Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tự ngắt khi tụt áp.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Ngân_lovable Xem bài viết
    Lại phát sinh 1 vấn đề nữa em nhờ các anh tiếp đây.
    - Hiện tại muốn mạch này hoạt động ta phải nhấn S1 vậy khi bình hết em muốn thay bình lại phải nhấn S1.Em muốn lắp cái mạch này nhỏ gọn bỏ luôn vào trong chỗ kín cứ khi thay bình mới hoặc bình được nạp đủ (24V) mạch này tự reset lại có được không?
    Đơn giản thôi Ngân ạ. Thêm 1 zener 13v5 + zener 10v + 1diod (0.7v). Khi bình dc sạc đầy đến 24v2 (bình 24v khi sạc đầy có thể lên đến 27, 28 volt) thì mạch này tự chạy (ko cần nhấn S1) tuy nhiên cứ để S1 để nhấn lại lúc điện áp bình nhỏ hơn 24v2.
    Thêm 1 tụ 104 (loại to to 1 chút) + 1 điện trở khoảng 120 ohm/1w để bảo vệ tiếp điểm rờ le nha.

------
    Nổi vào tiếp điểm NC (thường đóng) 1 mạch sạc đơn giản (1 biến thế 24Vac + 1 nắn cầu) thì ta sẽ có mạch sạc tự ngắt
    Attached Files
    Last edited by jerryquan; 29-06-2009, 16:01.

Comment

Em cảm ơn Jeryquan nhìu nha! em sẽ ráp lại. đang hí hoáy làm cái mạch in mà mãi chưa được. ngâm hóa chất thì mãi mới chóc.. mà chóc thì mất luôn 1 cái đường mạch.Khoan lỗ thì lỗ rộng dinh, làm chưa được nhưng cũng vui vui...
      Em làm típ đây. có gì em hỏi sau nha.
      Chào các anh chị..

Comment

Nguyên văn bởi Ngân_lovable Xem bài viết
        Em cảm ơn Jeryquan nhìu nha! em sẽ ráp lại. đang hí hoáy làm cái mạch in mà mãi chưa được. ngâm hóa chất thì mãi mới chóc.. mà chóc thì mất luôn 1 cái đường mạch.Khoan lỗ thì lỗ rộng dinh, làm chưa được nhưng cũng vui vui...
        Em làm típ đây. có gì em hỏi sau nha.
        Chào các anh chị..
        Cách đơn giản là mua mạch vạn năng (nếu ở SGN thì mua ở Nhật tảo) có đục lổ sẵn. Mạch này chỉ có vài linh kiện nên ko cần vẽ mạch làm gì.
        Cái hay của mạch này là ko tổn hao năng lượng nhiều (Vì dùng tiếp điểm rờ le) so với dùng bán dẫn (nó nóng là nó đốt năng lượng đó).
        Mạch này cũng có thể nói là mạch sạc ắc quy tự động (khi đầy thì tự ngắt, khi hết thù tự nạp lại).

Comment

Nguyên văn bởi jerryquan Xem bài viết
          Đơn giản thôi Ngân ạ. Thêm 1 zener 13v5 + zener 10v + 1diod (0.7v). Khi bình dc sạc đầy đến 24v2 (bình 24v khi sạc đầy có thể lên đến 27, 28 volt) thì mạch này tự chạy (ko cần nhấn S1) tuy nhiên cứ để S1 để nhấn lại lúc điện áp bình nhỏ hơn 24v2.
          Thêm 1 tụ 104 (loại to to 1 chút) + 1 điện trở khoảng 120 ohm/1w để bảo vệ tiếp điểm rờ le nha.

------
          Nổi vào tiếp điểm NC (thường đóng) 1 mạch sạc đơn giản (1 biến thế 24Vac + 1 nắn cầu) thì ta sẽ có mạch sạc tự ngắt
          Thêm vào mấy đi ốt đó đâu có làm mạch có thể tự khởi động được đâu hả jerryquan vì khi đó rơ le đã nhả tiếp điểm về vị trí NC rồi, nguồn cấp đã bị tách ra rồi làm gì còn đường nào cấp nguồn cho nó nữa
          "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

Comment

Nguyên văn bởi hanguyen Xem bài viết
            Thêm vào mấy đi ốt đó đâu có làm mạch có thể tự khởi động được đâu hả jerryquan vì khi đó rơ le đã nhả tiếp điểm về vị trí NC rồi, nguồn cấp đã bị tách ra rồi làm gì còn đường nào cấp nguồn cho nó nữa
            Được chứ Hanguyen, Ngân yêu cầu là khi áp ắc quy lên 24v thì mạch tự chạy lại mà.
            Phân tích mạch sẽ thấy ngay. Khi áp ắc quy lớn hơn 24v2 thì sẽ có dòng qua 2 zener ==> qua diod => vào cực B, Trans dẫn. Hút rờ le, cấp cho tải (ko cần nhấn S1).
            Hanuyen xem lại nhá, nếu thấy sai thì góp ý, mình vui lòng nhấn nút cảm ơn cho bạn ngay! haha
            ---------
            Thôi, sai rồi.
            Ko có nguồn cấp cho Trans và rờ le

Comment

---------
              Thôi, sai rồi.
              Ko có nguồn cấp cho Trans và rờ le
              Đấy đấy, "tự xử" rồi nhé
              Tiếc quá, chưa kịp nhận được 1 cái thanks thì...
              "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

Comment

quyết theo mạch tới cùng

Các bạn nào có phần mềm mô phỏng kiểm tra giúp mình cái mạch này nha (Mình vẽ bằng AutoCAD - cơ khí). Mình chưa có thời gian để làm mạch thực tế. Mình muốn dùng mạch này như mạch sạc tự động (đơn giản, ko chỉnh gì hết, lắp là chạy) và ngắt khi tụt áp.
                Cám ơn trước.

Comment

Các bạn nào có phần mềm mô phỏng kiểm tra giúp mình cái mạch này nha (Mình vẽ bằng AutoCAD - cơ khí). Mình chưa có thời gian để làm mạch thực tế. Mình muốn dùng mạch này như mạch sạc tự động (đơn giản, ko chỉnh gì hết, lắp là chạy) và ngắt khi tụt áp.
                  Cám ơn trước.
                  hihihi, hoan hô jerryquan! quyết tâm khuất phục cái mạch cứng đầu này

Nhưng cách thêm 1 con trans nữa vào đây vẫn không ăn thua với nó đâu, con C1815 này sẽ không hề nhúc nhích tý nào đâu. Đố bạn biết vì sao?

Thôi, sửa lại mạch cho bạn luôn đây, phải dùng con trans loại thuận và phải mắc mạch như hình vẽ dưới đây mạch nó mới chạy đúng như ý đồ chúng ta đang mong muốn

Cám ơn trước.
                  Ê jerryquan,

Mấy sơ đồ trên của bạn và kể cả những sơ đồ mình đã chỉnh sửa đều chưa hoàn toàn tự động, đặc biệt là việc phải sử dụng nút nhấn S1 để khởi động mạch là rất bất tiện, ngay cả khi thêm vào transistor A1013 và các đi ốt ổn áp như trên để mạch tự đóng khi điện áp trên ắc quy đạt trên 24.2V thì chúng ta vẫn phải nhấn nút S1 khi điện áp trên acquy ở mức từ 20V đến 24V - những mức mà acquy vẫn còn rất khỏe điện.

Thứ hai, với các mạch trên acquy không được sạc đầy hoàn toàn (vì mức điện áp 24.2V bạn đặt nhỏ hơn rất nhiều so với mức điện áp no điện của acquy (xấp xỉ 27V))

Vì vậy sẽ tốt hơn nếu bạn nghĩ cách nào đó để mạch vẫn sử dụng rơ le và có các chỉ tiêu sau:

1- tự động ngắt tải khi acquy hết điện (chấp nhận mức cố định 20V)
                  2- Cho phép acquy nạp no điện mới đóng tải trở lại (đặt mức no điện ở 27V)
                  3- không phải nhấn bất cứ nút nào để khởi động mạch mà cho phép lắp bất cứ acquy nào vào mạch đều chạy ngay miễn là điện áp trên acquy không dưới mức 20V.

Chúng ta tiếp tục nào
                  Attached Files
                  Last edited by nsp; 01-07-2009, 09:12.

Comment

hihihi, hoan hô jerryquan! quyết tâm khuất phục cái mạch cứng đầu này

Nhưng cách thêm 1 con trans nữa vào đây vẫn không ăn thua với nó đâu, con C1815 này sẽ không hề nhúc nhích tý nào đâu. Đố bạn biết vì sao?
                    Tối về nhà "gác chân lên trán" thì thấy sai rồi. Vbe đâu có đâu mà chạy. Phải dùng con transitor "ngược ngược thấy ghét" này mới chạy được. Mình định dùng con A564 có sẵn ở nhà.

Thay con zener 10V bằng 12v ta sẽ có điện áp kích là 13.5+12+0.7+0.6=26v8 xem như đạt yêu cầu ắc quy "no".

Cái hay của mạch này là đơn giản, ko hao công suất (dòng nuôi rờ le nhỏ) và ko cần cân chỉnh. Lắp và "chạy".

Ê jerryquan,

Mấy sơ đồ trên của bạn và kể cả những sơ đồ mình đã chỉnh sửa đều chưa hoàn toàn tự động, đặc biệt là việc phải sử dụng nút nhấn S1 để khởi động mạch là rất bất tiện, ngay cả khi thêm vào transistor A1013 và các đi ốt ổn áp như trên để mạch tự đóng khi điện áp trên ắc quy đạt trên 24.2V thì chúng ta vẫn phải nhấn nút S1 khi điện áp trên acquy ở mức từ 20V đến 24V - những mức mà acquy vẫn còn rất khỏe điện.

Thứ hai, với các mạch trên acquy không được sạc đầy hoàn toàn (vì mức điện áp 24.2V bạn đặt nhỏ hơn rất nhiều so với mức điện áp no điện của acquy (xấp xỉ 27V))

Vì vậy sẽ tốt hơn nếu bạn nghĩ cách nào đó để mạch vẫn sử dụng rơ le và có các chỉ tiêu sau:

1- tự động ngắt tải khi acquy hết điện (chấp nhận mức cố định 20V)
                    2- Cho phép acquy nạp no điện mới đóng tải trở lại (đặt mức no điện ở 27V)
                    3- không phải nhấn bất cứ nút nào để khởi động mạch mà cho phép lắp bất cứ acquy nào vào mạch đều chạy ngay miễn là điện áp trên acquy không dưới mức 20V.

Chúng ta tiếp tục nào
                    Mình đã lắp mạch LM3914 để hiển thị áp ắc quy. Dự định dùng con này để bảo vệ sụt áp, nạp ắc quy luôn. Ráp thành công thì mình sẽ post lên. Mạch này có khả năng làm dc yêu cầu của bạn. Tuy nhiên, mình ko thích mấy con biến trở cho lắm (tái ngoái, chỉnh hoài, chỉnh đến 1 mức, ko hài lòng, lại chỉnh nữa). Mạch càng ít hoặc ko có biến trở (ko cần cân chỉnh) và mạch đơn giản, ít hao điện năng (ko có linh kiện công suất) thì theo mình, đó làm mạch tốt nhất.
                    Cám ơn bạn góp ý nha.
                    Thân
                    Last edited by jerryquan; 01-07-2009, 10:10.

Comment

Mình đã lắp mạch LM3914 để hiển thị áp ắc quy. Dự định dùng con này để bảo vệ sụt áp, nạp ắc quy luôn. Ráp thành công thì mình sẽ post lên. Mạch này có khả năng làm dc yêu cầu của bạn. Tuy nhiên, mình ko thích mấy con biến trở cho lắm (tái ngoái, chỉnh hoài, chỉnh đến 1 mức, ko hài lòng, lại chỉnh nữa). Mạch càng ít hoặc ko có biến trở (ko cần cân chỉnh) và mạch đơn giản, ít hao điện năng (ko có linh kiện công suất) thì theo mình, đó làm mạch tốt nhất.
                      Cám ơn bạn góp ý nha.
                      Thân
                      Việc dùng chiết áp có thể có gây ra hiệu ứng khó chịu như bạn nêu, nhưng chỉ khi nào mình cầu toàn mà lắp mạch xong chốc chốc lại muốn kiểm tra xem các thông số điện áp đã chính xác chưa nên lúc thì chỉnh thế này lúc thì chỉnh thế kia. Nhưng nói ngược lại, nếu không dùng chiết áp thì việc hiệu chuẩn các thông số cho phù hợp với loại ắc quy mình sử dụng, và cũng tính đến lúc acquy nó hỏng mình sẽ thay bình khác có thể các thông số đã cài đặt lại chưa tối ưu với nó thì mình có thể điều chỉnh lại rất dễ dàng, hơn là việc dùng mỏ hàn tháo ra lắp vào phiền toái hơn chứ bạn. Tuy nhiên cũng không quá quan trong là giải pháp nào tốt hơn, mà quan trọng là bạn thích như thế nào, nếu thích không dùng chiết áp thì rất dễ mà, chỉ cần chỉnh định xong các thông số rồi rút chiết áp ra đo điện trở 2 phía của nó rồi thay thế bằng các điện trở có giá trị bằng hoặc tỉ lệ với chúng là được, mạch khi đó hiển nhiên sẽ gọn gàng

Comment

Mình đã lắp mạch LM3914 để hiển thị áp ắc quy. Dự định dùng con này để bảo vệ sụt áp, nạp ắc quy luôn. Ráp thành công thì mình sẽ post lên. Mạch này có khả năng làm dc yêu cầu của bạn.
                        Thân
                        trong khi chờ đợi mạch đó của jerryquan, mình vẽ mạch này, bạn ngan-loveable thử xem có đạt ko nhé

Mạch hỗ trợ máy nạp bất kỳ miến là phù hợp với acquy của bạn. Tất nhiên thiết kế để đạt tất cả các chỉ tiêu trên

Mạch gọn nhẹ không kém nhỉ

chú ý: có 2 nút nhấn trong mạch không phải là nút Start, Stop để khởi động hay dừng mạch đâu nhé, mà là nút cho phép người dùng chủ động "quyết định" có muốn sạc lại bình ngay hay không và có muốn dừng sạc bình để đóng điện vào tải ngay hay không. Còn nếu không muốn chủ động thì cứ phó mặc cho mạch nó "tự xử", nó sẽ tự quyết định khi nào đóng tải, khi nào sạc, khi nào dừng sạc. Rất tiện lợi và chủ động phải không bạn.
                        Attached Files
                        Last edited by hanguyen; 02-07-2009, 22:17. Lý do: Mạch hoàn chỉnh

Comment

------
                          Dear Jerryquan.
                          Em đã ráp theo mạch này đúng thật là chưa được accqui đo được 25.6v nhưng vẫn không tự đóng vẫn phải nhấn S1.
                          Cảm ơn Jerryquan và Hanguyen đã phân tích mạch kỹ càng em sẽ kiếm cái bản mạch đa năng ghim lỗ khi nào có thời gian ghim thử mạch của các anh
                          Có gì các anh cứ phân tích trao đổi em ''dựa cột'' nghe cho, em cũng mê điện tử lắm nhưng không học đúng ngành lên không biết phân tích mạch ra sao lên im lặng các anh thông cảm nha.
                          Cảm ơn các anh nhìu lắm!!

Comment

Nguyên lý hoạt động này:
                            Chiết áp VR1 dùng để chỉ định mức điện áp thấp trên acquy cần ngắt tải. Chiết áp VR2 dùng để chỉ định mức điện áp no điện của acquy ở chế độ sạc. Rơ le sử dụng trong mạch chọn loại có giới hạn dòng điện phù hợp với tải và phải chọn loại có 2 bộ tiếp điểm, như hình vẽ 2 bộ tiếp điểm đó là SW1 và SW2.
                            Khi rơ le chưa hoạt động, các tiếp điểm của nó đều ở vị trí NC tương ứng với chế độ SẠC ĐIỆN, đèn LED đỏ sẽ sáng. Khi rơ le hoạt động, các tiếp điểm chuyển mạch sang vị trí NO, tương ứng với chế độ ĐÓNG TẢI, đèn LED xanh sẽ sáng (2 chế độ này không nhìn mặt nhau đâu nhé: Đã ĐÓNG TẢI thì không SẠC ĐIỆN, mà đã SẠC ĐIỆN thì không ĐÓNG TẢI ). Ở chế độ SẠC ĐIỆN, mức điện áp trên acquy sẽ tăng dần trong quá trình nạp điện của nó cho tới khi đạt giá trị đặt trước (quy định bởi chiết áp VR2, 27V chẳng hạn) thì đi ốt zener 12V sẽ thông, Q1 dẫn, rơ le hoạt động ==> mạch chuyển sang chế độ ĐÓNG TẢI. Khi ở chế ĐÓNG TẢI, điện áp trên acquy sẽ giảm dần trong quá trình sử dụng, đến khi điện áp trên acquy chạm đến vị trí giới hạn (quy định bởi chiết áp VR1, mức 20V chẳng hạn) thì đi ốt zener ngưng dẫn, Q1 mất dòng điều khiển nên ngưng dẫn, rơ le nhả tiếp điểm về vị trí NC, mạch lại chuyển về chế độ SẠC ĐIỆN. chu trình cứ thế lặp lại nếu không có sự "cưỡng bức" của bạn

Đó là chế độ tự động mặc định của mạch. Ngoài ra bạn còn có thể chủ động điều khiển hoạt động của mạch bằng 2 nút nhấn SẠC ĐIỆN và ĐÓNG TẢI. Cụ thể: Trong quá trình sạc điện, vì lý do nào đó bạn cần phải sử dụng tải ngay, bạn có thể bấm nút ĐÓNG TẢI để buộc mạch điều khiển dừng nạp điện và đóng tải vào để bạn sử dụng. Cũng tương tự, khi đang sử dụng tải, vì lý do nào đó bạn không có nhu cầu sử dụng tải nữa và muốn sạc điện cho acquy ngay mà không muốn chờ acquy hết điện mới sạc, bạn có thể bấm nút SẠC ĐIỆN, acquy sẽ được sạc ngay lập tức.

Chú ý: Tụ C2 (470uF) có nhiệm vụ tạo trễ để hỗ trợ chế độ nặng tải trong thời gian ngắn chẳng hạn như thời gian đề máy mà bạn ngan_loveable nêu ra. Giá trị của tụ này quyết định thời gian cho phép nặng tải dài hay ngắn tùy ý bạn, bạn có thể chọn giá trị khác tùy theo nhu cầu sử dụng, tuy nhiên không nên chọn giá trị lớn hơn 1000uF vì có thể sẽ làm cháy Q1.

Vậy là với mạch cực kỳ đơn giản này bạn có 1 thiết bị quản lý acquy khá thông minh rồi nhé (vừa biết tự hoạt động độc lập không cần ai điều khiển, vừa dễ sai bảo, đáp ứng yêu cầu của ông chủ bất cứ khi nào "ông" muốn, ở ngoài đời chúng ta có dễ dàng có được 1 tên đầy tớ nào hoàn hảo được như thế không các friends? hehehe )

Cách cân chỉnh đây:
                            Khi lắp mạch xong, lắp acquy vào mạch sẽ tự động chuyển vào chế độ ĐÓNG TẢI. dùng vôn kế đo điẹn áp trên acquy, bạn sẽ chờ đến khi điện áp trên acquy bằng 20V (hoặc giá trị bạn mong muốn sẽ ngắt tải) thì bắt đàu chỉnh từ từ chiết áp VR1 đến khi đèn LED xanh vụt tắt. Xong 1 nửa. Tiếp theo, mạch đang ở chế độ sạc điện (đèn đỏ sẽ sáng) bạn sẽ lại chờ cho đến khi điện áp trên acquy đạt mức no. Để biết mức no điện của acquy bạn đang sử dụng, xem hướng dẫn sử dụng của nó, hoặc nếu bạn không biết thì cứ lấy mức 27V là OK, chỉnh VR2 thật từ từ đến khi đèn LED đỏ vụt tắt. Xong! Bố trí bộ bộ sạc-acquy-tải sao cho hợp lý để bắt đầu sử dụng. Xong xuôi đóng hộp sắt khóa trái lại rửa tay vứt chìa khóa xuống hồ (đố ông nào táy máy thò tay vặn mấy cái chiết áp)!!!

Last edited by hanguyen; 02-07-2009, 22:16.

Comment

Xong xuôi đóng hộp sắt khóa trái lại rửa tay vứt chìa khóa xuống hồ (đố ông nào táy máy thò tay vặn mấy cái chiết áp)!!!

Đọc kỹ hướng dẫn trứoc khi dùng:
                              1. Không được nhấn 2 nút cùng 1 lúc nếu ko muốn có pháo hoa phát ra từ led và chiết áp.
                                Nếu có bộ cấp nguồn (điều chỉnh được vd: từ 0 đến 30 volt) để chỉnh VR1,VR2 thì thay thế bộ cấp nguồn vào vị trí ắc quy để chỉnh. Nếu ko có, đành phải chờ ắc quy xả, nạp

Bravo cho Hanguyen có mạch đơn giản và hay, tuy là mình ko thích cái chiết áp lắm. (Hồi xưa nghịch chỉnh mấy cái trung tần radio, kết quả là phải mang nó ra chọ thợ).

Comment

Đọc kỹ hướng dẫn trứoc khi dùng:
                                1. Không được nhấn 2 nút cùng 1 lúc nếu ko muốn có pháo hoa phát ra từ led và chiết áp.
                                  Nếu có bộ cấp nguồn (điều chỉnh được vd: từ 0 đến 30 volt) để chỉnh VR1,VR2 thì thay thế bộ cấp nguồn vào vị trí ắc quy để chỉnh. Nếu ko có, đành phải chờ ắc quy xả, nạp

Bravo cho Hanguyen có mạch đơn giản và hay, tuy là mình ko thích cái chiết áp lắm. (Hồi xưa nghịch chỉnh mấy cái trung tần radio, kết quả là phải mang nó ra chọ thợ).
                                Sau khi đã cân chỉnh xong thì nhấn cả 2 nút thoải mái ko sợ pháo bông đâu. Nếu cẩn thận hơn muốn tránh mọi khả năng có thể xảy ra pháo nổ thì mắc nối tiếp 1 điện trở 1k chung cho 2 chiết áp là ok

Comment

Về tác giả

Collapse

Ngân_lovable Tìm hiểu thêm về Ngân_lovable

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X