Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IGBT,MOSFET, hiểu biết và các mạch ứng dụng.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mấy bác cho mình hỏi con 7MBR15SA120-50 có ai biết sửa chữa ko? hoặc mua ở đâu mình ở dưới An Giang ko biết tìm ở đâu hết, tphcm có ko mấy bác

Comment

• chào các bác em đang làm mạch cầu h dùng 4 con irf3205 , em dung con ir2184 để kích mở mosfet ,do khả năng hạn chế nên em mãi ko hiểu dùng con này thì có lợi ích gì , 4 chân L0 ,H0 , Vb ,Vs có tác dụng gì mà nhiều người bảo kích mở mosfet tốt lắm , các bác có thể giải thích giúp em được ko

Comment

• Chào mọi người e đang tập sbooaoboarrd máy hàn em có thấy con linh kiện IRLD110, nhưng trên thị trường không có bán, mọi người tìm giúp mình con linh kiện thay thế được không,thanks mọi người nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi ncchappy Xem bài viết
          chào các bác em đang làm mạch cầu h dùng 4 con irf3205 , em dung con ir2184 để kích mở mosfet ,do khả năng hạn chế nên em mãi ko hiểu dùng con này thì có lợi ích gì , 4 chân L0 ,H0 , Vb ,Vs có tác dụng gì mà nhiều người bảo kích mở mosfet tốt lắm , các bác có thể giải thích giúp em được ko
          những mạch cầu công suất lớn thường phải dùng 4 con irf ngược do công suất lớn ko có irf thuận. mà với mạch cầu H công suất lớn 2 con kênh trên khi dẫn nó sẽ ko dẫn full, dẫn đến nếu mạch có hoạt động thì sẽ ko hết công suất do hạn chế bởi 2 con kênh trên.thậm chí việc đó có thể dẫn tới nóng 2 cong trên đó khiến nó sớm bị die.
          việc sử dụng IC kích dẫn là làm cho 2 kênh đó dẫn full công suất. khi thiết kế việc điều khiển dùng con IR này còn phụ thuộc vào giá trị tụ đi kèm để nó kích mở. Mình cũng chỉ hiểu sơ qua như vậy, nên cũng mới giải thích cho bạn đến vậy,nếu sai các bác có kinh nghiệm về việc điều khiển mạch cầu H công suất lớn cũng chớ trách mà mong các bác đóng góp ý kiến thêm nhé.thanks
          đùa chứ tớ hơi ngu...thông cảm nha..heee...

Comment

• trên này toàn các cao thủ@@@

Comment

• các bác cho em hỏi có con IGBT nào mà chịu điện áp đặt trên cực G=50v ko ạ.em toan thay may loai co 20~~30v thui.em đang sửa cái máy hàn mà áp điều khiển IGBT la 50v mới kinh chứ

Comment

• có a nào am hiểu về datasheet.com giúp e tý xem 3 con 4N60B, 5N60B ,6N60A này có giống nhau ko ạ , tại sao e tra con 5N60B thì 3 chân của nó là G-C-E , còn 6N60A thì là G-D-S nhỉ e hơi gà về đèn trường mong được các bác chỉ giáo ạ
                ----------------------------------------
                ĐIỆN TỬ ANH TUẤN
                MAIL :anhtuan82.tivi@gmail.com

Comment

• Nguyên văn bởi anhtuan.vtv3 Xem bài viết
                  có a nào am hiểu về datasheet.com giúp e tý xem 3 con 4N60B, 5N60B ,6N60A này có giống nhau ko ạ , tại sao e tra con 5N60B thì 3 chân của nó là G-C-E , còn 6N60A thì là G-D-S nhỉ e hơi gà về đèn trường mong được các bác chỉ giáo ạ
                  ----------------------------------------
                  Kí hiệu G-C-E là IGBT (ghép bởi 1 con FET kích mở cho 1 con BJT công suất), còn G-D-S là FET. Mỗi con có những ưu nhược điểm riêng, trong một số mạch có thể thay lẫn cho nhau được. IGBT thường chịu được áp lớn, dòng lớn nhưng sụt áp trên nó khi dẫn thông cũng lớn (nóng), FET thì có khả năng dẫn dòng lớn với sụt áp nhỏ nên có khi không cần tỏa nhiệt, nhưng khả năng chịu áp kém.
                  Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                  Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Mình thấy các loại igbt hay mosfet thì điện áp điều khiển (Vge đối với igbt, hay Vgs với mosfet) chỉ là +-20V, chưa bao giờ thấy 50V cả, lưu ý là Vge, Vgs. Vì nếu Vg là 50V mà Ve là 40V rồi thì Vge chỉ là 10V mà thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangxmc Xem bài viết
                      các bác cho em hỏi có con IGBT nào mà chịu điện áp đặt trên cực G=50v ko ạ.em toan thay may loai co 20~~30v thui.em đang sửa cái máy hàn mà áp điều khiển IGBT la 50v mới kinh chứ
                      Mình thấy các loại igbt hay mosfet thì điện áp điều khiển (Vge đối với igbt, hay Vgs với mosfet) chỉ là +-20V, chưa bao giờ thấy 50V cả, lưu ý là Vge, Vgs. Vì nếu Vg là 50V mà Ve là 40V rồi thì Vge chỉ là 10V mà thôi.

Comment

• [MENTION=226987]toanlethien[/MENTION]: Dùng FET, hoặc IGBT nó thế đấy, kiểu như: Cởi là cởi hết, còn không thì đóng áo giáp vào! Bạn muốn dùng con nào thì coi cái datasheet của nó để biết điện áp, dòng, độ dốc sườn xung đóng/ mở ....
                        Last edited by lehathanh106; 26-03-2014, 11:16.

Comment

• [MENTION=207227]rinb11[/MENTION]: Click image for larger version

Name:	MBR.jpg
Views:	1
Size:	5.8 KB
ID:	1393518 Nó có phải là cái này không? cái này không sửa được đâu! ( hay chỉ tôi không sửa được?)
                          Ơ, gửi ảnh vào bài thế nào ấy nhỉ, tôi quên mất rồi, ai biết chỉ giúp đi! Cảm ơn!
                          Last edited by lehathanh106; 26-03-2014, 11:28.

Comment

chào các bác em đang làm mạch cầu h dùng 4 con irf3205 , em dung con ir2184 để kích mở mosfet ,do khả năng hạn chế nên em mãi ko hiểu dùng con này thì có lợi ích gì , 4 chân L0 ,H0 , Vb ,Vs có tác dụng gì mà nhiều người bảo kích mở mosfet tốt lắm , các bác có thể giải thích giúp em được ko
                            Bạn dùng con này là phải rồi, bên trong nó được thiết kế để đảm bảo có đủ "thời gian chết" cho kênh đang đóng thì đóng hết- trước khi kênh kia mở ra. Nếu không có "thời gian chết" thì hai kênh sẽ cùng mở vào thời điểm chuyển giao và... "BÙM".

Comment

[MENTION=255070]ncchappy[/MENTION] đã làm xong mạch chưa? Chỉ em cái sơ đồ với

Comment

• các cụ cho em hỏi thay con irf9z34 bằng con nào hợp lý nhỉ???

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X