Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IGBT,MOSFET, hiểu biết và các mạch ứng dụng.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi newtech
    Chao ban cac ban thay co ve soi noi qua toi dong gop 1 chut day

1- IGBT là gì?

IGBT viết tắt của của Insulated-Gate Bipolar Transistor
    là linh kiện lai giữa Bipolar và mosfet nhằm tăng công suất và tần số làm việc

xem file đính kèm
    Hi hi.. tiếp đi anh Newtech ới, đọc đến đoạn em cần nhất thì ko thấy rồi? Nếu có gì bất tiện thì mail cho em: thaithutrang1985@yahoo.com.vn
    Thanks.

Comment

Anh dang viet nh­ung ban qua. Phan nao can thi em noi de anh viet truoc.

Comment

Nguyên văn bởi newtech
        Anh dang viet nh­ung ban qua. Phan nao can thi em noi de anh viet truoc.
        Em cần phần IV(ứng dụng của IGBT) của tài liệu anh post ở trên.Nếu lúc nào anh có thời gian thời gian thì giúp em với. .

Comment

Sao mặt em lúc nào cũng đỏ thế nhỉ. Cười thế này có phải là tốt không
          Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Nguyên văn bởi thaithutrang
            Em cần phần IV(ứng dụng của IGBT) của tài liệu anh post ở trên.Nếu lúc nào anh có thời gian thời gian thì giúp em với. .
            Với đặc tính của IGBT như newtech đã nêu thì IGBT được ứng dụng trong các mạch công suất trong biến tần 3 pha như bạn ấy đang viết tài liệu, trong lò vi sóng, trong bếp từ...... vân vân.... Tóm lại là những ứng dụng điều khiẻn công suất cần đến áp cao, dòng lớn và tần số không quá lớn (hình như phổ biến là <100kH thì phải.

Quên mất, sửa lại một tý là các ứng dụng được nêu trong phần mục lục của bạn newtech rồi còn gì. Chắc cô bé xấu xí muốn sơ đồ chi tiết ư? Thế thì chịu, kô nói được. (biết gì đâu mà nói)
            AFH
            Last edited by AFH; 13-01-2006, 19:52.

Comment

Phần ứng dụng IGBT trong inverter

(xem file đình kèm)

lớn quá không port được chia nhỏ vậy
              Last edited by newtech; 13-01-2006, 22:00.

Comment

Anh nén vào .rar hoặc .zip ấy,nếu ko được thì mail cho em, em sẽ có cách upload lên ngay.
                Thaithutrang85@yahoo.com.vn
                Cảm ơn anh nhiều nhiều.

Comment

Chào các bác, mấy vấn đề về van công suất các bác nên tìm cuốn Điện tử công suất mà đọc cho cơ bản, Cuốn đó nói rõ rải tấn số nào ứng với con nào và công suất cho phép là bao nhiêu.

Comment

Còn đối với MOSFET tần số đóng cắt của nó em nhớ không nhầm là cao nhât trong van công suất. Nhưng công suất thấp nhất, tỉ lệ nghịch mà mấy bác. Còn vấn đề kích mở nó thì dùng mạch driver của nó không khó lắm và tùy trường hợp có thêm mạch Snuberr để giảm tổn thất trên van.

Comment

Còn bác Thaithutrang có mạch Driver hay Snubberr hay hay có thể up lên cho anh em xem. Hay có ứng dụng cụ thể nào cũng được, em nghĩ như thế dễ bàn hơn.

Comment

Vấn đề là phải biết tổng quan và xu hướng trước, còn các mạch thì nhiều lắm.Trên diễn đàn này chẳng thể port được.
                        Nếu Thaithanhtrang quan tâm sâu hôm nào qua cơ quan anh, anh sẽ in cho 1 CD về thiết kế và ứng dụng IGBT.

Comment

Một số mạch điện của anh Newtech tặng mọi người.

Sau đây một số mạch điện anh Newtech chia sẻ với mọi người.

Comment

next

(To anh Newtech: Hi hi.. cảm ơn anh Newtech nhiều, chắc chắn có một ngày em sẽ đến cơ quan và làm phiền anh nhiều. Hiện tại, em chưa có một đề tài cụ thể nào, em đang muốn thời gian này học tập kiến thức các anh trên diễn đàn. Chúc anh nhiều may mắn và thành công.
                            Em TTT)
                            Một số mạch điện tiếp của anh Newtech.

Comment

Nguyên văn bởi newtech
                              Vấn đề là phải biết tổng quan và xu hướng trước, còn các mạch thì nhiều lắm.Trên diễn đàn này chẳng thể port được.
                              Nếu Thaithanhtrang quan tâm sâu hôm nào qua cơ quan anh, anh sẽ in cho 1 CD về thiết kế và ứng dụng IGBT.
                              Ới, anh newtech ơi, anh chỉ cho mỗi cô bé xấu xí đó thôi à, cho em với anh ới...................
                              AFH

Comment

Nghe các bác trao đổi lĩnh vực này rôm rả quá, tui cũng tham gia vào với tinh thần học hỏi. Hehehe. Tui cũng đang soạn một bài về Semiconductor Switch. Hôm nào pót lên cùng xem cho vui.
                                See u soon.

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X