Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tự ngắt khi tụt áp.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

À nó là thế này, mosfet thông thường thì điện áp chân G phải cỡ 10 - 12V thì nó mới mở hoàn toàn được, G chưa đủ áp thì nó sẽ chạy ở chế độ tuyến tính nên nóng (điện áp OUT ở LM358 chắc chắn thấp hơn điện áp nguồn). Khắc phục bằng cách dùng logic level mosfet (có điện áp kích dẫn hoàn toàn chỉ khoảng 4.5V) hoặc dùng transistor.

Bạn thử đo giữa 2 đầu zener xem có đúng 10V không và giữa 2 chân S1 xem đúng 11.4V không?
    mình đo 2 đầu zenner gần được 10v còn đo giữ 2 chân S1 THÌ ĐƯỢC 11,2V khi mình thay diode zenner 12v vào thì đo hai đầu S1 được 11,53v nhưng có một vấn đề là khi mình thay điode zener hoặc giữ nguyên thì mạch nó cũng ko ổn định
    + khi mạch mình giữ nguyên chưa thay diode zenner thì khi mình chỉnh điện áp xuống gần 11v thì cắt tải nhưng khi mình chỉ tăng điện áp lên 1 chút 11.3v đã đóng tải rồi, kể cả khi mình thay diode zenner 12v hiện tượng trên vẫn xảy ra , và có khi điện áp hơn 12v rồi mà vẫn chưa đóng tải lại mà phải nhấn S1 thì tải mới đóng trở lại
    + mạch như thế là bị làm sao hả bạn

Comment

Nguyên văn bởi haigolden Xem bài viết

mình đo 2 đầu zenner gần được 10v còn đo giữ 2 chân S1 THÌ ĐƯỢC 11,2V khi mình thay diode zenner 12v vào thì đo hai đầu S1 được 11,53v nhưng có một vấn đề là khi mình thay điode zener hoặc giữ nguyên thì mạch nó cũng ko ổn định
      + khi mạch mình giữ nguyên chưa thay diode zenner thì khi mình chỉnh điện áp xuống gần 11v thì cắt tải nhưng khi mình chỉ tăng điện áp lên 1 chút 11.3v đã đóng tải rồi, kể cả khi mình thay diode zenner 12v hiện tượng trên vẫn xảy ra , và có khi điện áp hơn 12v rồi mà vẫn chưa đóng tải lại mà phải nhấn S1 thì tải mới đóng trở lại
      + mạch như thế là bị làm sao hả bạn
      1. Phải đảm bảo 2 chân S1 cách điện hoàn toàn với nhau trước khi lắp vào (nhiều khi nó có bụi bẩn ở trong nên dẫn điện), có thể tạm tháo hẳn ra ngoài cho chắc.
      2. Đảm bảo chân B Q1 = 0V trước khi tải được đóng.
      3. Đảm bảo chân 2 LM358 = điện áp ắc quy khi tải chưa đóng

Mình chợt phát hiện chân 5, 6, 7 của LM358 đang để trống, vậy có thể dùng vào việc tự đóng tải được, thậm chí điều chỉnh được, mô tả sơ qua thế này: chân 6 sẽ dùng trở + zener để ghim 1 điện áp nào đó (5V chẳng hạn), chân 5 sẽ ăn vào 1 cầu phân áp (gồm trở và biến trở) tương tự như chân 3, chân 7 cũng nối với chân B Q1 qua trở và diode (tương tự như chân 1). Hoạt động: do chân 6 cố định điện áp nên khi ắc quy điện áp thấp thì áp chân 5 < chân 6 (khi điều chỉnh hợp lý) -> chân 7 = 0V, khi ắc quy tăng điện áp đến ngưỡng nào đó thì áp chân 5 > chân 6 -> chân 7 có áp cao -> Q1 được kích dẫn và tải được đóng.

Comment

1. Phải đảm bảo 2 chân S1 cách điện hoàn toàn với nhau trước khi lắp vào (nhiều khi nó có bụi bẩn ở trong nên dẫn điện), có thể tạm tháo hẳn ra ngoài cho chắc.
        2. Đảm bảo chân B Q1 = 0V trước khi tải được đóng.
        3. Đảm bảo chân 2 LM358 = điện áp ắc quy khi tải chưa đóng

Mình chợt phát hiện chân 5, 6, 7 của LM358 đang để trống, vậy có thể dùng vào việc tự đóng tải được, thậm chí điều chỉnh được, mô tả sơ qua thế này: chân 6 sẽ dùng trở + zener để ghim 1 điện áp nào đó (5V chẳng hạn), chân 5 sẽ ăn vào 1 cầu phân áp (gồm trở và biến trở) tương tự như chân 3, chân 7 cũng nối với chân B Q1 qua trở và diode (tương tự như chân 1). Hoạt động: do chân 6 cố định điện áp nên khi ắc quy điện áp thấp thì áp chân 5 < chân 6 (khi điều chỉnh hợp lý) -> chân 7 = 0V, khi ắc quy tăng điện áp đến ngưỡng nào đó thì áp chân 5 > chân 6 -> chân 7 có áp cao -> Q1 được kích dẫn và tải được đóng.
        cảm ơn bạn , bạn vẽ giúp mình được không
        + mình có thêm 1 vấn đề thắc mắc là khi mình dùng mà điện áp thấp nó cắt tải rồi sau khi cắt tải điện áp sẽ tăng lên , dù có tăng lên đến mấy cũng không đóng tải trở lại mà muốn đóng tải mình phải bật tắt 1 công tắc thì có được ko bạn

Comment

+ mình có thêm 1 vấn đề thắc mắc là khi mình dùng mà điện áp thấp nó cắt tải rồi sau khi cắt tải điện áp sẽ tăng lên , dù có tăng lên đến mấy cũng không đóng tải trở lại mà muốn đóng tải mình phải bật tắt 1 công tắc thì có được ko bạn
          Sao bạn cứ nói trước quên sau là sao ấy nhỉ? Muốn nó không tự đóng thì dùng mạch nguyên bản chính bạn đưa cho mình ấy:
          Click image for larger version

Name:	fetch?id=1338121.jpg
Views:	3062
Size:	69.1 KB
ID:	1707156

Comment

Chỉnh ngưỡng đóng tải bằng VR2

Name:	image_16536.jpg
Views:	2960
Size:	89.0 KB
ID:	1707163

Comment

Chỉnh ngưỡng đóng tải bằng VR2

Name:	image_16536.jpg
Views:	2960
Size:	89.0 KB
ID:	1707163
              mạch này có khắc phục được vấn đề mình nói ở trên không bạn

Comment

mạch này có khắc phục được vấn đề mình nói ở trên không bạn
                Tóm gọn là mạch này chỉnh ngưỡng ngắt bằng VR1 và chỉnh ngưỡng đóng bằng VR2. Nguyên lý: khi điện áp ắc quy tăng dần thì điện áp chân 5 LM358 cũng tăng dần, khi vượt điện áp chân 6 sẽ làm chân 7 có điện áp cao kích dẫn Q1 để đóng tải. Nguyên lý này mình đã nói trước khi vẽ rồi, mình mất nhiều thời gian để vẽ, lại phải gõ lại nguyên lý 1 lần nữa cho bạn. Bạn tự suy luận đi !

Comment

Tóm gọn là mạch này chỉnh ngưỡng ngắt bằng VR1 và chỉnh ngưỡng đóng bằng VR2. Nguyên lý: khi điện áp ắc quy tăng dần thì điện áp chân 5 LM358 cũng tăng dần, khi vượt điện áp chân 6 sẽ làm chân 7 có điện áp cao kích dẫn Q1 để đóng tải. Nguyên lý này mình đã nói trước khi vẽ rồi, mình mất nhiều thời gian để vẽ, lại phải gõ lại nguyên lý 1 lần nữa cho bạn. Bạn tự suy luận đi !
                  oke bạn. cảm ơn bạn nhiều đã giúp đỡ mình nhiệt tình như vậy

Comment

Chỉ cần 1/2 LM358 cũng có thể thiết kế thành mạch tự khóa có phục hồi với 2 ngưỡng đóng - cắt. Vẽ chi cả 1 con 358 với đống LK phụ trợ ghê vậy. Hay dùng TL431 thì chức năng cũng tương đương mà mạch gọn tầm 2X3cm, chỉ hơi khó cân chỉnh chút so với mạch 358.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                      Chỉ cần 1/2 LM358 cũng có thể thiết kế thành mạch tự khóa có phục hồi với 2 ngưỡng đóng - cắt. Vẽ chi cả 1 con 358 với đống LK phụ trợ ghê vậy. Hay dùng TL431 thì chức năng cũng tương đương mà mạch gọn tầm 2X3cm, chỉ hơi khó cân chỉnh chút so với mạch 358.
                      Cái mạch gốc nó ở những trang đầu tiên của thớt này và theo phân tích thì nó chỉ có tự ngắt chứ không tự đóng nên mình vẽ thêm đống LK phụ trợ để hỗ trợ việc tự đóng theo yêu cầu của bạn trên thôi, thật ra ko tự nghĩ ra mạch này.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                        bạn có thể nói rõ hơn giúp mình được ko bạn

Comment

• Làm theo bác thanhfdc cho đơn giản. Search cái mạch 1 opamp mắc theo kiểu trigger schmitt ấy.
                          sau.ph

Comment

• Mạch này hoạt động ngắn hạn thì được chứ dài hạn là không nên

Vấn đề ở chỗ là tại sao chúng ta phải bảo vệ pin/ắc quy khỏi thấp áp?
                            Là để bảo vệ pin không bị xả kiệt làm hỏng ắc quy.

Nhưng mọi người quên mất rằng cái mạch bảo vệ của mình cũng hút dòng tiêu thụ, như mạch trên cỡ 5-10mA là bình thường. Nếu để thời gian dài thì ắc quy như 12V 7Ah thì cũng cạn dần mà chết thôi.
                            Thông thường các mạch monitor/ giám sát, bảo vệ pin/ ắc quy phải có dòng tiêu thụ rất thấp. Cỡ 100uA thôi. Như mạch bảo vệ của pin điện thoại là 1uA cho pin 3.7V Lion 1 cell.

KL: lưu ý mọi người không sử dụng mạch trong thời gian dài mà không sạc lại pin/ắc quy. Mà nếu muốn dài thì dùng thiết kế khác, một IC chuyên dụng low-power khác.
                            Đam mê là sức mạnh vượt qua tất cả, mỗi ngày ...

Comment

• Nguyên văn bởi taihung7z Xem bài viết
                              Mạch này hoạt động ngắn hạn thì được chứ dài hạn là không nên

Vấn đề ở chỗ là tại sao chúng ta phải bảo vệ pin/ắc quy khỏi thấp áp?
                              Là để bảo vệ pin không bị xả kiệt làm hỏng ắc quy.

Nhưng mọi người quên mất rằng cái mạch bảo vệ của mình cũng hút dòng tiêu thụ, như mạch trên cỡ 5-10mA là bình thường. Nếu để thời gian dài thì ắc quy như 12V 7Ah thì cũng cạn dần mà chết thôi.
                              Thông thường các mạch monitor/ giám sát, bảo vệ pin/ ắc quy phải có dòng tiêu thụ rất thấp. Cỡ 100uA thôi. Như mạch bảo vệ của pin điện thoại là 1uA cho pin 3.7V Lion 1 cell.

KL: lưu ý mọi người không sử dụng mạch trong thời gian dài mà không sạc lại pin/ắc quy. Mà nếu muốn dài thì dùng thiết kế khác, một IC chuyên dụng low-power khác.
                              Mỗi mạch, thiết bị,...có công dụng phục vụ theo mục đích và hoàn cảnh khác nhau, sao cho có lợi là được. Nếu mạch tiêu thu 10mA để trong 20 giờ thì cũng chỉ tốn lượng điện tương đương 0.2Ah mà thôi. Đi vắng nhà lâu ngày,...thì ngắt điện luôn. Và ngắt rồi, ắc quy vẫn tự phóng. Loại ắc quy viễn thông thì có độ tự phóng thấp, một số loại đắt tiền khác cũng vậy. Người ta phải có quy trình lưu kho, bảo dưỡng thì mới duy trì được chất lượng, dung lượng ắc quy.
                              Đồ thị tự phóng xả của ắc quy axit-chì:

Comment

• Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết

Mỗi mạch, thiết bị,...có công dụng phục vụ theo mục đích và hoàn cảnh khác nhau, sao cho có lợi là được. Nếu mạch tiêu thu 10mA để trong 20 giờ thì cũng chỉ tốn lượng điện tương đương 0.2Ah mà thôi. Đi vắng nhà lâu ngày,...thì ngắt điện luôn. Và ngắt rồi, ắc quy vẫn tự phóng. Loại ắc quy viễn thông thì có độ tự phóng thấp, một số loại đắt tiền khác cũng vậy. Người ta phải có quy trình lưu kho, bảo dưỡng thì mới duy trì được chất lượng, dung lượng ắc quy.
                                Đồ thị tự phóng xả của ắc quy axit-chì:
                                Mục đích xa nhất khi thiết kế hệ thống máy móc tự động là nó phục vụ/ giải phóng con người khỏi các thao tác cơ bản đơn giản.
                                Hơn nữa tăng cao độ tin cậy, khả năng làm việc 24/7, độ chính xác cao.
                                Còn nếu thiết kế còn phải thò tay vào can thiệp và phải nhớ khi nào dùng tay ngắt thì chưa được hoàn thiện và không triển khai số lượng lớn dc.
                                KL: mạch vẫn dùng được nhưng phải lưu ý khi "đi xa"

P/S: Tuy nhiên có một cách cải thiện khác là khi ngắt điện áp thấp thêm mạch sa thải tải của mạch bảo vệ luôn, khi nào ấn nút reset thì sẽ cấp lại nguồn và giữ nguồn nếu điện áp không còn thấp.
                                Đam mê là sức mạnh vượt qua tất cả, mỗi ngày ...

Comment

Về tác giả

Collapse

Ngân_lovable Tìm hiểu thêm về Ngân_lovable

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X