên văn bởi trieujuta Xem bài viết
      Hu hu hu ......., công ty em có mấy cái khởi động từ cháy đen thui. bác có cách nào giúp em xử nó không ???????????????
      Dùng cho tải như thế nào mà bị cháy phải nêu rõ chứ.

Cháy coil hay là mặt vít.....?

Comment

Sự cố thiết bị đóng cắt

Nguyên văn bởi phao5xe7 Xem bài viết
        Khi chúng ta sử dụng Aptomat, contactor, khởi động từ có những sự cố thường gặp nhất vậy? Cách khắc phục những sự cố đó?
        aptomat cháy ( vỏ) thông thường do đầu cốt xiết không chặt hay lâu ngày bị đề xê, khi dẫn dòng lớn sẽ có sự phát nhiệt mạnh dẫn đến cháy vỏ.
        Contactor có thể bị cháy vỏ khi dẫn dòng lớn hơn dòng định mức, tần suất đóng cắt lớn sẽ cháy tiếp điểm, dính tiếp điểm do hồ quang hoặc gây mất pha.
        Cách khắc phục là thường xuyên bảo dưỡng (xiết đầu cốt) vệ sinh tiếp điểm contactor, thay thế tiếp điểm hoặc cả contactor đúng hoặc cao hơn định mức. Kiểm tra độ phát nóng của thiết bị đóng cắt để có biện pháp xử lý phù hợp.
        Chúc bạn không cong gặp những vấn đề tương tự nữa.

Comment

THay mới thôi

Nguyên văn bởi trieujuta Xem bài viết
          Khởi động từ mà cháy đen thui thì dỡ ra xem cái gì còn mà giữ lại để dự phòng, sau đó vứt chỗ còn lại vào sọt rác và mua cái mới hoành tráng hơn mà thay vào.
          CHúc vui

Comment

có những contactor nhiều khi mua mới ,bên trong bề mặt của lõi sắt hút có bôi một lớp mỡ bò mỏng,nếu sử dụng ở nơi thời tiết có nhiệt độ quá lạnh,có thể bị hút dính luôn mặc dú đã tắt điện,khắc phục bằng cách tháo lõi sắt ra,rửa bằng xăng cho sạch mỡ bò,rồi ráp trở lại trước khi lắp ráp bảng điện.

Comment

ai có tài liệu về contactor ko? có thì share cho mình nghen. Đang cần gấp!
              Thanks nhiều nha.

Comment

Ngoài các nguyên nhân các anh đã nêu lên, các công tắc tơ xoay chiều còn dễ bị cháy cuộn dây. Thông thường do cuộn dây không hút sát, nên mạch từ không kín, dòng cuộn dây tăng cao gây cháy. Chủ yếu là do mạch từ và các bộp phận cơ khí bị rỉ sét, nên không trơn tru.

Để khắc phục cần thường xuyên kiểm tra mạch từ, tiếp điểm, các bộ phận cơ học của nó. Nếu ở môi trường bình thường thì nên 3 tháng 1 lần. Với môi trường khắc nghiệt, có khi phải làm hàng tháng.
                Nhóc thích nghịch điện,
                Nhóc thích xì păm,
                Nhóc thích trêu mấy anh.
                Hi hi.

Comment

những của này chỉ bị 1 bệnh thôi, đó là bệnh chết hẳn. bệnh này chỉ có thay chứ chẳng nên chữa. vì sao.
                  contacto mà chập chờn dễ gây tai nạn chết người. cũng như apto mà chập chờn thì vô cùng nguy hiểm. theo quy phạm an toàn trong công nghiệp thì các bạn phải thay lập tức, ai không thuộc quy phạm này dễ bị xếp ghi sổ đen lắm.
                  tôi có 1 ví dụ cho các bạn là cái máy xén giấy. khi contacto hạ dao xén chập chờn, lúc ấy có khi dao xén hạ bất ngờ, một anh bạn tôi bị nó chém như vậy khi đang đưa tay trong cửa dao để chỉnh giấy. may sao nó chém trũng cái đồng hồ đeo tay, vậy là anh hết hồn và bỏ nghề thợ xén luôn. còn nay khi lắp điện công trình, bên a luôn đòi hỏi những thiết bị như vậy phải do hãng có uy tín cung cấp, chứ mua đồ tàu vào lắp nó gạch đi ngay. các bác vui vẻ tiếp nhé

Comment

ở chổ em cũng có cái công tắc tơ GMC 180 của LG bị chập chờn. Khi hút tốt hoạt động cả ngày không sao cả nhưng có khi được một thời gian thì nhả. Có khi vùa đóng vào đã nhả ngay. Em đã kiểm tra hết thấy cuộn dây vẫn còn tốt. Em đang nghi ngờ cái bo mạch cấp nguồn cho cuộn dây các bác à.Vì em lấy cái bo của cái khác thay vào thử thì thấy lực hút tốt hơn nhiều.
                    Có bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ giúp em khắc phục với. (Vì xếp yêu cầu khắc phục)
                    Cho em hỏi nhiệm vụ của cái bo mạch đó là gì mà em thấy nhiều lịnh kiện quá. Nếu mà chỉ cấp nguồn DC cho cuộn dây thì mình có thể làm bộ chỉnh lưu thay thế được không?

Comment

Nguyên văn bởi winwin Xem bài viết
                      ở chổ em cũng có cái công tắc tơ GMC 180 của LG bị chập chờn. Khi hút tốt hoạt động cả ngày không sao cả nhưng có khi được một thời gian thì nhả. Có khi vùa đóng vào đã nhả ngay. Em đã kiểm tra hết thấy cuộn dây vẫn còn tốt. Em đang nghi ngờ cái bo mạch cấp nguồn cho cuộn dây các bác à.Vì em lấy cái bo của cái khác thay vào thử thì thấy lực hút tốt hơn nhiều.
                      Có bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ giúp em khắc phục với. (Vì xếp yêu cầu khắc phục)
                      Cho em hỏi nhiệm vụ của cái bo mạch đó là gì mà em thấy nhiều lịnh kiện quá. Nếu mà chỉ cấp nguồn DC cho cuộn dây thì mình có thể làm bộ chỉnh lưu thay thế được không?
                      Loại công tắc tơ sử dụng nguồn DC có bo mach điều khiển nguyên lý hoạt động của nó như sau : khi mới vừa hút thì điện áp đặt lên cuộn dây cao để nó hút dứt khoát. Sau khi dã hút rồi thì điện áp hạ xuống chỉ còn vừa đủ để giữ nam châm khỏi nhả ra. Thời gian delay đó tuỳ thuộc vào nhà thiết kế.Trong trường hợp lực giữ đó không đủ thắng lực đầy của lò xo thì sẽ xãy ra hiện tương chập chờn. Vì vậy trước tiên nên kiểm tra lại phần cơ khí nơi lò xo đẩy. Nếu thấy an toàn mới tính tới việc sửa mạch điện tử chứ đóng trực tiếp nguồn DC vào cuộn dây sẽ làm cháy cuộn dây.
                      Thân chào.

Comment

Thanks bác. Em sẽ kiểm tra phần cơ khí nó xem sao. Cứ loay hoay phần điện mà bỏ qua nguyên nhân cơ khí mất.

Comment

chào các bác!
                          em muốn nhờ các bác một chút ạ.
                          các bác có thể cho em xin cái nguyên lý cấu tạo và nguyên lý hoạt động của contactor ko?
                          với lại em muốn hỏi là tại sao người ta thường hay dùng rơle nhiệt đi cùng contactor (loại 3P) với mục đích mang tính chất bảo vệ cao hơn?(em hỏi một số người nói thế nhưng họ lại ko giải thích. híc) bởi theo em thì nếu xét về khía cạnh bảo vệ thì rơle nhiệt chỉ ngắt khi dòng tăng cao nên sinh ra lượng chiệt lớn. nhưng nếu như vậy thì khi dòng lên một mức nào đó thì con aptomat ngay trước nó sẽ nhảy, ngắt điện ngay. vậy thì em ko hiểu rõ tính chất bảo vệ ở đây. nhưng người ta đã dùng thì chắc phải có tác dụng nào đó. 8-x
                          bác nào biết thì chỉ thên em với
                          Đừng tự hào vì mình nghèo mà học giỏi, hãy tự hỏi "vì sao giỏi mà vẫn nghèo"!

Comment

Nguyên văn bởi hieptaythi Xem bài viết
                            chào các bác!
                            em muốn nhờ các bác một chút ạ.
                            các bác có thể cho em xin cái nguyên lý cấu tạo và nguyên lý hoạt động của contactor ko?
                            với lại em muốn hỏi là tại sao người ta thường hay dùng rơle nhiệt đi cùng contactor (loại 3P) với mục đích mang tính chất bảo vệ cao hơn?(em hỏi một số người nói thế nhưng họ lại ko giải thích. híc) bởi theo em thì nếu xét về khía cạnh bảo vệ thì rơle nhiệt chỉ ngắt khi dòng tăng cao nên sinh ra lượng chiệt lớn. nhưng nếu như vậy thì khi dòng lên một mức nào đó thì con aptomat ngay trước nó sẽ nhảy, ngắt điện ngay. vậy thì em ko hiểu rõ tính chất bảo vệ ở đây. nhưng người ta đã dùng thì chắc phải có tác dụng nào đó. 8-x
                            bác nào biết thì chỉ thên em với
                            1/Contactor : một cách gọI khác thông dụng là KĐT, thường dùng kèm vớI các nút nhấn ,1 relay nhiệt,
                            Công tắc tơ có thể kết nốI vớI các mạch khác (relay trung gian,relay thờI gian,các KĐT khác,các mạch điện tử v..v ),tạo nên một điều khiển các động cơ chay tự động theo một chương trình định trước.

2/ 1 cái relay nhiệt 3 pha ,thường dùng nguyên tắc dòng điện chạy qua 2 hoặc 3 đoạn kim loạI đặc biệt,có tính chất bị bẻ cong về 1 phía,vớI một thiết kế phức tạp cơ khí,khi đoạn lưỡng kim bị cong ,làm bung nhả sw,cắt điện đi qua cuộn dây KĐT,và ngắt điện động cơ
                            .Relay nhiệt có thể chỉnh cường độ cắt cho thích hợp trong 1 giớI hạn,và có thể reset lạI khi bung mạch,một relay nhiệt thường có sẵn 1sw thường mở,1sw thường đóng ,1 nút reset,một nút chỉnh .

3/ áp to mat có công dụng ngắt mạch tự động khi quá tảI cho cả tủ điện trong đó có nhiều KĐT và các thiết bị khác ,và chỉ có 1 mức ngắt vớI 1 quá tảI chung.Đồng thờI Aptomat củng dùng thay cho cầu dao 3 pha,cắt hoặc mở toàn bộ điện vào tủ.thao tác bằng tay.và có thể reset khi mạch bung ,cắt điện (trong trường hợp không bị cháy hỏng do cường độ quá lớn).

Comment

Nhờ mọi người giúp dùm sơ đồ điện máy xén giấy điện - trên motor có mâm định vị điểm đầu - điểm giữa - điểm cuối hành trình.

Comment

Về tác giả

Collapse

phao5xe7 Tìm hiểu thêm về phao5xe7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X