Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IGBT,MOSFET, hiểu biết và các mạch ứng dụng.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tôi đang có nhu cầu thiết kế mạch ổn áp DC 120V-2A dùng cho quạt trần chổi than (quạt cổ ) . Các bác có thể giúp mình với . Diot zenen chọn loại nào , FET con nào , điện trở bao nhiêu watt ?

Comment

• ae nào o TP HCM biết mua con nay o đau .chỉ mình chut, IGBT Mosfet g60n90 ...mua ở ngoai linh kiện đt ko có...hoặc có trang nao bán giới thiệu mình mua

Comment

• ngoài chợ nhật tảo có bán. như g60n1000
        LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi nhatanh683 Xem bài viết
          ae nào o TP HCM biết mua con nay o đau .chỉ mình chut, IGBT Mosfet g60n90 ...mua ở ngoai linh kiện đt ko có...hoặc có trang nao bán giới thiệu mình mua
          Đang dư mấy chục con hàng Nhật zin, chịu dòng 60A, áp 900V. Bác cần mình để lại cho, giá giao lưu thôi. Nếu chỉ cần một vài con thì mình gửi free cho.
          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• dùng IR21xx chỉ làm cho mạch ở điện áp thấp thôi ở điện áp cao và công suất lớn ko ai dùng loại driver này cả

Comment

• ông đóng cắt dòng tới hàng trăm A thì nó tiêu tốn trả nhiều. ở áp thấp và dòng cao ko ai dùng BJT,IGBT như ông nói cả nhé !

Comment

• Chào các bạn

Mình có một cái mạch kích điện cầu H dùng IRFP22N60K, nhưng mình muốn tăng công suất cao hơn, cỡ 5KW. Theo mình tìm hiểu thì phải dùng IGBT. Nhưng phải có bộ kích cho IGBT có phải không?. Bạn nào đã làm về IGBT rùi chỉ cho mình với. Để có được 5KW thì dùng loại IGBT nào?. Mua ở đâu, giá khoảng bao nhiêu nhỉ?. Mình đang ở Hà Nội.

Cảm ơn các bạn

tanbinh_mu@yahoo.com

Comment

• Mình hôm trước có làm một mạch cầu H bằng irf 9540 và irf 3205 khi cho nó chạy thì con irf 9540 bị nóng lên nhanh chóng .Mình mới đem ra ngoài quán test thử thì khi kích 8V vào chân GS thì rds của nó là 0.2 thay vì 0.077 .Nhưng ở Hà Nội khó mua đc fet giống như trong datasheet (anh bán hàng nói thế).Mọi người có thể chỉ giúp mình cách xử lí những con fet có rds cao như vậy mà ít bị nóng ko

Comment

• Nguyên văn bởi tanbinh_mu Xem bài viết
                    Chào các bạn

Mình có một cái mạch kích điện cầu H dùng IRFP22N60K, nhưng mình muốn tăng công suất cao hơn, cỡ 5KW. Theo mình tìm hiểu thì phải dùng IGBT. Nhưng phải có bộ kích cho IGBT có phải không?. Bạn nào đã làm về IGBT rùi chỉ cho mình với. Để có được 5KW thì dùng loại IGBT nào?. Mua ở đâu, giá khoảng bao nhiêu nhỉ?. Mình đang ở Hà Nội.

Cảm ơn các bạn

tanbinh_mu@yahoo.com
                    bác sang bên hoàng phát icvn.com có mấy con chắc đáp ứng cho bác được

Comment

• nhân tiện tớ có mạch này đang băn khoăn xem có thể thay con 2sc5407 trong mạch bằng con IGBT IXYH50N120C3D1 được không mọi người?

Comment

• Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
                        coi tài liệu tối qua tới giờ, tôi có thể giải thích cho bạn như sau:

[ATTACH=CONFIG]60689[/ATTACH]

nhìn theo hình này, bạn sẽ thấy 1 con R, Fast diode, tụ boostrap:

ở chế độ cầu H(ở đây ta xét nữa cây cầu) thì khi Q dưới dẫn, tụ boostrap được nao qua R, diode, khi Q dưới tắt, thì áp ngay chỗ Vs sẽ không còn = gnd nữa, nhưng nó vẫn chưa trồi lên tới VDC+ vì chưa nó chưa dẫn. nếu không có tụ, Q trên được kích, áp chân E cua Q trên tiến dần về DC+ làm Vs tăng theo, nhưng lại làm giảm áp Vge, làm rơi vào vùng khuyếch đại, làm hỏng Q trên, nhờ co tụ boostrap, lúc này V- của tụ = Vs, bán kỳ trước tụ đã được nạp, bán kỳ này vẫn còn, lúc này Vs tăng gần đến DC+ như vậy làm Vb tăng lên vượt quá Vcc, lúc này fast diode phát hut tác dụng, không cho tụ xả ngược về, như vậy Vb tăng lên đủ sức để mosfet nội bên trong IC driver dẫn áp từ Vb xuất ra để kích Q trên dẫn bão hoà ==> tốt. chức năng của điện trở dùng để hạn dòng bảo vệ diode, tụ boostrap và bảo vệ mosfet bên trong IC driver, do tần số nạp xả rất cao nên dòng qua tụ kí sinh trong Q rất lớn, làm hỏng IC.

bạn xem cấu trúc con ir2148 sẽ thấy:

[ATTACH=CONFIG]60690[/ATTACH]

xem thêm: http://www.dientuvietnam.net/forums/...75/#post672241

@superhieu1: Em đọc hết mấy topic và chút ít tài liệu cũng còn mơ hồ quá nhưng thấy cái đỏ đỏ bên trên thấy có gì đó không ổn thì phải. Nếu em hiểu cái tụ Bostrap khi con Q dưới ngắt thì nó chính là nguồn riêng cấp cho ge Q trên, khi đó nó riêng biệt không liên quan gì đến áp chân E=Vs so với DC+ Q trên nữa, vậy nguồn riêng Vb,Vs không chung mass thì sao có thể khi vs=E tăng do 1 nguồn khác(dc+) lại làm vb tăng được.

Thật khó diễn đạt nhưng nếu hiểu tụ bostrap ở chu kỳ Q trên dẫn là 1 nguồn riêng thì áp chân E cho Q trên dẫn nguồn Dc xuống có thay đổi thế nào thì cũng k ảnh hưởng gì đến UVbVs

Nhưng bác đo bằng osilo để có kết quả này thì làm em thấy mình hiểu sai rồi
                        ------------------
                        áp Vb so với GND thì sóng "vuông" có độ lớn thay đổi từ 0V đến 2VD+, còn thằng VB so với VS luôn là Vd+ phẳng, nhưng áp Vgs high lại có dạng vuông có độ lớn 0V đến 2VD+
                        Đời bể khổ :

Comment

• e đánh dấu ko trôi bài này he he

Comment

• Ở đây toàn cao thủ điện tử công suất, khâm phục quá. Các bạn cho mình hỏi cái này với: mình có cái chổi quét nhà bằng mo tơ 7,5 V, xài pin, nhưng mau hết pin với xạc pin mệt quá, mình muốn dùng cái cục nguồn cắm sạc của lap top để đấu vào cho mo tơ chạy luôn, nó chạy mạnh quá, may là chưa cháy mo tơ. Các bạn chỉ mình giảm điện xuống 7,5 v được không? Mình có dùng mạch băm xung áp, dùng con 555, biến trở, Tip121 mà nó nóng con tip 121 quá, với lại nó xẹt lửa ở con biến trở nữa . Có ai giúp mình với.
                            Không biết ngày mai sẽ ra sao?
                            Mà có ra sao cũng chẳng sao.

Comment

• Dùng 555 kết hợp MOSFET, đừng dùng với BJT - vừa nóng vừa hiệu suất thấp. Ví dụ IRFZ24, IRF540 ... là thay thế tốt. Nối 555 sang MOSFET cũng đơn giản hơn so với nối sang BJT.
                              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Cảm ơn bạn bqviet nhiều, để tối về làm thử. À mà không biết trong đống bùi nhùi ở nhà có tồn tại mấy con này ko đã chứ, không có lại bò ra Nhật tảo nữa
                                Không biết ngày mai sẽ ra sao?
                                Mà có ra sao cũng chẳng sao.

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X