Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Năng lượng tái tạo - nối lưới điện như thế nào

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Năng lượng tái tạo - nối lưới điện như thế nào

Chào các bạn!
    Hôm rồi có đi tham quan triển lãm năng lượng tái tạo tại Quận Tân Bình thấy sơ đồ nối lưới của công ty Việt Linh rất hay nhằm tiết kiệm năng lượng.
    Giải thích sơ qua sơ đồ mình gửi:
    1. Grid tie inverter: inverter nối lưới nhằm đáp ứng đầy đủ các thông số về pha, tần số, độ lớn... để nối lưới điện
    2. Generator capacity mains meter: Đồng hồ để chỉ điện năng tạo ra từ solar và panel
    3. Mains meter: Đồng hồ của điện lực
    4. Load: Tải
    -Nếu đồng hồ điện tử của điện lực (Chống quay ngược) thì sơ đồ 1 điện tạo ra từ năng lương mặt trời và năng lượng gió vẫn được cấp vào đồng hồ liệu có ảnh hưởng gì không?
    -Với sơ đồ 2 khi dùng nhiều tải thì năng lượng ưu tiên vào tải thiếu phần nào thì lấy bù thêm từ lưới điện (theo giải thích của công ty Việt Linh) có đúng không? Nếu tải không dùng thì điện năng tạo ra cấp ngược vào lưới điện vậy có ảnh hưởng gì không?
    -Cách nối 1 và 2 khác nhau như thế nào?
    Xin mod và các cao thủ giải đáp giúp tôi. Cảm ơn rất nhiều
    Attached Files

1/. Nếu đồng hồ chính chống quay ngược, năng lượng phát ra nếu không sử dụng hết cho tải, sẽ phát lên lưới. Nhưng công tơ chống quay ngược sẽ không quay.

2/. Với sơ đồ 2 khi dùng nhiều tải thì năng lượng ưu tiên vào tải thiếu phần nào thì lấy bù thêm từ lưới điện (theo giải thích của công ty Việt Linh) có đúng không? Điều này đúng. điện năng cấp ngược ra lưới được hay không, có ảnh hưởng gì không phụ thuộc vào bộ inverter. nếu inverter đã thiết kế để làm việc ở chế độ này thì không có vấn đề gì.

3/. Sơ đồ 1: nếu điện năng phát ra lưới, công tơ chính sẽ quay ngược hoặc không quay (nếu có bộ chống quay ngược). Nếu công tơ chính quay ngược: công tơ sẽ trừ cho lượng điện năng phát ra. Nếu công tơ không quay, phần điện năng phát ra không được trừ. Nếu công tơ điện tử: sẽ ghi nhận riêng biệt lượng phát ra và lượng nhận về từ lưới. Nhà cung cấp điện sẽ tính tiền theo công tơ chính.
    Sơ đồ 2: lượng phát ra đi thẳng lên lưới không thông qua công tơ chính. Do đó, công tơ chính ghi nhận lượng điện năng tải tiêu thụ không cần biết nguồn nào. Nhà cung cấp điện lực sẽ tính tiền bằng giá bán điện từ công tơ chính trừ giá mua điện bên công tơ phụ.
    Nhóc thích nghịch điện,
    Nhóc thích xì păm,
    Nhóc thích trêu mấy anh.
    Hi hi.

Comment

Sơ đồ 1 2 công mắc nối tiếp.sơ đồ 2 2 công tơ mắc song song
      với sơ đồ thứ nhất thì 2 công tơ cùng quay vì vậy công điện lực sẽ đo cả điện năng tiêu thụ trên công tơ Đồng hồ để chỉ điện năng tạo ra từ solar và panel và lưới khỏe sẽ phát lên máy phát và ngược lại và Đồng hồ để chỉ điện năng tạo ra từ solar và panel phải có chống quay ngược
      còn sơ đồ thứ hai thì 2 nguồn sẽ tương đương nhau rất lãng phí và load tiêu thụ điện sẽ không biết ở nguồn nào để thanh toán tiền
      hiiii mod nói vẫn chuẩn hơn

Comment

Nếu cả 2 đồng hồ đều chống quay ngược (để tính lượng điện tạo ra từ solar và wind turbine) thì mình thấy sơ đồ 2 lợi hơn chứ. Sơ đồ 1 cũng nguy hiểm hơn nếu có sự cố.
        -Với sơ đồ 1 cả lưới điện và nguồn từ năng lượng tái tạo đều đi vào mains meter, khi sử dụng tải thì mians meter vẫn quay để chỉ thị năng lượng do mình sử dụng mà không cần biết từ nguồn nào cấp
        -Với sơ đồ 2 khi mình sử dụng thì năng lượng lấy từ solar và lưới điện cùng 1 lúc (nếu tải sử dụng lớn) khi đó mới có tính năng tiết kiệm năng lượng (vì chỉ lấy một phần từ lưới điện thôi phần còn lại lấy từ solar nên mains meter chỉ đếm phần điện năng tiêu thụ từ lưới điện.
        Không biết như thế có đúng không? nếu sai xin mọi người chỉ giúp.
        Cho hỏi luôn inverter đó có chức năng gì đặc biệt nhỉ? Nếu mình chỉ có một inverter nối lưới thường (chỉ bảo đảm điều kiện nối lưới: độ lệch pha, tần số, biên độ...) nối như sơ đồ 2. Khi này 2 nguồn nối song song cùng nhau vậy thì khi sử dụng tải thì năng lượng sẽ đi vào tải như thế nào? cả 2 nguồn cùng một lúc hay từ một nguồn solar trước ( dùng toàn bộ năng lượng từ đây tạo ra) sau đó phần thiếu sẽ lấy tiếp từ lưới điện, Hay toàn bộ từ lưới điện còn năng lượng từ solar thì bỏ không? nếu vậy thì solar không có ích lợi gì à?
        Mình hỏi vậy vì inverter nối lưới của Viet Linh khá đắt, muốn dùng một loại khác cũng nối lưới để thay thế không biết cần chức năng đặc biệt gì khác không? (nhằm ưu tiên sử dụng năng lượng tạo ra từ solar trước ấy mà)?
        Thank all reply me

Comment

có bạn nào biết giá bán một cái inverter 500w như trên sơ đồ là bao nhiêu không vậy

Comment

Nguyên văn bởi minhcpl Xem bài viết
            có bạn nào biết giá bán một cái inverter 500w như trên sơ đồ là bao nhiêu không vậy
            Kích điện hòa lưới (grid tied inverter) của Trung quốc sản xuất với thông số như sau:
            Điện áp vào : 10-28VDC
            Công suất tối đa : 500W
            Điện áp làm việc : 180-275VAC
            Giá xấp xỉ 2triệu VND (mình mua vào tháng 05/2011 )> Tuy nhiên qua sử dụng thấy hiệu quả thấp hơn so với mô hình nạp vào bình ắc quy, nên mình tạm thời không dùng nữa. Mạng điện mặt trời của mình sử dụng tấm pin 100W- nhưng khi dùng bộ này công suất trả lại lưới điện chỉ khoảng 30W.

Comment

Chào bác HoaNang.
              Bác cho mình xin sơ đồ nối lưới của bác được không? Cho mình hỏi inverter nối lưới của Trung Quốc dùng như thế nào? Mình cũng định mua dùng nhưng mà vẫn lăn tăn vấn đề nối lưới, vì quy định nước mình chưa cho phép nối lưới. Bạn cho hỏi thêm khi không dùng tải thì điện năng sẽ cấp ngược ra ngoài lưới điện vậy có ảnh hưởng gì không?
              Dùng để nạp ác quy cũng tốt nhưng mình thấy hiệu năng chưa cao vì hiện giờ chưa mất điện nhiều nên khi đầy thì hơi phí. Có gì không đúng xin bác giải thích giúp. Thanks bác. Mình cũng có ý định đầu tư để sử dụng lâu dài nhằm tiết kiệm điện mà không biết hiệu suất thế nào vì đang còn lăn tăn đầu tư thì tương đối lớn nhưng nếu hiệu suất Ok thì cũng ráng chấp nhận vì tình hình giá điện đang ngày một tăng
              Các bác có kinh nghiệm và kiến thức xin chỉ giúp. thanks alot

Comment

Nguyên văn bởi 147963 Xem bài viết
                Chào bác HoaNang.
                Bác cho mình xin sơ đồ nối lưới của bác được không? Cho mình hỏi inverter nối lưới của Trung Quốc dùng như thế nào? Mình cũng định mua dùng nhưng mà vẫn lăn tăn vấn đề nối lưới, vì quy định nước mình chưa cho phép nối lưới. Bạn cho hỏi thêm khi không dùng tải thì điện năng sẽ cấp ngược ra ngoài lưới điện vậy có ảnh hưởng gì không?
                Dùng để nạp ác quy cũng tốt nhưng mình thấy hiệu năng chưa cao vì hiện giờ chưa mất điện nhiều nên khi đầy thì hơi phí. Có gì không đúng xin bác giải thích giúp. Thanks bác. Mình cũng có ý định đầu tư để sử dụng lâu dài nhằm tiết kiệm điện mà không biết hiệu suất thế nào vì đang còn lăn tăn đầu tư thì tương đối lớn nhưng nếu hiệu suất Ok thì cũng ráng chấp nhận vì tình hình giá điện đang ngày một tăng
                Các bác có kinh nghiệm và kiến thức xin chỉ giúp. thanks alot
                Mình dùng cách đấu nối giống sơ đồ 2, không có con generation meter. Công suất ngõ vào bộ inverter từ 9h - đến 15h đạt khoảng 45W ( 15V-3A ), cho hiệu suất bộ inverter là 70% thì ta còn xấp xỉ 30W cấp cho lưới. Ngoài khoảng thời gian đó, công suất từ tấm pin đưa ra không đủ nên bộ inverter hòa lưới liên tục rơi vào trạng thái điều chỉnh công suất hoặc khởi động lại-->hiệu suất không cao. Hiện nay mình đã chuyển qua mô hình off grid, tuy phải tốn thêm con ắc quy nhưng tận dụng được khoảng thời gian có nắng từ 6h-17h để nạp ắc quy.Tuy nhiên nếu các bác định đầu tư công suất lớn thì ắc quy là vấn đề nan giải đấy ( tuổi thọ ắc quy ở 25 độ C loại tốt nhất cũng chỉ khoản 10 năm ).Trong mô hình grid tie nếu công suất tiêu thụ thấp hơn công suất bộ inverter đưa ra thì phần công suất dôi ra đó sẽ trả ngược ra lưới điện ( biếu không cho EVN ). Chúc bác đầu tư đúng hướng.

Comment

Thanks bạn HoaNang đã trả lời rất rõ ràng. Đúng là vấn đề về ác quy làm mình hơi đau đầu, thứ nhất về chi phí, thứ 2 nếu đầu tư mức trung bình thì nó hơi bị chiếm diện tích cũng như vấn đề về không khí thế nên mình mới chọn loại grid tie.
                  Vì nhà có người ở nhà suốt ngày nên cũng sẽ tận dụng được phần lớn năng lượng tạo ra, cũng chỉ biếu không cho bác EVN một chút mà thôi. Hy vọng thời gian tới EVN sẽ cho phép nối lưới và bán điện dư thừa. Nếu bộ của bác đầu tư thêm công suất của Pin mặt trời có lẽ rất khả thi, vì có lẽ ngõ vào của bộ inverter không đủ nên không tận dụng được thêm các khoảng thời gian khác. Khi không đủ inverter tự động restart và điều chỉnh công suất? restart thì mình hiểu còn điều chỉnh công suất là sao nhỉ?
                  Hỏi bạn thêm câu nữa nếu năng lượng mặt trời mình tạo ra khoảng 1KW còn tải mình tiêu thụ 1,5Kw thì lượng tiêu thụ sẽ như thế nào nhỉ (theo cách nối sơ đồ thứ 2 đó)? Nó sẽ sử dụng hết 1 KW do điện mặt trời tạo ra rồi lấy thêm 0.5 KW từ lưới điện hay nó sẽ lấy đều từ 2 nguồn (lưới điện và nguồn do năng lượng mặt trời tạo ra) mỗi bên 0,75KW? hay nó lấy như thế nào??? Ý mình là khi có 2 nguồn cấp cùng lúc cấp cho tải (ở đây đảm bảo các điều kiện để 2 nguồn có thể nối với nhau) thì làm sao biết nó lấy điện năng từ mỗi nguồn bao nhiêu?
                  Nhờ bạn và các bạn khác trả lời giúp. Cảm ơn nhiều. Vì đầu tư cũng tương đối lớn so với kinh tế của mình nên hỏi hơi nhiều hy vọng đầu tư không bị sai lầm mong các bạn cho ý kiến nha.

Comment

Thanks bạn HoaNang đã trả lời rất rõ ràng. Đúng là vấn đề về ác quy làm mình hơi đau đầu, thứ nhất về chi phí, thứ 2 nếu đầu tư mức trung bình thì nó hơi bị chiếm diện tích cũng như vấn đề về không khí thế nên mình mới chọn loại grid tie.
                    Vì nhà có người ở nhà suốt ngày nên cũng sẽ tận dụng được phần lớn năng lượng tạo ra, cũng chỉ biếu không cho bác EVN một chút mà thôi. Hy vọng thời gian tới EVN sẽ cho phép nối lưới và bán điện dư thừa. Nếu bộ của bác đầu tư thêm công suất của Pin mặt trời có lẽ rất khả thi, vì có lẽ ngõ vào của bộ inverter không đủ nên không tận dụng được thêm các khoảng thời gian khác. Khi không đủ inverter tự động restart và điều chỉnh công suất? restart thì mình hiểu còn điều cưhỉnh công suất là sao nhỉ?
                    Hỏi bạn thêm câu nữa nếu năng lượng mặt trời mình tạo ra khoảng 1KW còn tải mình tiêu thụ 1,5Kw thì lượng tiêu thụ sẽ như thế nào nhỉ (theo cách nối sơ đồ thứ 2 đó)? Nó sẽ sử dụng hết 1 KW do điện mặt trời tạo ra rồi lấy thêm 0.5 KW từ lưới điện hay nó sẽ lấy đều từ 2 nguồn (lưới điện và nguồn do năng lượng mặt trời tạo ra) mỗi bên 0,75KW? hay nó lấy như thế nào??? Ý mình là khi có 2 nguồn cấp cùng lúc cấp cho tải (ở đây đảm bảo các điều kiện để 2 nguồn có thể nối với nhau) thì làm sao biết nó lấy điện năng từ mỗi nguồn bao nhiêu?
                    Nhờ bạn và các bạn khác trả lời giúp. Cảm ơn nhiều. Vì đầu tư cũng tương đối lớn so với kinh tế của mình nên hỏi hơi nhiều hy vọng đầu tư không bị sai lầm mong các bạn cho ý kiến nha.
                    Đối với con inverter hòa lưới của mình thì khởi động lại= không cấp điện ra phía AC khoảng 5s , điều chỉnh công suất = cấp điện ra trong vòng vài ms rồi ngắt, dò trạng thái AC và cấp điện ra.....cứ thế v.v và vv, nói chung trạng thái này là nó cứ thăm dò đường AC rồi nhấp nhổm không dám chạy hết công suất. Theo mình biết thì đối với inverter hòa lưới thì nó được thiết kế theo kiểu uư tiên cấp hết công suất của nó ra lưới, muốn biết nó lấy bao nhiêu công suất thì cứ mắc cái công tơ điện vào đó mà kiểm tra, thế thôi. Về mặt kinh tế mà nói, đầu tư điện mặt trời ở thời điểm này có lẻ là sai lầm đấy, bác cứ tính hết giá thành đầu tư rồi chia với công suất thử xem giá thành của nó với EVN là bao nhiêu. Chúc vui

Comment

Nguyên văn bởi HoaNang Xem bài viết
                      Đối với con inverter hòa lưới của mình thì khởi động lại= không cấp điện ra phía AC khoảng 5s , điều chỉnh công suất = cấp điện ra trong vòng vài ms rồi ngắt, dò trạng thái AC và cấp điện ra.....cứ thế v.v và vv, nói chung trạng thái này là nó cứ thăm dò đường AC rồi nhấp nhổm không dám chạy hết công suất. Theo mình biết thì đối với inverter hòa lưới thì nó được thiết kế theo kiểu uư tiên cấp hết công suất của nó ra lưới, muốn biết nó lấy bao nhiêu công suất thì cứ mắc cái công tơ điện vào đó mà kiểm tra, thế thôi. Về mặt kinh tế mà nói, đầu tư điện mặt trời ở thời điểm này có lẻ là sai lầm đấy, bác cứ tính hết giá thành đầu tư rồi chia với công suất thử xem giá thành của nó với EVN là bao nhiêu. Chúc vui
                      Thanks bạn nhiều. Đúng là đầu tư điện mặt trời thời điểm này có lẽ không bằng gửi tiết kiệm rùi lấy tiền lãi để trả tiền điện. Vì thế mình mới có thêm phương án lựa chọn năng lượng gió, cũng giống với năng lượng mặt trời thôi nhưng có thể tận dụng cả ngày miễn là khu vực mình ở có gió và giá thành cũng tương đối. Theo mình tìm hiểu thì giá trọn bộ cho khoảng 1KW wind power khoảng 50 triệu, giá đó có thể chấp nhận được với tỉ lệ trượt giá tiền và tốc độ tăng tiền điện hiện nay. Cảm ơn tất cả mọi người đã đóng góp ý kiến

Comment

Thanks bạn nhiều. Đúng là đầu tư điện mặt trời thời điểm này có lẽ không bằng gửi tiết kiệm rùi lấy tiền lãi để trả tiền điện. Vì thế mình mới có thêm phương án lựa chọn năng lượng gió, cũng giống với năng lượng mặt trời thôi nhưng có thể tận dụng cả ngày miễn là khu vực mình ở có gió và giá thành cũng tương đối. Theo mình tìm hiểu thì giá trọn bộ cho khoảng 1KW wind power khoảng 50 triệu, giá đó có thể chấp nhận được với tỉ lệ trượt giá tiền và tốc độ tăng tiền điện hiện nay. Cảm ơn tất cả mọi người đã đóng góp ý kiến
                        Giá trọn bộ 1kW wind power bác tính 50 triệu là mua đồ Tàu phải không bác. Em cũng đang làm wind turbine 1kW, nhưng giá thành sản xuất 1 bộ bao gồm động cơ, inverter grid tie hoặc offline đã lớn hơn 30 chai rồi. Không biết ở VN mình thì thị trường ra sao. Đang lên kế hoạch tìm nhà đầu tư rồi phát triển bộ made in VN đây.
                        The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Nguyên văn bởi chestnut Xem bài viết
                          Giá trọn bộ 1kW wind power bác tính 50 triệu là mua đồ Tàu phải không bác. Em cũng đang làm wind turbine 1kW, nhưng giá thành sản xuất 1 bộ bao gồm động cơ, inverter grid tie hoặc offline đã lớn hơn 30 chai rồi. Không biết ở VN mình thì thị trường ra sao. Đang lên kế hoạch tìm nhà đầu tư rồi phát triển bộ made in VN đây.
                          Không biết là đồ gì nữa, vì thấy 50 chai vẫn hơi mắc nên mình còn tìm nhiều nguồn khác xem có rẻ hơn không? Tự mò tự lắp xem thế nào? Bác làm cho bên nào? Công ty bác ở đâu? Có sản phẩm chưa? Hàng hóa thế nào và xuất xứ từ đâu? nếu có thể mình có thể đi xem không? Biết đâu có thể hợp tác. Có gì bác reply tôi vào hòm thư ph_cuongnb2004@yahoo.com hoặc vietcuong1982@gmail.com. Thanks bác

Comment

Không biết là đồ gì nữa, vì thấy 50 chai vẫn hơi mắc nên mình còn tìm nhiều nguồn khác xem có rẻ hơn không? Tự mò tự lắp xem thế nào? Bác làm cho bên nào? Công ty bác ở đâu? Có sản phẩm chưa? Hàng hóa thế nào và xuất xứ từ đâu? nếu có thể mình có thể đi xem không? Biết đâu có thể hợp tác. Có gì bác reply tôi vào hòm thư ph_cuongnb2004@yahoo.com hoặc vietcuong1982@gmail.com. Thanks bác
                            Hiện tại mình và nhóm bạn đang làm prototype thôi, chưa có ra thương mại vì chưa tìm được nhà đầu tư. Nhóm mình làm từ turbine gió đến inverter đều made in VN. Hy vọng tụi điện lực cho phép bán điện, lúc đó mảng năng lượng xanh mới phát triển.
                            The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Nếu bạn có thông tin gì thì cứ gửi cho tôi xem thế nào? về thông số kỹ thuật, tính năng của turbine cũng như inverter, bạn đã test thử sản phẩm của mình chưa? Nếu có khả thi biết đâu....càng nhiều thông tin càng tốt

Comment

Về tác giả

Collapse

147963 Tìm hiểu thêm về 147963

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X