Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IGBT,MOSFET, hiểu biết và các mạch ứng dụng.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào các bác em có con mosfet ru4099r của kích tàu nó bị tèo.em đi mua mà không có.các bác có thể giúp em dùng con mosfet nao để thay thế tương đương không.

Comment

• hỏi xíu nhé. tôi tháo máy con fet ki hiệu toshiba Kxxxx trong nguồn atx ra đo nguội . dùng VOM nạp vào G và đo DS thì Rds tăng dần tới vô cũng. giống bị rỉ vậy. có cao nhân vào có thể bật gần xa tí không ạ
      Khi mê tiền chỉ là tiền. Ngộ ra mới biết trong tiền có tâm

Comment

• tôi muốn dùng IRF 3205 để làm "công tắc" đóng ngắt mạch sạc pin năng lượng mặt trời,nhưng không bik làm thế nào cho nó đóng ngắt,anh em nào rành xin chỉ giáo
        cám ơn

Comment

• Nguyên văn bởi docongly1010 Xem bài viết
          Anh em trên diễn đàn ơi, xin giải đáp giúp mình 1 câu hỏi :
          mình dùng irf 9540, con này dòng tới mưới mấy Amper để ổn tốc cho động cơ khoảng 2A nhưng thấy nó nóng quá !!
          Mình đọc datasheet của irf9540 thì thấy Vgs tối đa là +-20V. Mạch của mình cấp cân G là 5V, chân S là 38V, suy ra Vgs= -33V, mạch vẫn chạy, nhưng Mosfet vẫn nóng ??
          sau đó mình giãm Vs xuống rồi mà thì động cơ chạy chậm hơn nhưng Mosfet vẫn nóng ?
          Ai có cách nào hay xin hướng dẫn giúp, cám ơn anh em nhiều !!
          Đây là mạch của mình:
          mosfet................doc
          fet irf 9540 là fet thuận đó bạn,con này hơn mười ampe,điện thế khá cao(hơn 100vdc)fet này đi với irf 540(nghịch) nó dùng được trong loa sub Yamaha mà,sao mà yếu được.bạn thay đung số không.một số mạch đt,irf không thay thế cho fet K...được,vì không hợp đặc tính kĩ thuật.

Comment

• như vậy là fet tốt đó bạn,fet VOL va A càng cao thì để omh càng thấp,thường là x1 hay x10.có con khi kích lên thì đồng hồ lên cao,có con thì lên thấp.

Comment

• Chào các bác cho em hỏi chút: Em dùng IRFP 250N để điều chỉnh dòng điện đi qua điện trở tải như sơ đồ dưới nhưng nếu On-OFF thì không vấn đề gì nhưng khi cho IRFP 250N Dẫn 1/2 tức 5A thì chỉ được khoản 1phut là toi rồi. Em mu muoi kg biet mong các bác chỉ giáo em đã dùng tản nhiệt + quạt thổi nhưng chẳng ăn thua gì toàn bị chập DS thôi Click image for larger version

Name:	1.jpg
Views:	1
Size:	14.3 KB
ID:	1386299
              Last edited by toanlethien; 28-09-2013, 01:45.

Comment

• Cac bác nào rành về máy hàn điện tử không giúp e với

Comment

• Nguyên văn bởi docongly1010 Xem bài viết
                  anh em trên diễn đàn ơi, xin giải đáp giúp mình 1 câu hỏi :
                  Mình dùng irf 9540, con này dòng tới mưới mấy amper để ổn tốc cho động cơ khoảng 2a nhưng thấy nó nóng quá !!
                  Mình đọc datasheet của irf9540 thì thấy vgs tối đa là +-20v. Mạch của mình cấp cân g là 5v, chân s là 38v, suy ra vgs= -33v, mạch vẫn chạy, nhưng mosfet vẫn nóng ??
                  Sau đó mình giãm vs xuống rồi mà thì động cơ chạy chậm hơn nhưng mosfet vẫn nóng ?
                  Ai có cách nào hay xin hướng dẫn giúp, cám ơn anh em nhiều !!
                  đây là mạch của mình:
                  mosfet...............
                  mạch của bạn la chân s noi voi tai rùi

Comment

• Nguyên văn bởi toanlethien Xem bài viết
                    Chào các bác cho em hỏi chút: Em dùng IRFP 250N để điều chỉnh dòng điện đi qua điện trở tải như sơ đồ dưới nhưng nếu On-OFF thì không vấn đề gì nhưng khi cho IRFP 250N Dẫn 1/2 tức 5A thì chỉ được khoản 1phut là toi rồi. Em mu muoi kg biet mong các bác chỉ giáo em đã dùng tản nhiệt + quạt thổi nhưng chẳng ăn thua gì toàn bị chập DS thôi [ATTACH=CONFIG]75033[/ATTACH]
                    bác làm tội con fet như với con tran ấy nhỉ. nếu muốn chỉnh dòng qua tải chỉ có thể dùng mạch pwm. nếu muốn dùng dạng tuyến tính dùng tran hoặc fet cũng được nhưng phải tính toán năng lượng mà nó giữ lại và tất nhiên là phải nhỏ hơn nhiều với Pd của nó.và chú ý thông số nhiệt độ/W, hoặc không ta cứ ghép thật nhiều fet, tran sao cho công suất nguồn nhỏ hơn nhiều công suất mấy con công suất và lắp tản nhiệt khủng vào.
                    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• có bác nào biết sao ta phải đấu trở // tụ // D S của mos khi muốn cho con mos đó chịu quá tải trong một thời gian nhất định, giống như trong mấy cái máy hàn hay lắp ấy, bác nào có thể cho em công thức tính hoặc ví dụ cũng được.cảm ơn các bác trước.

Comment

• Cái đó gọi là mạch snubber, để "làm mềm" cái gai điện áp xuất hiện khi chuyển mạch. Chi tiết được giải thích trong tài liệu sau, trang 27
                        http://www.onsemi.com/pub_link/Collateral/SMPSRM-D.PDF

Tính nó thì còn mệt, vì phụ thuộc cả vào điện áp hoạt động, điện cảm dò của cuộn dây lẫn cái đèn công suất. Cách dễ dàng nhất là lắp theo application note của hãng. Tự tính thì cứ chuẩn bị sẵn một rổ đèn công suất bên cạnh khi thử.
                        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• thế bác cho hỏi còn cách đấu tụ nt trở nối từ chân D của mos xuống GND gọi là gì ạh? em tưởng đó là snub chứ?

Comment

• ý em là thế này: em vẽ hơi xấu,hehe Click image for larger version

Name:	Note.jpg
Views:	1
Size:	27.0 KB
ID:	1387876

Comment

• Đó là mạch snubber mà. Có 2 kiểu snub là đấu lên đường dương nguồn và đấu xuống đất. Đấu lên dương nguồn thì trả được một phần năng lượng tích lũy trong điện cảm dò về dương nguồn. Đấu xuống đất thì tiêu tán thành nhiệt hết.
                              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• các bác cho e hỏi nhờ chút
                                em làm mạch cầu h điều khiển đông cơ DC 24V
                                em dung IRF 3205 , khi em cấp 24V vào D ,
                                cấp 8v vào chân G để điều khiển thì đầu ra chân S của e chỉ có 8V không đủ cấp cho động cơ hoạt đông
                                các bác có thể tư vấn cho e cách khắc phục được ko ạ
                                e xin chân thành cảm ơn

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X