Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IGBT,MOSFET, hiểu biết và các mạch ứng dụng.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bác thành viên tích cực nói chính xác, đó là những kiến thức chung và cơ bản,
    Khi đụng trận vào các mạch thì quá đau đầu luôn.
    Mosfet cũng thường dùng cho các mạch nguồn dao động xung nữa
    TANTIEN TEXTILE JOINT STOCK COMPANY
    Binh Tan Zone - Vinh Nguyen Ward - Nhatrang City - Khanhhoa Province - Vietnam

Vo Le Duc Thanh
    Mobile : +84 982 82 26 08
    Email :namthanhnam0826@yahoo.com

Comment

• mosfet

Nguyên văn bởi congdatquan Xem bài viết
      Không dùng tụ bootstrap thì mạch của bác chỉ cần điều khiển Fet đơn thôi.nhưng nếu mạch của bạn có dùng cầu H thì nên dùng tụ.nếu là điều khiển thông thường thì không dùng tụ cũng không sao(nếu có chỉ là lọc nguòon thôi).mosfet bị trùng dẫn tức là 2 con Fet ở 2 kênh khác nhau trong mạch cầu cùng dẫn.(ngắn mạch nguồn cung cấp cho tải)Bạn chỉ cần post hình mạch Sematic là xem được rồi
      Chào Bác! hiện giờ em hơi bận. vì phải vào kỳ thi. khi nào em thi xong em ráng vẽ cho anh xem hình của board trung Quốc làm?? Bác ráng chờ em nha?

Comment

• Nguyên văn bởi thluat Xem bài viết
        Chào Bác! hiện giờ em hơi bận. vì phải vào kỳ thi. khi nào em thi xong em ráng vẽ cho anh xem hình của board trung Quốc làm?? Bác ráng chờ em nha?
        Trên này không thiếu các cao thủ.chỉ vì dấu nghề nên nói chuyện với nhau những j họ đã trải qua mạch thực nghiệm.nên ai chưa từng làm bao giờ sẽ không hiểu được,Còn bạn đã từng làm rồi thì cứ đặt câu hỏi chắc chắn sẽ có người giải đáp cho bạn
        NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• bro Congdatquan có gì mà bức xúc thế?
          to cuongtiamo áp ra trên tụ 1000u, mạch có 2 tụ 1000u lận nha bạn !!!!
          bạn nên kiểm tra xung kích cho E Mosfet xem có đủ làm nó dẫn bão hòa ko ?

cái vụ mosfet tại sao kênh N áp dương và kênh P áp âm trong sách về điện tử, linh kiện hay ... đều có Mosfet và có đề cập Có thể là nó viết quá dài dòng và khó hiểu .
          , mà mosfet bạn nói là mosfet D hay mosfet E ?

Comment

• swent: thundernhut Đúng mà.nhiều chuyện là cái cơm gạo (tiền cả đó)nên các cao thủ giữ lại cho mình chứ không thì việt nam đã thành tây lâu rồi.hj thông cảm nhé thundernhut
            NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• Nguyên văn bởi congdatquan Xem bài viết
              swent: thundernhut Đúng mà.nhiều chuyện là cái cơm gạo (tiền cả đó)nên các cao thủ giữ lại cho mình chứ không thì việt nam đã thành tây lâu rồi.hj thông cảm nhé thundernhut
              chào Bác, mạch của em hoạt động gần giống mạch của bạn ''Cuongtiamo'' em sửa lại đôi chút là giống đây. mạch dùng ba con Mosfet. sơ đồ trên là của hai con. còn con thư ba chỉ làm nhiệm vụ ngắn mạch khi chuyển pha của hai con mosfet ở trên nên em ko vẽ ra. bác cho em ý kiến về mạch của Trung Quốc làm xem sao. em cũng đau đầu với nó lắm.

Comment

• Nguyên văn bởi thluat Xem bài viết
                chào Bác, mạch của em hoạt động gần giống mạch của bạn ''Cuongtiamo'' em sửa lại đôi chút là giống đây. mạch dùng ba con Mosfet. sơ đồ trên là của hai con. còn con thư ba chỉ làm nhiệm vụ ngắn mạch khi chuyển pha của hai con mosfet ở trên nên em ko vẽ ra. bác cho em ý kiến về mạch của Trung Quốc làm xem sao. em cũng đau đầu với nó lắm.
                Fet nó kích nhờ điện áp chứ.bạn mắc như mạch pác Cuongtiam.bạn tham khảo mạch này nhé.bạn nên xem lại datasheet của con Fet đi.bạn cứ thử post cái hình mà bạn mắc lên xem thế nào đã.Còn tùy thuộc vào động cơ chạy bao nhiêu V công suất là baoo nhiêu chứ.không thể chonnnnnnnj tùy tiện được
                Attached Files
                Last edited by congdatquan; 13-01-2010, 19:42. Lý do: Nói nhiều quá.
                NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• bạn thluat cho mình xem hình đi chứ nói thế mình ko hình dung ra được.

Comment

• Nguyên văn bởi thundernhut Xem bài viết
                    bro Congdatquan có gì mà bức xúc thế?
                    to cuongtiamo áp ra trên tụ 1000u, mạch có 2 tụ 1000u lận nha bạn !!!!
                    bạn nên kiểm tra xung kích cho E Mosfet xem có đủ làm nó dẫn bão hòa ko ?

cái vụ mosfet tại sao kênh N áp dương và kênh P áp âm trong sách về điện tử, linh kiện hay ... đều có Mosfet và có đề cập Có thể là nó viết quá dài dòng và khó hiểu .
                    , mà mosfet bạn nói là mosfet D hay mosfet E ?
                    Hôm nay test thử mạch,xung kích từ vdk ra đã đúng nhưng V giữa chân S(fet) với điểm B nó ko tạo ra được sóng vuông(do tụ,cuộn dây nó bơm làm cho sóng ra lúc nào cùng bằng nhau),dẫn đến áp ra ko thay đổi khi mình thay đổi f(0=>50hz),tháo con tụ 1000u ở đầu ra ra thì áp ra thay đổi được,nhưng sóng ra lại ko phẳng.Coi nhu bó tay,Đang sài con FET IRFP460

Comment

• bro cuongtiamo này dùng tiếng lóng nhiều quá, ko hiểu gì cả
                      thế sóng ra mong muốn là gì , vuông tam giác hay gì gì ....
                      có phải bro đang làm phương pháp DC - DC dùng kỹ thuật PWM ?
                      nếu vậy thì dùng mạch lọc LC là đúng rùi. Nhưng chú ý là L cuộn dây phải lớn còn giá trị điện dung của tụ phải nhỏ thôi còn nhỏ cỡ nào thì mình ko có biết cách tính , bro thử thay dần các tụ cho tới khi ưng ý với song điện áp ra
                      Last edited by thundernhut; 14-01-2010, 00:21.

Comment

• Nguyên văn bởi thundernhut Xem bài viết
                        bro cuongtiamo này dùng tiếng lóng nhiều quá, ko hiểu gì cả
                        thế sóng ra mong muốn là gì , vuông tam giác hay gì gì ....
                        có phải bro đang làm phương pháp DC - DC dùng kỹ thuật PWM ?
                        nếu vậy thì dùng mạch lọc LC là đúng rùi. Nhưng chú ý là L cuộn dây phải lớn còn giá trị điện dung của tụ phải nhỏ thôi còn nhỏ cỡ nào thì mình ko có biết cách tính , bro thử thay dần các tụ cho tới khi ưng ý với song điện áp ra
                        Hê 2 mấy cái này có công thức tính cả mà.vào trang
                        http://www.irf.com/product-info/hexfet/

hoặc trên diễn đàn đã có người nhắc đến đó bạn ah.không phải dò nữa
                        NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• đâu đâu chỗ nào thế sao mở ra ko thấy nhỉ hay bro cho link chi tiết hơn được ko .

Comment

• tôi không nhớ rõ nhưng chắc chắn nó trong wwebsite tôi đã gửi cho bạn,trong diễn đàn có người đã nêu tên đầy đủ.tôi không nhớ.bạn thử tiimf xem.Sorru vì giờ tôi hơi bận.hẹn các bác thứ 5 tuần sau tôi tìm lại xem.
                            NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• MOSFET BJT, cấu trúc

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                              Hừm !!!!!
                              Tranzito- Mosfet-Bjt được chế tạo như thế nào thì không biết nhưng đều có chung một mục đích .
                              Ngay tên cũng cho ta biết về cấu tạo của MOSFET và BJT.
                              MOSFET cấu tạo từ thế phân cực ngược của kim loại và oxit.
                              BJT cấu tọa dựa trên thế phân cực ngược của 2 chuyển tiếp bán dẫn pha tạp với nồng độ khác nhau.
                              MOSFET và BJT hình như chỉ dùng cung mục đích ở chế độ khóa mà thôi.
                              Press "Thank - Button"

Comment

• Nguyên văn bởi congdatquan Xem bài viết
                                Fet nó kích nhờ điện áp chứ.bạn mắc như mạch pác Cuongtiam.bạn tham khảo mạch này nhé.bạn nên xem lại datasheet của con Fet đi.bạn cứ thử post cái hình mà bạn mắc lên xem thế nào đã.Còn tùy thuộc vào động cơ chạy bao nhiêu V công suất là baoo nhiêu chứ.không thể chonnnnnnnj tùy tiện được
                                chào Pác! sao em post hình lên ko được. hay bác cho em email. em gửi cho Pác!
                                e vào file đính kèm nhưng em up nó ko lên thế mới chết chứ!

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X