Thông báo

Collapse
No announcement yet.

biến áp lioa 3kva làm máy hàn mini

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Dùng dây lớn hơn thì đúng nếu như còn đủ chỗ để quấn và đủ tiền.Tăng số vòng dây là sai vì: 1) Dây càng dài điện trở càng cao. 2) Tổn hao trên lõi cũng tăng (Thí dụ ban đầu là 80 vòng x 50A=400Ampevòng. Nếu tăng lên 120 vòng thì lõi phải chịu 600Ampevòng, công suất đầu ra sẽ giảm) 3) Que hàn sẽ dễ bị dính khi mồi hồ quang.

Tăng vòng chỉ đỡ nóng khi biến áp ở trạng thái không tải.
    sau.ph

Comment

Bạn lấy kiến thức đâu ra 400A/v vậy, nếu vậy thì chẳng có cái máy hàn nào chịu được dòng như bạn nói. Nếu muốn cháy que hàn 2.5. Thì áp mồi ac rơi vào cỡ 50v, dòng từ 60-80A .khuyên bạn đừng nên quấn mất thời gian và tiền bạc.

Comment

Ampevòng (chứ không phải ampe/vòng) là đơn vị của sức từ động.
        sau.ph

Comment

- ko nên tháo bớt vòng dây bởi lõi lioa kín khít hơn lõi máy hàn nhìu, sẽ die thay vì sụt áp ...

Comment

Đúng là đẽo cày giữa đường rồi.tạm dừng khi nào thử sau.thank các a nhiều

Comment

có khoảng vài cách để nghịch món máy hàn dùng biến áp sắt.
              1. để vậy, lấy các điểm từ 180/200/220/240/260/280 nếu có., quấn cách ly bên ngoài bằng băng nhôm dẹt 30mm2( dễ quấn lắm) sao cho ở 220v áp ra chừng 50-60vac là ok. khi hàn thì chỉnh áp vào tương ứng với que hàn.độ dày mỏng. cách này hơn chuối.
              2. để vậy , quấn ra lấy 50vac rồi nắn ,lọc bằng dàn tụ chừng 0.2-0.5F, rồi cho vào mạch băm pwm, phản hồi bằng biến dòng ( dùng 3525 cho dễ) tần số băm chừng vài chục khz, nhớ là có cuộn L đầu băm ra cọc hàn.
              3.dùng mạch scr hay triac điều khiển dòng hàn.tìm của mấy anh nga ngố.
              còn không cứ để vậy quấn thêm sao cho áp thứ cấp cách ly cho ra 50vac rồi hàn. quan trọng là tay nghề hàn và có quạt giải nhiệt cho biến áp.
              LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Ý e muốn hỏi là cái cục 3kva của e có đủ công suất để đốt que 2.5 ko đã.nhưng thấy ngũời nói đc người bảo ko nên e đang phân vân.theo bác quangdongueh thì có làm đc ko ạ

Comment

que 2ly6 cháy tàm tạm khi 14a/200vac,với quấn cách ly, thì que 2ly6 chỉ hàn sắt mạ kẽm độ dày dưới 2ly. hàn mấy thứ lặt vặt mỏng trong nhà có lẽ được. thông số trên mình lấy từ máy hàn xung mình làm.
                  LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

đơn giản thôi bấc ko khó khăn lắm đâu. bác tìm xem cái cục đó hiện tại S là bao nhiêu. bao nhiêu vòng/ vol. khi tìm được rồi thì bác cách điện quận sơ cấp( không tháo gì cả ) rồi sau đó quấn thứ cấp vào. dây thứ cấp ít nhất phải 6mm nhé bác nếu khó quấn quá thì kiếm dây 1mm quấn làm nhiều lần rồi chập đầu với đầu, cuối với cuối. ( các quận thứ cấp phải quấn cùng 1 chiều ) . thế là bác có em máy hàn rồi. điện áp thứ cấp 40v là hàn được nhưng hơi dính que. tầm 50v thì đỡ bị dính que hơn.
                    ------------------------------------------------------------------------
                    máy hàn mini thì chỉ cần S = 32 là đã làm dược rồi. S càng to thì máy càng khoẻ nhé bác. e có diy 1 em biến áp S = 42 sắt E I dòng hàn max 120a áp là 25v còn không tải là 52v đang độ lên hàn DC.
                    em còn GÀ lắm mong được chỉ giáo thêm

Comment

Nguyên văn bởi Lão tà Xem bài viết
                      Lột hết dây ra. Lấy cái lõi thôi. Thường thường máy hàn lấy hệ số 60. Kể cả lõi xuyến để máy chạy không bị nóng. V/v= 60:19.25 = 3.1 .từ số liệu này tính ra số vòng cho sơ và thứ nhé. ra cửa hàng bán dây cứ bảo cho ít dây đồng quấn máy hàn. Thường thấy có một cớ dây là 2.5 ly. Và cho một ít dây đồng dẹt. Mua vải bọc cách điện quấn hết sơ sang thứ. Lõi này hơi nhỏ nên khó quấn. Làm con thoi sỏ qua lại nhaz bạn.chúc bạn thành công.
                      Lấy hệ số đến 60 là quá cao trong trường hợp này. Chỉ khi lõi kém chất lượng, cắt dập thủ công, lõi cong vênh ... mới lấy hệ số 60.
                      BA hàn đâu phải để ngâm điện 24/24, khi chế từ xuyến LiOa thì nên rút ngắn dây đến điểm bão hòa của lõi (thực nghiệm) để phát huy hết công suất của lõi và giảm lượng dây thứ cấp.
                      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Đã diy xong em nó rồi các bác ạ.hàn ngon.que 3.2 cũng đốt được đây là 1 đoạn clip thử https://youtu.be/ti4B0bfCAxU
                        Attached Files

Comment

Hàn dc có ưu điểm gì vậy các bác

Comment

Nguyên văn bởi hoangtruongh Xem bài viết
                            Đã diy xong em nó rồi các bác ạ.hàn ngon.que 3.2 cũng đốt được đây là 1 đoạn clip thử https://youtu.be/ti4B0bfCAxU
                            bạn quấn bao nhiêu vòng ? ra được bao nhiêu volt ? và quấn thứ cấp bằng dây mấy mm, nhìn hình như dây có bọc nhựa
                            mình cũng có 1 cái ổn áp lioa không dùng đến, diy hàn chơi

Comment

60 vòng ra 50 vôn dây nhôm bọc nhựa A16

Comment

#hoangtruongh minh có cái biến áp xuyến 1500va không biết có làm được máy hàn mini không nhỉ

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangtruongh Tìm hiểu thêm về hoangtruongh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X