Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn TIG

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Đúng rồi bạn, mình đoán máy mất nguồn cấp cho biến áp ở board cao áp nên mất lửa, nhưng mình ko tìm dc nguyên nhân gây mất nguồn này khi chuyển sang hàn tig.
    tại vì máy có jack 2 chân lấy nguồn từ board đầu ra mostfet cấp cho board dưới đồng thời cấp cho relay nuôi biến áp khi bấm cò kích lửa, khi ở chế độ arc thì đo ở jack này hơn 600v, mà chuyển sang chế độ tig thì mất nguồn này.
    Thanks bạn đã góp ý.!!!
    ah sẳn tiện cho mình hỏi, mình có máy hàn legi arc 220 màu vàng sử dụng linh kiện dán, máy hàn bình thường nhưng lửa ra hỗn hay dính mass, kiểu như ko đủ nguồn cấp hay sao đó máy phát ra tiếng kêu, đèn báo nguồn công suất nháy khi dính mass, nguồn 310vdc từ tụ xã chậm. khi tắt máy nguồn 310v ko xã, máy sử dụng board nguồn riêng cấp nguồn 12 va 15 cho board hiển thị và điều khiển kích cho biến áp kích fet kết hợp với nguồn từ 310v cấp cho biến áp khác cấp nguồn vào biến áp kích fet.

Comment

minh có máy hàn tig nó xuất d/áp 50v nhưng lại không có tiếng rít rít vì tiếp điểm cao áp không duy trì dc. cho mình hỏi nguyên nhân là gì và sửa nó thế nào mong các bạn chi giúp ! no như z có phải hư phần cao áp k ạ? máy mình dùng loại fil-tech tig 200A

Comment

bạn kiểm tra xem có hư bo cao áp không, tig thì phải kích liên tục mới có đánh lửa, kiểm tra 2 má đánh lửa có bị bẩn không

Comment

Nguyên văn bởi kimngan91 Xem bài viết
          bạn kiểm tra xem có hư bo cao áp không, tig thì phải kích liên tục mới có đánh lửa, kiểm tra 2 má đánh lửa có bị bẩn không
          lau chùi sạch hết rùi mà vẫn k co lửa. nó k duy trì đánh lửa đc như z là sao k hiểu nổi.lúc bóp công tắc nó có lửa nhưng k duy trì đc. như z la hư cao áp k hay mất nguồn cao áp z bạn

Comment

máy 200 thì công tắc mỏ không có chức năng tự giữ bạn nhé

Comment

Xin chào admin và các bạn!
              Mình gặp phải máy hàn tig hiệu jasic, bệnh lạ, khi bật nguồn thì đóng nguồn van mở khí luôn, không ngắt, máy vẫn hàn bình thường.
              Mình đã kiểm tra thì thấy tụ 47u 50v không xã nên kích đóng cho con irfz24n, khi chập xã tụ này thì irfz24n ngưng dẫn, mình không biết nguyên nhân nào, mong các bạn góp ý giúp đỡ.
              Thanks!!!

Comment

Chào mọi người mình có con máy hàn hiệu inverter tig - 160M vẫn hàn bình thường, thinh thoảng nó lại không đóng rơ le hơi và như bị mất mát,giữ cò một lúc thì lai hàn dc và cứ hay như vậy mình ko hiểu nó bị bệnh gì, kính mong các pro chỉ giúp Xin cảm ơn.
                Last edited by badaotaithe; 14-11-2014, 21:18.

Comment

E chào các bác em có con máy han tig 200a bật lên BT hoạt động BT nhưng khi bấm cò thì cao áp đánh lửa không đều rít cái lại ngưng và cứ như thế . không có hồ quangem chưa chạm máy hàn nhiều chưa biết kiểm tra từ đâu mong mọi người chỉ giúp em với

Comment

Em chào các tiền bối xin phép cho em ké chút ạ.em có máy Hàn tig 200a hiệu Hồng kí không hiểu sao tự dưng tịt cao áp cũng không đáng lửa bấm công tắc chỉ thấy rơi khí đóng thôi ạ ko bít nó hỏng gì nữa nhờ các cao thủ phán giúp để đệ mua đồ về thay ạ em cảm ơn chúc cả nhà mạnh giỏi ạ

Comment

các bác cho e hỏi e có con máy hàn ZX7 hàn rất yếu que 2 li nó chỉ xẹt xẹt thôi khi chấm hàn e đo thấy nguồn từ mạch khiển cũng tụt theo mà e thấy tụ lọc vẫn tốt xin được trợ giúp.

Comment

Nguyên văn bởi letan80 Xem bài viết
                        các bác cho e hỏi e có con máy hàn ZX7 hàn rất yếu que 2 li nó chỉ xẹt xẹt thôi khi chấm hàn e đo thấy nguồn từ mạch khiển cũng tụt theo mà e thấy tụ lọc vẫn tốt xin được trợ giúp.
                        Kiểm ra lại điện áp ra và phản hồi dòng điện. Mạch có báo OC hay không ? Nếu dòng hàn không đủ thì thử điều chỉnh biến trở trên bo từ chấu giữa của biến trở chỉnh dòng đến con OPAMP so sánh dòng trên bo nhỏ. Ngoài ra cần kiểm tra lại tiếp điểm relay trên bo nguồn.

Comment

Kiem tra lai semi tiep xuc voi day han

Comment

các bạn cho minh hỏi chút ,, minh co con máy han hieu rilan TIC va MMA ...khi moi nhận may thì chét mot con IRF450 minh thay thê bàng con J15N50D..máy chay bnh thuong .. sò khong nóng nhung hàn duocj 2 ngay nó lai chét tiếp .. minh dã kt dao dong van đu 100KHZ mạch driver van tôt ...mong cac cao thu chi giao ... xin cảm on

Thảo thao sửa chữa điện tử - điện dân dụng

Tân lập_sông lô_ vĩnh phúc

Hotel: 0989343643

Comment

Máy hàn của em sao hàn nó không chảy dc que hàn. lúc trước thì hàn ok !! nhờ máy bác chuẩn bệnh dùm em với
                              máy hãng KINGLONG ZX7 - 200

Comment

Nguyên văn bởi akyakya Xem bài viết
                                [ATTACH]86269[/ATTACH]
                                Nhờ các Pro chỉ cách kiểm tra cái bo con máy Tig 200A này , mở máy lên ko hàn đựoc gì , quạt 220V vẫn chạy, đèn bo ko báo sáng , mình đoán ở bo này mà ko biết kiểm tra thế nào . mong chỉ giúp
                                Kiểm tra lại relay ở bo nguồn và mạch dao động nguồn 24V.

Comment

Về tác giả

Collapse

Unitel Tìm hiểu thêm về Unitel

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X