Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IGBT,MOSFET, hiểu biết và các mạch ứng dụng.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hi,
    Bác có thể làm cầu H bằng 4 FET kênh N luôn cũng được, sơ đồ mạch tui lấy từ mạch inverter của bác thucbao:
    Click image for larger version

Name:	Cau H.BMP
Views:	7
Size:	88.8 KB
ID:	1344239
    Mạch này thì quá đơn giản rồi chắc cũng chẳng cần giải thích gì thêm. Bác có thể chọn loại FET khác hợp với túi tiền mà đáp ứng được yêu cầu. Bác có thể tra và tìm FET trong file này: (gửi ở bài sau)
    Thân ái.
    Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
    Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

• Tra cứu Power MOSFET

Rất tiếc diễn đàn này không đính kèm file được, các bác có thể search với từ khóa Power MOSFET cross reference. File này định dạng pdf, còn file của tui thì đã chuyển qua MS Excel rồi nhưng rất tiếc là không gửi được.
      Thân ái.
      Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
      Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

• Nguyên văn bởi Hard Xem bài viết
        Hi,
        Bác có thể làm cầu H bằng 4 FET kênh N luôn cũng được, sơ đồ mạch tui lấy từ mạch inverter của bác thucbao:
        [ATTACH]24863[/ATTACH]
        Mạch này thì quá đơn giản rồi chắc cũng chẳng cần giải thích gì thêm. Bác có thể chọn loại FET khác hợp với túi tiền mà đáp ứng được yêu cầu. Bác có thể tra và tìm FET trong file này: (gửi ở bài sau)
        Thân ái.
        Mạch cầu H này mình nghĩ cần cẩn thận với các Opto kích phía cao, vì áp kích mở 2 Mosfet phía cao sẽ lên trên áp nguồn, nếu sài nguồn tới 380V như yêu cầu sợ là Opto sẽ sớm về thiên cổ mất.

Comment

• có ai biết con nào chịu dòng lớn hơn 75n75 không? em mua tới 15k con( nhật tảo)

Comment

• Irfp064

các bác cho em hỏi em muốn mua IRFP064 thì phải mua ở đâu
            bác bào biết chỗ mua xin chỉ dùm em với

Comment

• các bác cho em hỏi:
              em có thể thay con tụ (5uF-400VAC) vào chỗ con tụ (5uF-400VDC) trong bếp từ được không vậy. nhân tiện cho em hỏi sự khác biệt giữa 2 con này. Bếp tù nhà em bao lổi E3

Comment

• Ai noi rang khi MOS lamf viec voi Vgs>15V thi de chay no. Vgs cua Mos co the la +-30V.
                Thong thuong MOS lam viec o +-12V or +- 15V se co cong suat dat 75%......... vi nhu mach may han TIG,MIG,MAG hoac mach PWM trong may tap the hinh?

Comment

• các bạn cho mình hỏi Transistor làm việc ở chế độ Bão hoà khác gì chế độ Khuếch đại?? Theo mình đc biết thì cứ Ube=0.7V (loại n.p.n) là Trans thông và có dòng từ C đến E. Vậy thì khác nhau ở điểm gi,cách phân biệt??

Comment

• và Opto 4N35, Khi có dòng qua điốt quang thì Trans sẽ thông,lúc này dòng qua con Trans có phụ thuộc vào dòng qua con Điot( LED quang) hay ko?? hay chỉ phụ thuộc vào điện áp đặt vào 2 cực C, E của con Trans?? Lúc này Trans làm việc ở chế độ nào??( em đọc các sách viết thì dòng qua diot là If thì dòng qua con Trans từ C đến E là I=If*k , với k<1.4)
                    Và điện áp tối đa đặt vào 4N35 là bao nhiêu, em đọc trên mạng... nó bảo điện áp cách ly có thể lên tới 3500 vôn, vậy 3.5kV có phải đặt vào 2 cực C,E ko???

Comment

• Sao không ai nói về IGBT hết zậy trời,mình đang cần hiểu biết về nó mà không biết tìm tới địa chỉ nào để học tập, ai biết thì chỉ mình với nha.Thanks!
                      taidaica dongnai

Comment

• sao không ai có mạch bất kì nào của IGBT hết nhỉ? Ai có mạch nào bất kì về IGBT không gửi cho mình với. Thanks nhiều
                        Cũng có thể gửi wa mail cho mình cũng được. Taihc2502@gmail.com. thanks!
                        taidaica dongnai

Comment

• cho em hỏi trong các mạch kích thì mấy con trở nối vào chân G có tác dụng gì và tính nó như thế nào hay cứ lấy theo kinh nghiệm
                          Vgs=10V thì mosfet dẫn bão hòa.tất cả đều thế hay tùy loại ạ

Comment

• Em chào các anh !
                            em học điện công nghiệp mà có tập tành bon chen qua DTCS nên các vấn đề về DTCS em gà quá , mong được các anh chỉ giáo
                            thứ 1 em muốn hỏi mua IGBT nhỏ , chừng 1A thôi , có loại nào không ?, các bác có thể cho em xin chút thông số về em nó , và mua ở đâu không ?
                            Em có làm mạch chạy và đảo chiều động cơ , dùng IGBT , nguồn 12V , không biết mạch điều khiển này khi dùng Transistor khác với dùng IGBT như thế nào . khi dùng Transistor thì test chạy ngon lành , còn IGBT em vẫn chưa biết nhiều về nó
                            mong các anh giúp đỡ !!

Comment

• Nguyên văn bởi taihc Xem bài viết
                              sao không ai có mạch bất kì nào của IGBT hết nhỉ? Ai có mạch nào bất kì về IGBT không gửi cho mình với. Thanks nhiều
                              Cũng có thể gửi wa mail cho mình cũng được. Taihc2502@gmail.com. thanks!
                              Tặng bạn catalog về IGBT nè nhưng tải lên đây không được. Để mình gởi bằng Mail cho bạn. Bằng tiếng Anh chứ không có tiếng Việt. Muốn có tiếng Việt thì tìm đọc các tài liệu về Điện tử công suất ở Ebook.edu.vn.
                              Thân chào.

Comment

• Nguyên văn bởi that Xem bài viết
                                các bác cho em hỏi:
                                em có thể thay con tụ (5uF-400VAC) vào chỗ con tụ (5uF-400VDC) trong bếp từ được không vậy. nhân tiện cho em hỏi sự khác biệt giữa 2 con này. Bếp tù nhà em bao lổi E3
                                Tụ 5uF-400VAC là tụ có giá trị điện dung là 5 micro fara để lọc điện xoay chiều .
                                Tụ 5uF-400VDC là tụ có giá trị điện dung là 5 micro fara để lọc điện một chiều
                                nếu em thay không đúng thì nó báo lỗi là phải rồi , thường tụ thay không đúng ( lộn cực tính ) vẫn đến tụ nỗ hay xì,,,
                                em hiểu chưa?

Anh Doanh
                                ngthanhdoanh@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X