Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi về dây trung tính

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Bạn banhmytron có vẻ không thích thảo luận học thuật. Ở đây bàn về kiến thức chuyên ngành, người thảo luận dùng luận cứ từ sách, giáo trình, nguyên lý ... phục vụ cho lập luận của mình. Những thứ kiểu "theo các bài trong giang hồ vẫn dạy", "tôi nghĩ có thể đây là 1 phát minh vĩ đại của vn" hoặc phân biệt giới tính ... ra đường mà nói.

Cảnh báo lần đầu, không có lần thứ 2 đâu.
    bác này nóng tính vậy.
    tôi nói thẳng rằng giáo trình, khoa học không cần phải tranh luận cái vụ mất dây trung tính sẽ thế nào, các bác tiền bối như êdison ... đã viết hết rồi
    chỉ có bác nào không hiểu những cái đó mới tranh luận.
    còn cái bài chôn dây mát xuống đất thì đã khối người làm hàng chục năm nay rồi, và ngành điện họ cũng cấm cái đó vì nó làm sai chỉ số tiêu thụ điện. chỉ có ngành điện họ làm được, theo yêu cầu kỹ thuật riêng của họ.
    nếu v/đ khoa học thực sự, tôi sẽ hoan nghênh, rất tiếc cái vụ đang mói đây bác nhầm thành khoa học hay kiến thức chuyên ngành. chúng tôi đã giải quyết những cái như vậy nhiều và lâu rồi, nên mới diễn giải v/đ theo hướng như đã nói.
    việc tranh luận các tủ điện thực sự là những điều đòi hỏi chuyên môn vững va sâu rộng, không đơn giản như một số người viết ở đây. tôi rất tiếc mình không có thời gian viết nhiều, nhưng cũng rất tiếc là có những người hiểu không nhiều nhưng hay tự ái và chủ quan với hiểu biết của riêng họ.
    hy vọng về sau bác đừng nên đao to búa lớn như vậy, chóng già lắm.

Comment

Nguyên văn bởi banhmytron Xem bài viết
      bài này tranh luận hay quá, tôi nghĩ có thể đây là 1 phát minh vĩ đại của vn.
      nếu trung tính nối đất, có nghĩa vẫn là có trung tính. còn nếu không, thì người ta bỏ hẳn trung tính, và dạy các học sinh là nối đất luôn, tiết kiệm dây và nhiều cái khác.
      tôi đã lắp các công trình, chưa có nơi nào cho nối trung tính xuống đất, từ các tủ điện 100 a tới hàng ngàn a.
      trường hợp 3 đ/tr đáu sao mà mất trung tinhs vẫn chạy, không phải là không cần trung tính, mà đó là do hiệu điện thế giữa 2 pha vẫn có. nhưng nếu chỉ cos 1 đ/tr, thì thử hỏi hoạt động thế nào khi mất trung tính ?????
      trong việc thiết kế tủ điện, người ta thường nói đến cân pha. đó là khái niệm nhièu thiết bị dàn ra các pha, và cả trong trường hợp một số thiết bị ngừng chạy thì các thiết bị còn lại vãn phân bố hợp lý trên các pha. như vậy không có nghĩa dây trung tính là không cần, bởi vì tải trên các phâ luôn biến động, dây trung tính là cái đảm bảo cho áp đúng, còn không có nó có thể chết máy như chơi. người làm công nghiệp không ai được suy nghĩ kiểu viển vông, ăn may vậy..........
      các bác thấy thích thử thì cứ bỏ dây trung tính trong tủ đi, rồi mời giám đốc đên tham quan, sẽ được thưởng sáng kiến to đấy.
      Câu tô đỏ này nên xem lại. Tại tôi không đính kèm file được. chứ tiêu chuẩn của ITU và ETS có nói tới cái này. Cụ thể là "ITU-T Recommendation K.35" và "ets 300 253" vẫn cho nối trung tính nguồn xuống đất.
      Last edited by satrungtho; 22-11-2009, 11:10.

Comment

bác này nóng tính vậy.
        tôi nói thẳng rằng giáo trình, khoa học không cần phải tranh luận cái vụ mất dây trung tính sẽ thế nào, các bác tiền bối như êdison ... đã viết hết rồi
        chỉ có bác nào không hiểu những cái đó mới tranh luận.
        còn cái bài chôn dây mát xuống đất thì đã khối người làm hàng chục năm nay rồi, và ngành điện họ cũng cấm cái đó vì nó làm sai chỉ số tiêu thụ điện. chỉ có ngành điện họ làm được, theo yêu cầu kỹ thuật riêng của họ.
        nếu v/đ khoa học thực sự, tôi sẽ hoan nghênh, rất tiếc cái vụ đang mói đây bác nhầm thành khoa học hay kiến thức chuyên ngành. chúng tôi đã giải quyết những cái như vậy nhiều và lâu rồi, nên mới diễn giải v/đ theo hướng như đã nói.
        việc tranh luận các tủ điện thực sự là những điều đòi hỏi chuyên môn vững va sâu rộng, không đơn giản như một số người viết ở đây. tôi rất tiếc mình không có thời gian viết nhiều, nhưng cũng rất tiếc là có những người hiểu không nhiều nhưng hay tự ái và chủ quan với hiểu biết của riêng họ.
        hy vọng về sau bác đừng nên đao to búa lớn như vậy, chóng già lắm.
        QT không tính tham gia vào mạch này, nhưng đến giờ thì buộc phải nói.

Thứ nhất, bạn BMT không được đào tạo chính quy. Chỉ cần học lớp công nhân sửa chữa điện, thì đã nói khác với bạn rất nhiều rồi, không cần đến trung cấp, cao đẳng hoặc kỹ sư đâu.

Thứ hai, bạn đi làm với những người thợ làm theo kiểu không theo tiêu chuẩn nào, nên cũng chẳng quan tâm gì đến tiêu chuẩn cả. Do đó bạn chỉ biết cách làm của giới giang hồ, mà không biết cách tổ chức của người có học.

Thứ ba, chỉ những người có học thực sự, họ mới biết khiêm tốn. Những người ít học, và chưa thành người lớn thường hay háu đá.

Vì vừa không biết (nói thẳng ra là dốt) lại vừa kiêu ngạo, nên cứ phát biểu theo kiểu đó, rất nguy hiểm cho những người mới vào nghề. Họ không phân biệt được đúng, sai, và cứ nhắm mặt mà tin vào những tư tưởng kiểu giang hồ đó, sẽ hỏng cả cuộc đời nghề nghiệp của họ. Chứ những người có hiểu biết như bác Quang Hien, bác ViVanPham, cô Nhóc... chỉ cần một lần tranh luận đã biết, và cảm thấy không cần tranh luận với bạn rồi. Họ không tranh luận với đầu gối, bạn hiểu chứ?

Tôi thấy 2 mod ở box này quá hiền. Nếu như tôi là mod tôi đã cư xử cứng rắn hơn.

Tôi làm trong ngành điện hơn 30 năm nay, tôi chưa thấy bất kỳ người thợ nào vừa thiếu hiểu biết, vừa liều và vừa kiêu ngạo như bạn cả.

Có lẽ bạn nên tải các tập tin về an toàn và TCVN mà mod Nhóc đưa lên, dọc cho kỹ, sẽ thấy mình sai thế nào, và mới biết sự học cần thiết ra sao. Nếu cần thì nên ra các trung tâm dạy nghề học thêm một khóa cơ bản về điện. Có được học thì mới biết khiêm tốn, bạn à.

Rất tiếc phải nặng lời với bạn, nhưng nếu không thì tình trạng này cứ tiếp tục, tôi tiếc cho sự nghiêm túc của diễn đàn.

Và tôi cũng chỉ nói 1 lần. Cả năm nay tôi mới viết 1 bài, tôi cũng sẽ không phí công viết thêm bài nào nữa đâu,.
        Last edited by quocthai; 22-11-2009, 11:48.

Comment

Nguyên văn bởi banhmytron
          gửi anh qt
          theo tôi anh đã đi quá rồi đấy.
          hiện nay sách vở nặng về bán chữ, cái cần tìm thì không thấy, mà giá thì như trên trời, việc này cả xã hội biết
          các cơ sở dạy nghề cũng không lý tưởng như anh nghĩ, vì công việc như chúng tôi làm thì có lẽ cũng ít nơi dạy được.
          các trường học thì hay có chuyện chạy điểm, chạy bằng, người đứng lớp nhiều khi không đạt chuẩn.
          sơ qua đẻ anh biết có cần tranh luận với anh không.
          tôi có xem một số trang và có thấy dư luận về trang này, có lẽ anh cũng ở trong vài dư luận ấy chăng.
          có ae đang kêu gọi giúp đỡ sửa nhiều máy hàn tig , anh có tài thì thử sức đi, có hơn than thở 30 năm mới viết 1 bài. hình như anh là giảng viên trong 1 trường nào đó của nhà nước.
          Bác tiếp tục viết bài kiểu spam và dạy đời!
          Nếu bác thấy có dư luận thì không nên vào đây.
          Bác sửa được máy hàn TIG thì có gì đâu mà kể? Ở đây có anh em còn chế tạo được ra nó cơ!
          Đây là bài cuối cùng của bác ở chủ đề này và có thể là của diễn đàn này đấy

Comment

em vẫn có 1 số điểm chưa hiểu
            Tủ của mình thì dây N nối qua van chống sét xuống đất, nếu theo tiêu chuẩn an toàn thì day N nối đất, như vậy sẽ nối tắt qua con van chống sét, như vậy chống sét ko có tác dụng j ở đây
            Nếu dây N nối đất (vỏ tủ) thì khi đứt dây N thì các thiết bị trong tủ vẫn hoạt động bìn thường, thậm chí điện áp còn được nâng lên đối với nơi điện áp yếu. Nhưng lúc đó hệ thống lấy nguồn từ day L - đất, như thế này lại mất an toàn phải ko.
            Chỗ em cấm ko cho nối trung tính chung với hệ thống tiếp đất vì sợ mất an toàn khi bị đứt dây trung tính.
            Các bác thì nói nên đấu trung tính xuống đất
            Vậy là như nào ah.
            Em lập ra luồng này chỉ mong hiểu thêm về hệ thống điện, nắm thêm kiến thức để làm việc, góp phần tạo thêm sự an toàn cho hệ thống và người vận hành. Các bác đều giúp e rất nhiệt tình, em rất cảm ơn. Chuyện mất đoàn kết với anh em trong diễn đoàn là chuyện ko nên, dĩ hòa vi quý, vì diễn đàn của chúng ta
            Em xin cảm ơn

Comment

Cho em hỏi
              Cách tính Hiệu Điện Thế giữa dây nối đất và dây trung hòa là như thế nào .với mạng 220V

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                Mình không hiểu bên trong cái tủ điện của bạn có những gì, công suất bao nhiêu ?
                Nếu công suất nhỏ trên dưới 1KW thôi thì dùng mát đất được, đúng là những nơi điện yếu thì mát đất có thể nâng được điện áp lên vì khi đó chỉ bị sụt áp trên dây pha thôi. Vấn đề chính là bạn lấy mát đất như thế nào, chôn sâu bao nhiêu, diện tích tiếp xúc, điện trở đất khu vực đó ra sao ....
                Muốn kiểm tra xem tủ nào không dùng dây trung tính (N) thì chỉ cần đo dòng (kẹp dòng) ở dây trung tính là biết ngay. Nếu dòng bằng 0 trong khi thiết bị vẫn hoạt động thì tủ đó đang dùng mát đất !
                Cho em hỏi là nếu đang có điện mà bị mất điện đột ngột mình kiểm tra như nào ạ, ý em là trường hợp bị đứt dây ấy ( kiểm tra Atomat tổng thì vẫn bình thường) ?

Comment

Nguyên văn bởi han_nang_008 Xem bài viết
                  em vẫn có 1 số điểm chưa hiểu
                  Tủ của mình thì dây N nối qua van chống sét xuống đất, nếu theo tiêu chuẩn an toàn thì day N nối đất, như vậy sẽ nối tắt qua con van chống sét, như vậy chống sét ko có tác dụng j ở đây
                  Nếu dây N nối đất (vỏ tủ) thì khi đứt dây N thì các thiết bị trong tủ vẫn hoạt động bìn thường, thậm chí điện áp còn được nâng lên đối với nơi điện áp yếu. Nhưng lúc đó hệ thống lấy nguồn từ day L - đất, như thế này lại mất an toàn phải ko.
                  Chỗ em cấm ko cho nối trung tính chung với hệ thống tiếp đất vì sợ mất an toàn khi bị đứt dây trung tính.
                  Các bác thì nói nên đấu trung tính xuống đất
                  Vậy là như nào ah.
                  Em lập ra luồng này chỉ mong hiểu thêm về hệ thống điện, nắm thêm kiến thức để làm việc, góp phần tạo thêm sự an toàn cho hệ thống và người vận hành. Các bác đều giúp e rất nhiệt tình, em rất cảm ơn. Chuyện mất đoàn kết với anh em trong diễn đoàn là chuyện ko nên, dĩ hòa vi quý, vì diễn đàn của chúng ta
                  Em xin cảm ơn
                  bạn phải hiểu thế này:hệ thống dây nối đất có 3 loại:nối đất an toàn-nối đất làm việc-nối đất chống sét
                  trong đó:
                  -nối đất an toàn sẽ đấu vào vỏ tủ và vỏ máy (nếu xảy ra rò điện thì đòng điện sẽ đc tản xuống đất)
                  -nối đất làm việc hay còn gọi là dây trung tính:dùng cho các thiết bị dùng điện 220v
                  -nối đất chống sét thì đc lắp ở các trạm biến áp và các đường dây truyền tải

Comment

Nguyên văn bởi han_nang_008 Xem bài viết
                    EM ko biết hỏi vấn đề này ở chủ đề nào, có j sai mod bỏ qua
                    Cho e hỏi 1 tủ điện, có nối đất an toàn, sử dụng điện 1 pha thì khi bị đứt dây trung tính (dây N) thì có hiện tượng xảy ra, bị mất an toàn như thế nào, các thiết bị trong tủ vẫn hoạt động bình thường chứ,
                    Nếu khi đứt dây trung tính mà các thiết bị vẫn hoạt động bình thường, thì mình kiểm tra bằng cách nào đẻ biết được đã bị đứt dây trung tính
                    Các thiết bị một pha sử dụng trong hệ thống điện 3 pha hay 1 pha khi mất TT mà vẫn hoạt động bình thường là do có nối đất trung tính ở đầu và cuối đường dây, lúc này đất sẽ có vai trò như dây TT giúp các thiết bị tiếp tục hoạt động; tuy nhiên, không thể lợi dụng điều này để tiết kiệm dây dẫn vì nếu tải quá lớn hay đứt dây tiếp đất thì sẽ rất "vui".
                    Do dây trung tính sẽ có dòng dù lớn hay nhỏ, hệ thống 3 pha khó có thể cân bằng tuyệt đối, hệ thống một pha thì dĩ nhiên trung tính sẽ có dòng. dùng ampe kìm đo dòng trung tính ở đầu và cuối đường dây sẽ biết ngay

Comment

bài này tranh luận hay quá, tôi nghĩ có thể đây là 1 phát minh vĩ đại của vn.

tôi đã lắp các công trình, chưa có nơi nào cho nối trung tính xuống đất, từ các tủ điện 100 a tới hàng ngàn a.
                      .
                      bác nói hay quá;giờ chỗ em điện lực họ "lỡ" nối dây trung tính xuống đất hết rồi (cách một trụ điện có một trụ có dây nối đất). bác làm ơn vào đây giúp họ tháo hết các dây này ra cho đúng với cái câu: "chưa có nơi nào cho nối trung tính xuống đất"

Comment

Cả nhà cho mình hỏi, mình muốn làm 1 tiếp địa chống sét nguồn ngay biến áp thì đặt gần tiếp địa dây trung tính có sao không? Có hiện tượng lặp tiếp địa làm hư thiết bị cắt sét không? Khoản cách bao nhiêu mét mới an toàn?

Comment

Về tác giả

Collapse

han_nang_008 Tìm hiểu thêm về han_nang_008

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X