Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm bộ Inverter giả sin đơn giản (chỉ dùng tl494, 555, 4013)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi song2310 Xem bài viết
    Thấy nhiều bạn muốn làm DC - AC để chạy được tải cảm (như quạt...), mình đã thử làm 1 bộ DC - AC 12VDC - 220VAC 50Hz giả sin dùng những linh kiện đơn giản dễ tìm. Kết quả khá thành công, sóng ra khi có tải khá tốt so với khi làm giả sin đa bậc. Cụ thể phần DC-DC dùng 4 mosfet 3205, IC 494, cầu H dùng 4IRF840, opto, tranzisto, và mạch điều chế xung dùng IC 494, 555 và 4013.
    Nếu các bạn thích làm vình sẵn sàng hướng dẫn. Mình đã thử chạy quạt thì thấy rất êm không khác điện lưới.
    Mấy con IC đó bạn có bán ko với bạn cho minh hỏi ic 4013 có cần phải cài đạt hay nạp dữ liệu cho nó ko bạn giúp mình với

Comment

• Mass của cầu H cũng chính là chân - đầu ra 310v và là âm acquy đúng ko các bác ?

Comment

• Nguyên văn bởi seeklove Xem bài viết
        Mass của cầu H cũng chính là chân - đầu ra 310v và là âm acquy đúng ko các bác ?
        Nếu dùng biến áp cách ly thì cần gì chung mass như vậy.

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Nếu dùng biến áp cách ly thì cần gì chung mass như vậy.
          E gà mờ ko chuyên nên mày mò thôi bác. Thấy cái mạch của bác chủ là phần pwm có nối mát. Và cầu h cũng nối mát. Phần dc-dc cũng nối mát vào âm bình. Nên em hỏi xem là tất cả mát ấy đấu chung hết với nhau. Hay phải đấu mát của mạch nào với mạch nào (-acquy, -310v, mát pwm, mát H) ấy ạ
          Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1115
Size:	17.4 KB
ID:	1692767

Comment

E gà mờ ko chuyên nên mày mò thôi bác. Thấy cái mạch của bác chủ là phần pwm có nối mát. Và cầu h cũng nối mát. Phần dc-dc cũng nối mát vào âm bình. Nên em hỏi xem là tất cả mát ấy đấu chung hết với nhau. Hay phải đấu mát của mạch nào với mạch nào (-acquy, -310v, mát pwm, mát H) ấy ạ
            [ATTACH=CONFIG]n1692767[/ATTACH]
            À rất xin lỗi bạn!
            Với cầu H thì phải chập chung -acquy, -310V, -PWM, -H lại với nhau vì như thế mới tạo được chênh áp giữa chân G và S của mosfet để kích dẫn mosfet.
            Nếu lấy 310V ra dùng luôn thì mới ko cần chập.

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
              À rất xin lỗi bạn!
              Với cầu H thì phải chập chung -acquy, -310V, -PWM, -H lại với nhau vì như thế mới tạo được chênh áp giữa chân G và S của mosfet để kích dẫn mosfet.
              Nếu lấy 310V ra dùng luôn thì mới ko cần chập.
              Ok. cảm ơn bác .

Comment

[ATTACH=CONFIG]n1692767[/ATTACH]
                ai có sơ đồ cụ thể ko ạ cho em xin
                khi định bỏ cuộc.
                hãy nhớ lại lý do mình bắt đầu nó
                .0975006559

Comment

Về tác giả

Collapse

song2310 Tìm hiểu thêm về song2310

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...