Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế cân điện tử động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế cân điện tử động

Mình là sinh viên năm cuối, mình có đề tài tốt nghiệp: "thiết kế cân điện tử động dùng trong công nghiệp để cân hàng hóa".
    Mình xin nói cụ thể hơn để các sư phụ và sư huynh, sư tỉ chỉ giáo: mình dùng 4 loadcell để đo trọng lượng hàng trên các toa tàu, dùng 4 lateral (cảm biến thành ray) để tính số trục, số toa, mình muốn làm mạch điều khiển bằng vi điều khiển, không dùng PLC. Mình định thiết kế giao diện dùng VB C++, Mong các bạn ai đã và đang làm về lĩnh vực này cho mình ý kiến góp ý và tham khảo, cả tài liệu cần thiết để làm đề tài này nữa. Mình xin cảm ơn nhiều! địa chỉ liên lạc của mình:
    email: tranthuyet86@yahoo.com
    mobi: 0983072886
    Benado Tran

Nhìn cái avatar tôi đoán bạn đang ở Hà Nội!
    Tôi có cậu bạn chuyên làm cân điện tử nhưng nó đang ở Hung ga ri nên không nhờ được gì.
    Bạn có thể vào Viện máy và dụng cụ (IMI) để hỏi và tham khảo thêm!

Comment

vâng em đang ở Hà Nội, cảm ơn anh vì đã quan tâm tới đề tài này!

------------------
      Bạn chỉ cần bấm vào nút "cảm ơn" màu vàng, không cần reply!
      Last edited by nsp; 25-11-2008, 16:05.
      Benado Tran

Comment

mình cũng biết sơ sơ về cân tự động, có vài điều góp ý với bạn khi làm hệ thống cân:
        1. cân bằng cơ học cho 4 loadcell: sao cho lực phân bố càng đều trên 4 load cell càng tốt.
        2. cân bằng điện: mỗi loadcell có một điện trở khác nhau do đó cần 1 mạch nối các tín hiệu từ 4 loadcell lại thành 1, trên mỗi đường tín hiệu từ loadcell có biến trở để điều chỉnh.
        3. chống nhiễu
        4. khả năng calib (cài giá trị chuẩn để tìm ra hệ số khi khuếch đại) dễ dàng.
        mạch nối loadcell và cấu trúc bộ hiển thị bạn có thể tìm hiểu trên thị trường hiện nay có rất nhiều hãng khác nhau.
        hi vọng có thể giúp chút gì đó cho bạn.
        Last edited by trieujuta; 26-11-2008, 14:00.
        |

Comment

Em cảm ơn anh trieujuta!
          Em cũng tham khảo trên thị trường em thấy hay dùng đầu cân FS8000 của Hàn Quốc. Em làm đồ án nên không được dùng các đầu cân trên thị trường mà phải tự thiết kế. Anh có thể nói rõ hơn cho em về chống nhiễu và cách calip được không ạ?
          Benado Tran

Comment

Chống nhiễu thì đối với bất cứ mạch điều khiển nào cũng cần phải có. Tuy nhiên với cân điện tử mà nhất là hệ thống cân toa tàu như bạn định làm thì cần chú ý kỹ hơn vì khi đoàn tàu chạy ngang sẽ có nhiều tín hiệu điện từ có thể ảnh hưởng đến độ chính xác của giá trị cân. Do đó trong mạch cần có bộ lọc tín hiệu! ( rất tiếc mình hơi bị dở trong vấn đề này nên chỉ đưa ra được ý tưởng cho bạn tham khảo thôi, các anh chị em khác trong diễn đàn sẽ giúp bạn về vấn đề này. )
            Calib hay calibration là việc điều chỉnh hệ thống cân sao cho giá trị hiển thị trên cân bằng với giá trị chuẩn mà bạn đặt lên nó. Khi bạn đặt 1 trọng lượng lên cân thì các loadcel sẽ cho ra 1 tín hiệu điện, khuếch đại và chuyển thành dạng số để hiển thị. Calib là để tìm ra được hệ số để cho ra giá trị hiển thị chính xác. Việc tính toán hệ số này bạn có thể dùng thuật toán trong chương trình để giải quyết, bạn chỉ cần nhập vào giá trị chuẩn đặt trên cân, hệ thống tự tính toán đưa ra hệ số.
            Ngoài ra còn 1 vấn đề mà bạn cần hết sức chú ý là hệ thống cân toa tàu của bạn là hệ thống cân động, giá trị cân nhận được sẽ phụ thuộc vào tốc độ đoàn tàu khi chạy qua. Do đó để tính toán và đưa ra được giá trị chính xác thì không phải là điều đơn giản!
            Còn rất nhiều vấn đề khác nữa, nói 1 lần có thể không hết được, bạn cứ làm có gì anh em trong diễn đàn sẽ góp ý thêm.
            Chúc bạn thành công!
            |

Comment

Em cảm ơn anh!
              em đang nghiên cứu: em định xây dựng mô hình: trọng lực nén trên đường ray được đo bằng load cell, còn leteral em cũng chưa hiểu nhiệm vụ của nó lắm? và cách tính trọng lượng thưc tế của tàu qua 2 các thông số đưa lên từ load cell và leteral?. Anh Trieujuta và anh em trong diễn đàn giúp em với. Em cảm ơn!
              Last edited by tranthuyet; 27-11-2008, 11:29.
              Benado Tran

Comment

Để tính được trọng lượng thực của tàu trước tiên bạn phải biết được tốc độ thực của đoàn tàu. Đối với các hệ thống cân hàng hóa liên tục thì người ta thường quy định 1 tốc độ duy nhất cho hệ thống, do đó bạn cũng nên đưa tốc độ quy định cho đoàn tàu khi đi qua hệ thống cân.
                Bạn dùng cảm biến để tính khi nào thì toàn bộ toa tàu sẽ nằm trong vùng nhận biết của loadcell, khi đó hệ thống sẽ bắt đầu lấy mẫu tín hiệu từ loadcell và ghi vào 1 vùng nhớ tạm, đến khi toa tàu bắt đầu ra khỏi cân thì ngưng lấy mẫu. Việc lấy mẫu bao nhiêu lần là do bạn quy định, nó tùy vào tốc độ đoàn tàu là nhanh hay chậm.
                Sau khi có các giá trị lấy mẫu thì hệ thống sẽ so sánh và tính toán đưa ra giá trị trung bình của các giá trị ổn định nhất (bạn có thể quy định cho hệ thống tự nhận biết các thông số này bằng cách so sánh để tìm ra giá trị lớn nhất nhận được, sau đó lấy nó để so sánh với các giá trị còn lại, nếu nằm trong khoảng cho phép thì chấp nhận). từ giá trị trung bình bạn tính tiếp ra giá trị thực bằng các khảo nghiệm thực tế và đưa ra hệ số điều chỉnh.
                Chúc bạn thành công!
                |

Comment

cân điện tử tĩnh

cái tủ điện gồm có màn hình hiển thị (đầu cân) hiệu CAS) ,một màn hình nhỏ để set cho cân.và một mạch điện nhỏ để cấp tín hiệu cho cơ cấu chấp hành(xilanh hơi)trừ cái đầu cân là của cas còn lại là mạch in của nhà sản xuất cân tự làm.cái đầu cân bằng bao thuốc lá.còn loadcell của cas korea 500kg max.2.0mv/v.nay mình muốn thay đầu cân mới mà màn hình lớn như cân bàn.có loại nào đa chức năng để cấp tín hiệu cho cơ cấu chấp hành,có bộ đếm sẵn trong đó luôn và dễ dàng set trực tiếp .ý mình là thay thế thiết bị mới đơn giản gọn gàng.dễ cài đặt.à mà nó tịnh bao caphê 60,7kg(bì 0.7kg) thì được khoảng 50kg thì nó mở van hơi để đóng bớt cửa nạp hàng,cứtừ từ nó đóng dần 57,58,59,59,5,,,tới 60,7 là nó đóng kín cửa nạp.lúc ấy chỉ việc xả hàng vào bao bằng cách gạt côngtắc nó sẽ tác động xi lanh xả hàng vào bao.có thể dùng thêm plc lấy tín hiệu từ đầu cân tác động cho xilanh để thay thế mấy cái mạch cũ đươc khg bạn.rất cảm ơn.

Comment

Nguyên văn bởi muonhochoi Xem bài viết
                    cái tủ điện gồm có màn hình hiển thị (đầu cân) hiệu CAS) ,một màn hình nhỏ để set cho cân.và một mạch điện nhỏ để cấp tín hiệu cho cơ cấu chấp hành(xilanh hơi)trừ cái đầu cân là của cas còn lại là mạch in của nhà sản xuất cân tự làm.cái đầu cân bằng bao thuốc lá.còn loadcell của cas korea 500kg max.2.0mv/v.nay mình muốn thay đầu cân mới mà màn hình lớn như cân bàn.có loại nào đa chức năng để cấp tín hiệu cho cơ cấu chấp hành,có bộ đếm sẵn trong đó luôn và dễ dàng set trực tiếp .ý mình là thay thế thiết bị mới đơn giản gọn gàng.dễ cài đặt.à mà nó tịnh bao caphê 60,7kg(bì 0.7kg) thì được khoảng 50kg thì nó mở van hơi để đóng bớt cửa nạp hàng,cứtừ từ nó đóng dần 57,58,59,59,5,,,tới 60,7 là nó đóng kín cửa nạp.lúc ấy chỉ việc xả hàng vào bao bằng cách gạt côngtắc nó sẽ tác động xi lanh xả hàng vào bao.có thể dùng thêm plc lấy tín hiệu từ đầu cân tác động cho xilanh để thay thế mấy cái mạch cũ đươc khg bạn.rất cảm ơn.
                    Cái đầu CAS nếu là CI-1560 thì bạn hoàn toàn có thể yên tâm dùng nó. loại này trên thị trường hiện nay dùng rất nhiều trong các cân đóng bao, chỉ có điều khi cài đặt hơi phức tạp hơn các loại khác. Tuy nhiên nếu chỉ dùng để cân 1 trọng lượng cố định thì không vấn đề gì phải lo. NẾu muốn thay loại khác thì bạn có thể tìm bất cứ loại nào cũng được, tùy thích, , có loại có sẵn bàn phím bên ngoài cho bạn nhập vào.
                    Bạn hoàn toàn có thể thay thế mạch điều khiển của họ bằng một con LOGO và thêm 1 cái module 4 vào/4 ra của Siemens là đủ dùng, không cần đến PLC chi cho tốn tiền. .
                    Bộ đếm bạn có thể mua và gắn thêm, dùng chính chương trình điều khiển để đếm số bao bạn đã cân.
                    Chúc bạn thành công!
                    |

Comment

Anh trieujuta ơi!
                      anh có tài liệu gì về cân điện tử động anh có thể gửi cho em tham khảo được không ạ? thuật toán để tính ra trọng lượng thực của các toa tàu chở hàng?anh có thể giới thiệu cho em một cách chi tiết hơn được không a?
                      Benado Tran

Comment

Anh trieujuta ơi!
                        Em cũng đang làm về đề tài thiết kế cân điện tử dùng AVR ,kết quả đo hiển thị trên LED.
                        Anh có thể giúp em được không?
                        Em thấy tín hiệu lất từ loadcell quá nhỏ phải qua bộ khuyếch đại tín hiệu rồi mới đưa vào AVR cụ thể la con ATMEGA16L,em không hiểu là bộ khuếch đại này là khuếch đại dòng hay áp,sau khi khuyếch đại xong thì khuyếch đại lên bao nhiêu rồi đưa vào AVR hả bác.
                        Bác có tài liệu gì không giúp em với nhé!

Comment

Khuếch đại áp bạn ạ, bởi vì tín hiệu lấy từ load cell là tín hiệu điện áp.
                          Benado Tran

Comment

cân điện tử tĩnh

Nguyên văn bởi trieujuta Xem bài viết
                            Cái đầu CAS nếu là CI-1560 thì bạn hoàn toàn có thể yên tâm dùng nó. loại này trên thị trường hiện nay dùng rất nhiều trong các cân đóng bao, chỉ có điều khi cài đặt hơi phức tạp hơn các loại khác. Tuy nhiên nếu chỉ dùng để cân 1 trọng lượng cố định thì không vấn đề gì phải lo. NẾu muốn thay loại khác thì bạn có thể tìm bất cứ loại nào cũng được, tùy thích, , có loại có sẵn bàn phím bên ngoài cho bạn nhập vào.
                            Bạn hoàn toàn có thể thay thế mạch điều khiển của họ bằng một con LOGO và thêm 1 cái module 4 vào/4 ra của Siemens là đủ dùng, không cần đến PLC chi cho tốn tiền. .
                            Bộ đếm bạn có thể mua và gắn thêm, dùng chính chương trình điều khiển để đếm số bao bạn đã cân.
                            Chúc bạn thành công!
                            CHÀO BẠN tớ chân thành cảm ơn bạn đã chỉ giáo.mình cũng có ý tưởng lắp con logo ,chứ thực ra thấy cái mạch điều khiển làm bằng mạch thủ công mình cũng không thích lắm.xài logo nhìn mới thấy đẹp mắt an toàn.mấy ông thợ lắp cái cân này sửa đi sửa lại cái mạch này hoài .à bạn ơi cho mình làm phiền tí nhé :tớ còn mấy cái đầu cân bàn ,nó đang hoạt động tốt,nay mình muốn thay nó vào cái đầu cân cũ,lấy dây loadcell đưa vào nhưng không nắm chắc quy luật đấu dây từ loadcell về đầu cân.vì mỗi đầu cân nó xài dắc cắm khác nhau.bạn giúp mình nhé.còn từ đầu cân về mạch điều khiển cũ nó chỉ có hai dây vậy làm sao ta phải gắn thêm modun .cân này có ba xilanh :mở van,đóng van,xả vào bao.còn cái bộ đếm anh em mình tính sau đi,miễn sao cân hoạt động tốt là được.mình đam mê nghiên cứu lắm,nhưng không có bài viết của bạn chắc mình chẳng biết đâu mà lần .còn logo thì thú thật mình kém lắm.chỉ biết tên và công dụng của nó chứ đã tự tay cài đặt bao giờ đâu.bạn lại phải giúp mình nữa rồi.

Comment

chào bạn triejuta tớ vừa mới gởi bài mà khi kiểm tra lại thấy nó ở trang của bạn tranthuyet mong bạn thông cảm và giúp mình nhé,làm sao chuyển nó qua bạn đươc,mong bạn thương tình giúp mình nhé.tớ rất say mê các bài viết của bạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranthuyet Vui vẻ-nhiệt tình Tìm hiểu thêm về tranthuyet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X