Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IGBT,MOSFET, hiểu biết và các mạch ứng dụng.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi fly_1304 Xem bài viết
    200w anh ạ
    Theo tớ thì động cơ 200w thì dùng con ir9540 là thoải mái .giả sử điện áp cấp cho động cơ là 100 V theo datasheet của irf9540 nó chịu được dòng 19A thì động cơ của bạncso thể chạy quá thoải mái rồi.Vì mấy con kênh P của Fet dòng cao thì hơi mắc.chắc hươn 10k/1 con
    NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• Đối với điện áp của mạch công suất >36V thì mình khuyên các bạn dùng mạch cầu H với all đều là MOSFET kênh N vì đối với điện áp cao thì kênh P rất khó kích đóng theo cách thông thường. Người ta đã nghiên cứu và đưa ra phuơng pháp kich MOSFET kênh N, như kỹ thuật boostrap rất hiệu quả và được dùng nhiều trong công nghiệp như các bộ biến tần chẳng hạn, Mình đề nghị dung IC Driver IR2101 IR2102..ở VN mình có bán!
      Name: Nguyen Van Hai
      GMail:
      Faculty of Electrical - Electronics Engineering
      University of Technology VIETNAM NATIONAL UNIVERSITY
      Cellphone: (84) 91-5797-222

Comment

• hee bác qmk cứ hù em nó thế chứ giảng viên dạy dtcs mình la cô giáo đây mõi lan nổ la bon mình chạy ra toán loạn ấy thế mà cô ấy cu sông vào mới lạ chứ <<<<

Comment

• Mình đang sửa một bộ nguồn của tổng đài nội bộ LG bị chết công suất bên sơ cấp nhưng mua không có .Con đó có ký hiệu P11NM60, bây giờ mình không biết loại nào có thể thay thế con P11NM60 . Bạn nào biết chỉ dùm mình........... Mình cảm ơn nhiều.
          Trần Duy Bảo
          Tel : 0933003112
          Mail :

Comment

• P11NM60 có thông số là 11A, 600V. Thay bằng FQA40N60 (40A, 600V) là thừa sức; con này bán rộng rãi ở ngoài, giá 40K.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Cảm ơn bạn trước nha .
              Trần Duy Bảo
              Tel : 0933003112
              Mail :

Comment

• có con mosfet kênh N nào 200A không vậy

Comment

• Mosfet điều khiển đóng mở bằng áp, Transistor lưỡng cực điều khiển đóng mở bằng dòng
                  Mosfet tổn hao điện ít hơn trans

Comment

• đây là sơ đồ điều chỉnh điện áp 1 chiều dùng mosfet. điện áp vào 12-24VDC em muốn điện áp ra là 3VDC thì phải thay đổi các thông số thế nào.có ai bít chức năng của từng khối trong sơ đồ ko chỉ em với,muốn đặt to,T thì đặt thế nào.Xin được giúp đỡ
                    Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi langhack Xem bài viết
                      có con mosfet kênh N nào 200A không vậy
                      Con IXTH200N10T: 200A/100V. Giá khoảng 50USD/con (nếu mua 10 con) chưa có tiền vận chuyển, thuế nhập và quà biếu mấy anh HQ.

Comment

• cho em hỏi mạch này thay con 2N3055 bằng con 50N06 được không các anh.

chạy mấy con sò này nóng lắm em thử thay xem có bớt nóng không

Comment

• Nguyên văn bởi dhck4k2 Xem bài viết
                          cho em hỏi mạch này thay con 2N3055 bằng con 50N06 được không các anh.

chạy mấy con sò này nóng lắm em thử thay xem có bớt nóng không
                          Ko thay được bạn ah!ko biết bạn đã tra datasheet của 2 con này chưa!1 con dẫn =dòng.còn con kia dẫn bằng áp!hix mạch này bạn lắp cho đầu ra thế nào!tớ lắp mạch dùng Fet nó nhập nhằng lắm(Phải lên lạng sơn thường xuyên mua linh kiện cho rẻ ).Nếu có osc để làm mấy cái mạch inverter này thì tốt biết mấy!SV đang tiết kiệm để mua cái osc cũ
                          To: dhck4k2con 2N3055 này của bạn có thể thay bằng 50N06 vì 50n06 nó rất là rễ dẫn.chỉ cần tín hiệu nhỏ là nó cũng dẫn rồi.bạn có thể thay bằng mấy con 50n06 hoặc 60n06 70n06 đều được
                          Last edited by congdatquan; 02-06-2010, 21:54. Lý do: Nhầm cơ bản
                          NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• Làm bộ chuyển đổi điện từ 12Vdc lên 220Vac

Em hỏi các bác ai biết thì sơ đồ và cách làm mạch rung từ 12Vdc lên 220Vac đơn gỉn nhất và hiệu quả nhất cùng boot lên còn kho thì ủng hộ.
                            Chỉ đơn giản dùng con Ic tạo ra tần số 50Hz và điều khiển đóng cắt 2 vế con công suất nào đó để cấp điện 12Vdc cho hai đầu biến áp 12v đối xứng để ra 220Vac là Ok.
                            monh các bác chỉ bảo
                            Chỉ mong các bài thiết thực để cùng nhau làm

Comment

• Linh kiện điện tử công suất

Em đang làm mạch Inverter dùng 2n3055 nhưng không bit các chân của nó như thế nào . nó có 1 chân 1 (vỏ) ,2 chân dài 3,chân ngắn. Bác nào bít chỉ em cách đo nhé. Thank

Comment

• Tìm trong diến đàn có mà bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X