Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1.000W / 12VDC to 220VAC converter Lan Huong.

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

anh Văn ơi ...

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
    Chao ôi ! sao lại vẽ cái bién áp như thế !
    Điểm sai thứ hai là ở trong cái vòng tròn này . Lắp như vậy không hợp lý cho công suất lớn đâu .
    Vâng, em đã nói là em vẽ cái này trước, nhưng khi ráp mạch Dc-DC thì em lại chỉ quấn có một cuộn dây và dùng cầu H với 2 cặp MOS-N-FET, 2SK3131.

Do đó dĩ nhiên là khác hẳn.

Lan Hương.
    Last edited by lanhuong; 17-04-2008, 17:55.

Comment

@Lan Huong
      Nếu có thì giờ và không gặp khó khăn gì thì mong bạn post cái final schematic lên như bạn đã từng hứa...Schema "thường" thôi(không phải cái xài AVR)miễn là mọi người theo đó tự tay có thể lắp được,chạy được thì anh em ham học hỏi mới cảm thấy "sướng" chứ...còn hiệu suất bao nhiêu để mọi người tự nghiên cứu thêm...xem ra cái này chắc nhiều a/e muốn làm thử lắm.Nếu bản vẽ còn nhiều chỗ mơ hồ thì kẻo người ta "chết cháy" mất...nhất là với các newbie.Tâm lý này mình rất hiểu từ hồi còn đi học.Mình đang cần 1 cái để dùng,cũng thích tự tay làm thử 1 cái nhưng không có đủ đ/k,thời gian và sự kiên nhẫn nữa.Mình sẽ trả tiền để xài đồ chính phẩm.Mong rằng nó sớm được xuất xưởng phục vụ bà con.

Comment

Final schematic

Nguyên văn bởi thangree Xem bài viết
        @Lan Huong
        Nếu có thì giờ và không gặp khó khăn gì thì mong bạn post cái final schematic lên như bạn đã từng hứa...Schema "thường" thôi(không phải cái xài AVR)miễn là mọi người theo đó tự tay có thể lắp được,chạy được thì anh em ham học hỏi mới cảm thấy "sướng" chứ...còn hiệu suất bao nhiêu để mọi người tự nghiên cứu thêm...xem ra cái này chắc nhiều a/e muốn làm thử lắm.Nếu bản vẽ còn nhiều chỗ mơ hồ thì kẻo người ta "chết cháy" mất...nhất là với các newbie.Tâm lý này mình rất hiểu từ hồi còn đi học.Mình đang cần 1 cái để dùng,cũng thích tự tay làm thử 1 cái nhưng không có đủ đ/k,thời gian và sự kiên nhẫn nữa.Mình sẽ trả tiền để xài đồ chính phẩm.Mong rằng nó sớm được xuất xưởng phục vụ bà con.
        Thể theo yêu cầu của các anh em, Lan Hương xin post sơ đồ có ghi rõ các trị số cần thiết.

Trong sơ đồ này thì phần Dc-DC dùng đẩy kéo, mỗi bên là 2 con MOS nối song song (thiết kế từ trước), nhưng khi ráp thì do có linh kiện và cũng là hơi bị ... làm biếng nên quấn sơ cấp biến áp xung chỉ 1 cuộn dây và chạy cầu H. Mạch đơn giản hơn một chút và hiệu quả có phần cao hơn. Ngoài ra, còn phần tắt thiết bị khi điện áp bình accu dưới 10V (giới hạn hư bình) thì Lan Hương nghĩ ra rồi nhưng ... chưa làm.

Nếu chỗ nào chưa rõ thì cứ hỏi, Lan Hương ... biết gì nói nấy. Hihi.

Lan Hương.
        Attached Files

Comment

chị Lan Hương có mạch thành phẩm của cái mạch chị đang dùng không? em muốn đặt hàng có được ko ah? thực ra em cũng muốn tự làm nhưng thực sự cũng ko hiểu nhiều lắm. hoặc nếu có thể chị cho em xin sơ đồ hoàn chỉnh mạch chị đang dùng được ko ah? cảm ơn chị nhiều.

Comment

chào Lan Hương cho mình hỏi một vấn đề này nha,mình đang cần một bộ nguồn như sau:input 220VAC output 60VAC,Imax 5A vậy mình có thể dùng mạch cắt điện áp trực tiếp từ 220VAC xuống 60VAC không ví mình không muốn thêm vào bộ nguồn cùa mình một MBA to tổ chảng.Mạch mình đang thiết kế cần bộ nguồn như trên nhưng không cho phép dùng biến áp vì không có diện tích cho nó.rất mong hồi âm của Lan Hương hộp thư của mình đây:nguyentrieu2311@yahoo.com
            nếu Lan Huong có mạch sẳn thì cho mình xin luôn để ngiên cứu thank bạn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
              Thể theo yêu cầu của các anh em, Lan Hương xin post sơ đồ có ghi rõ các trị số cần thiết.
              Trong sơ đồ này thì phần Dc-DC dùng đẩy kéo, mỗi bên là 2 con MOS nối song song (thiết kế từ trước), nhưng khi ráp thì do có linh kiện và cũng là hơi bị ... làm biếng nên quấn sơ cấp biến áp xung chỉ 1 cuộn dây và chạy cầu H. Mạch đơn giản hơn một chút và hiệu quả có phần cao hơn. Ngoài ra, còn phần tắt thiết bị khi điện áp bình accu dưới 10V (giới hạn hư bình) thì Lan Hương nghĩ ra rồi nhưng ... chưa làm.
              Nếu chỗ nào chưa rõ thì cứ hỏi, Lan Hương ... biết gì nói nấy. Hihi.
              Lan Hương.
              Mạch đầu vào hai con Sò Z44 của LH đã cải tiến nhưng như vậy chưa được đâu . Phải giảm trở kháng tải của transisto PNP xuống thấp hơn nữa rất nhiều , để đảm bảo cho tín hiệu dao động được ..... sạch
              Còn tôi dang làm loại này theo kiểu như thế này . Nó sẽ tiết kiệm hơn kiểu của LH
              Attached Files
              Last edited by nguyendinhvan; 22-04-2008, 17:09.
              Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
              nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Các cao thủ giúp đỡ em với ạ

em lắp mạch chuyển đổi điện sau như hình vẽ nhưng khi cho chạy thì con 2n3005(q7,q8) chet liên tuc .biến áp em dùng luôn biến ap đổi 220v ra 12v thi khi lắp vào mạch dổi điện này vào 12v ra chỉ co 120 v thoi a. mong các bac giúp đỡ em về cách tính vòng dây the nao cho hợp lý
                Attached Files
                ĐT:0973114208

Comment

Nguyên văn bởi atx_43 Xem bài viết
                  em lắp mạch chuyển đổi điện sau như hình vẽ nhưng khi cho chạy thì con 2n3005(q7,q8) chet liên tuc .biến áp em dùng luôn biến ap đổi 220v ra 12v thi khi lắp vào mạch dổi điện này vào 12v ra chỉ co 120 v thoi a. mong các bac giúp đỡ em về cách tính vòng dây the nao cho hợp lý
                  Có gặp rồi phải không bạn?

Comment

Nguyên văn bởi Co_processor Xem bài viết
                    Có gặp rồi phải không bạn?
                    bạn nói gì mình không hiểu lắm nhưng vấn đề của mình ở đây là không biết tại sao hai con tranistor 2N3055 (Q7,Q8) chạy nóng gian mà còn hay chết và vấn đề nữa là diện áp soay chiều ra chỉ được 120V thôi vì mình không biêts quấn biến áp nên lấy một biến áp người ta ban ngoài chợ Vào 220V ra 12V. mong mọi người giúp đỡ

Comment

Nguyên văn bởi atx_43 Xem bài viết
                      bạn nói gì mình không hiểu lắm nhưng vấn đề của mình ở đây là không biết tại sao hai con tranistor 2N3055 (Q7,Q8) chạy nóng gian mà còn hay chết và vấn đề nữa là diện áp soay chiều ra chỉ được 120V thôi vì mình không biêts quấn biến áp nên lấy một biến áp người ta ban ngoài chợ Vào 220V ra 12V. mong mọi người giúp đỡ
                      Chắc tôi đã nhầm, bạn cho tôi xin lỗi vì lâu rồi có một bạn hỏi tôi về cái mạch này, nay gặp lại tôi cứ tưởg là người bạn đó thôi.
                      Còn về mạch này, khi ráp bạn chú ý thi công phần tạo xung dao động cho ok rồi hãy lắp tầng công suất vào, nếu ráp tânf dao động không tốt sẽ gặp trường hợp "dập xung" do hai vế tranistor công suất bị trùng dẩn (chiếm gần 30% duty của xung)-> quá nóng -> mà điện áp ra thì quá thấp!

Comment

Pro ơi giúp em!!!

Bác nào biết về mạch rung 12V--->220 giúp em với.
                        Ở quê em dạo này hay mất điên quá, định làm cái mạch rung để chạy đèn ống cho Papa và Mama ở nhà ăn cơm mà làm hoài không đươc. Em có xem sơ đồ trong quyển "Những mạch điên thực dụng" của K.S Nguyễn Đức Ánh, rồi ra chợ Trời mua linh kiện về làm mà không được. Em nghĩ có lẽ là tại cái biến áp, quấn bằng lõi ferit... Help!!!
                        Alone

Comment

mạch điện DC-AC hình sin ...

.
                          Nguyên văn bởi alone2412 Xem bài viết
                          Bác nào biết về mạch rung 12V--->220 giúp em với.
                          Ở quê em dạo này hay mất điên quá, định làm cái mạch rung để chạy đèn ống cho Papa và Mama ở nhà ăn cơm mà làm hoài không đươc. Em có xem sơ đồ trong quyển "Những mạch điên thực dụng" của K.S Nguyễn Đức Ánh, rồi ra chợ Trời mua linh kiện về làm mà không được. Em nghĩ có lẽ là tại cái biến áp, quấn bằng lõi ferit... Help!!!
                          Mạch điện trong luồng này chính là cái bạn cần đó. Bạn cứ đọc kỹ, chỗ nào trong mạch cần có sự hướng dẫn thì hẵng hỏi , Lan Hương sẵn sàng giúp bạn.

Các mạch điện có ngõ ra "không sin" như của KS Nguyễn Đức Ánh + Ashad Mustufa đều có phạm vi sử dụng hạn chế, nhất là đối với tải phi tuyến hay tải cảm. Đó là nguyên nhân để Lan Hương thiết kế ra mạch DC-AC sinnope này.

Hiện nay Lan Hương đang chuẩn bị hình ảnh + hướng dẫn chi tiết + tham chiếu rõ ràng để có thể trình bày cho các bạn ở mức độ dễ thấy + dễ hiểu + dễ thực hiện nhất (vì Lan Hương có "trình chuối" về chụp hình, cứ mờ mờ ảo ảo nên phải nhở ... thợ ảnh. Hic).

Lan Hương.

Comment

Để em về nghiên cứu lại, rồi ra trình làng sau. Dù sao cũng cảm ơn Lan Hương.
                            Alone

Comment

cảm ơn chị Lan Hương trước nhé, em vẫn đang chờ hình ảnh,hướng dẫn chi tiết của chị để chế cho bà ngoại em 1 cái. lần trước em cũng mua 1 cái của tầu ở chợ trời cho papa em nhưng không ăn thua.giờ phải chế một cái thôi.

Comment

các bác ơi cho em hỏi với a em không có dao động ký để đo tần số của mạch vậy bác nào có cách nào sác định được tần số không thì chỉ em với a

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X