Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dinhthuong80
    replied
    Thấy chưa, điện tử là đôi lúc tử nhanh và bất ngờ như điện mà, ai bảo lúc trước chê mình bộp chộp nên đáng phải trả giá!!!!

Nghĩ cũng xót cho bạn thanhfdc, tiếc cho 4 chú RU190 mạnh như hổ của Nga, đáng đời cho con IXDN404 vì xuất xung quá xấu! ( mình sẽ ráp bo totem 882/772 cắm vào thay nó)

Đúng là ĐTCS ngoài kinh nghiệm còn có hên xui ở linh kiện nữa. Như mình, mạch đầu ráp phát ăn ngay, tới giờ test chết cả mcu và trans P mà có hư gì đâu. Mạch thứ 2 chỉ vì thiếu hiểu biết dùng BAX lẻ vòng với main CS đặc thù mà mới test DC đã toi 1 con RU6099, 2 con IRF3205 và mất mấy ngày tìm không ra nguyên nhân, lại thêm mấy tiếng tháo gỡ quấn lại BAX nữa mà giờ chạy có 100W đã nóng fet DC rồi.

//mạnh như hổ của Nga: hổ ở bên Nga nó mạnh hơn hổ ở Việt Nam ấy mà!

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Tức quá bác bqviet ơi! Mình bỏ time và suy nghĩ ra viết một trang dài, đến khi bấm gởi thì ko được gì cả, và nó hiện thông báo này đây. Giờ viết lại mất hết cảm xúc và quên xừ hết roài.
    Click image for larger version

Name:	Screenshot_20171217-080938.png
Views:	1448
Size:	143.2 KB
ID:	1694901

@nhathung1101

# Chào bác Nhà Thủng! Trước tiên cảm ơn bác có những "góp ý", dù là những lời chọc ngoáy, chê bai, hii. Nhưng bác yên tâm, ae chúng tôi không vì một chút chê bai chọc ngoáy đó mà nhụt chí đâu. Bác luôn đi tìm kẻ hở, điểm chưa đúng của người khác để "góp ý" bằng những lời (xin phép nói thẳng là) rất khó nghe. Nó gọi là khó nghe ko phải vì nó thẳng thắng, vì sao chắc bác cũg hỉu. Là một "gạo cội" như bác đúng lẻ ra suốt ngày tìm được kẻ hở, điểm yếu của đồng môn thì nên chỉ dạy, chia sẻ dựa vào hiểu biết rộng của bác, chứ ai lại cứ hớ ra tí là bác chọc, bác ngoáy đến Nhà bác còn bị Thủng luôn! hic..!

Anh em chúng tôi, gắn kết vì đam mê, chia sẻ, học hỏi và thông cảm với nhau thông qua diễn đàn, dù thời gian có thể là không ngắn. Anh em chúng tôi có thể trình độ không bằng bác, tuổi tác, kinh nghiệm có thể cũng không bằng bác, nhưng có cái điều chúng tôi hơn bác rất nhiều, điều mà nó là xương sống của mọi diễn đàn! Bác có biết là gì ko?... Đó chính là sự Chia sẻ và Gắn kết!

Anh em chúng tôi tụ hội vs mục đích gắn kết vì đam mê, chia sẻ, học hỏi. Mục tiêu hiện tại là hoạn thiện được 1 sản phẩm của chúng ta, của VN để phục vụ mục đích trên. Anh em chúng tôi không phải kiếm cơm bằng công việc này, anh em tôi ko có toàn thời gian, khoảng cách địa lí và có thể cả trình độ cũng chưa được cao bằng như bác Nhà Thủng, vì thế chưa thể làm hoàn thiện nhanh như bác muốn. Thiết nghĩ, bác thông thái, hiểu nhiều về chuyên môn thì cũng nên giúp đở, sẻ chia với anh em một ít. Chứ mỗi lần bác "góp ý" là anh em nhận được toàn dao găm với búa tạ không hà.

Bác có nhiều kinh nghiệm nên chắc cũng hiểu, với mạch điện, điện tử thì vô chừng. Khó nói trước được vấn đề gì, nhất là chất lượng lk . Mạch đang chạy ngon, nó cũng có thể ngõm bất cứ lúc nào. Đến biến áp hạ thế khi chạy thử nó còn nổ banh làng nữa là. Apple, ss chuyên nghiệp, hội tụ nhiều tinh hoa nó còn lỗi đầy ra nữa là anh em nghiệp dư chúng ta. Nói chung làm việc với dòng cao áp cao, khói lửa là thường tình. Chỉ có những người quá giỏi, giỏi đến mức ko cần thực hành mới ko gặp lỗi.

Đây cũng là phiên bản inverter đời thứ 2, mỗi đời có nhiều phiên bản chạy ok, loại ko ổn áp bằng DC-DC và ổn áp bằng DC-AC. Chứ ko phải như bác Nhà Giọt nói. Quên! Còn việc mình gọi là 167% là so với bản V1. Bác Nhà Giọt bộ chưa từng gặp các số 150%; 200% hay 1000% và ko hiểu đc nó hay sao nhỉ? Hơi thắc mắc.

thanhfdc ở v1 dòng DC quá cao ko off bạn nhé, nó chỉ cảnh báo thôi. Mà mos tèo thì ngắt 3525 cũng ko ý nghĩa. Trường hợp chết mos của bạn mình cũng bị khi vừa ráp xong. Mình ráp 2 con mos 3205 mỗi bên 1 con để test. Đo test sóng bo 3525 thấy bình thường, Cho chạy với psu, khi vừa on, sờ thấy 1 bên mos âm ấm nhẹ và 1 lúc là mát như nhau. Nghĩ là ngon, đem chay vs accu thì bùm! lửa khói đầy trời, con mos cháy lên lửa nhưng kịp rút nguồn, con Rg 1/2w 4.7R cũng cháy. Thế mà cặp D882, B772 và bo 3525 đo thấy xung vẫn bình thường, nghĩ lạ! Thay con mos và Rg cho chạy với psu vẫn như trước, định cắm accu nhưng cuối cùng vẫn nghi 3525, thế là thay cái bo 3525 ve chai kia bằng cái bo chạy 64khz tháo trong inverter cũ. cho chạy accu ok, chã xảy ra lỗi gì cho đến giờ. Và như video mình test, mặc dù còn một vài điểm chưa ok như hiển thị dòng ac, dc còn trôi nhưng nhìn chung áp ra, sóng ra tạm ổn.

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
    Đọc một hồi mà nhức cả mắt.

- Ông thì không thích cửa chẵn, chỉ thích cửa lẻ. Tệ một nỗi chẳng chịu đọc cái sách của ông Hen-ry nên vẫn như con gà gô ngủ dưới cái ô chẳng hiểu tê mô.

- Ông thì "chiên gia" phần công suất, lại chẳng hiểu "xuất" thế nào cho hợp lý, nên đen cả mạch, nổ lung tung.

- Ông thì chuyên lập trình, định nghĩa duty "167%", làm cả thế giới kinh ngạc về trình độ VNmít.

- Ông thì chẳng chịu thử bao giờ, chỉ hỏi như đúng rồi...

- Ông thì... v..v.. etc...

Túm lại, có mỗi cái "bu - xin" mà mất vài năm chưa làm được, thì bao giờ mới lên được "*** chụ"?

Nếu các ku khéo xin, anh cho cái hoàn chỉnh để mà kiếm xèng. Loanh quanh làm quái gì để dẫm phải cứt?

Chán vãi với các ku!!!
    Ai chẳng bjt bác Nhà Thủng là chuyên gia...soi mói và kích động, nên bác có chê bai soi mói cở nào ae cũng ko si nhê ji.

Anh em làm chơi trước mắt là đam mê và muốn chia sẻ chứ chả quan trọng gì. Vì thực ra chả pải công việc kiếm cơm của ae, do đó thời gian giành cho luồng dù cũng tương đối nhưng ko liên tục. Nếu ae ko bị giới hạn khoảng cách địa lí và chỉ có việc hợp tác phát triển sp thì khả năng tốn time chỉ vài nốt nhạc là xong! (nổ tí cho vui).

Tôi nghĩ bác giỏi và có kinh nghiệm nhiều thế mà lại cứ ki bo ko thể chia sẻ, để rồi dựa vào điều chưa đúng của ae chọc ngoáy. Đây chính là nguyên nhân chính khiến cho bao thứ trên đời ko thể phát triển đc tại Việt Nam! vd như bóng đá, KHKT... Những lời góp ý cần đi kèm với phương án giải quyết, thể hiện đc chuyên môn, tâm và tầm của người chứ ko chỉ là vài câu chỉ trích, thui chọt!

Về những việc liên quan đến điện, điện tử thì bác cũng hiểu rồi, khó nói trước điều gì cả, đặc biệt về chất lượng lk là khó nhất, về thiết kế mềm, cứng đôi lúc lỗi ko có ji lạ và cần thời gian update. Bác ko thấy ngay cả apple thần thánh và ss nó chuyên nghiệp à tinh hoa thế còn bị ah.

Việc mình dùng tên 167% để gọi là so vs V1. 100%; 200; hay 1000% ...điều này bác chưa từng đc nghe sao? Có điều gì đó hơi sai sai!

#Thành V1 mới cảnh báo dòng dc chứ ko có off! Mà mos dc nó die thì có ngắt 3525 cũng ko ý nghĩa ji. Mình hôm trước cũng y như bạn, do cái bo 3525 cũ gở từ santak ve chai, đo xung ok, chạy nguồn psu ok nhưg lúc on xong thấy 1 bên mos ấm(mỗi bên 1 mos) lên nhẹ rồi nguội. Chủ quan cứ nghĩ ko sao, chuyển qua accu thì vừa bấm on nó bùm và cũng bốc lửa dc mos và đứt luôn Rg! Thế mà, sau đó đo xung 3525 lại vẫn bình thường, ráp con mos khác vào chạy vs nguồn lai ok cũng như trước. Nhưng cẩn thâ j nên thay bo 3525 của con invt cũ vào, và chạy ok vs accu luôn, ko bị âm ấm rồi mát lúc on.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết

- Ông thì không thích cửa chẵn, chỉ thích cửa lẻ. Tệ một nỗi chẳng chịu đọc cái sách của ông Hen-ry nên vẫn như con gà gô ngủ dưới cái ô chẳng hiểu tê mô.

- Ông thì "chiên gia" phần công suất, lại chẳng hiểu "xuất" thế nào cho hợp lý, nên đen cả mạch, nổ lung tung.

- Ông thì chuyên lập trình, định nghĩa duty "167%", làm cả thế giới kinh ngạc về trình độ VNmít.

Túm lại, có mỗi cái "bu - xin" mà mất vài năm chưa làm được, thì bao giờ mới lên được "*** chụ"?

Nếu các ku khéo xin, anh cho cái hoàn chỉnh để mà kiếm xèng. Loanh quanh làm quái gì để dẫm phải cứt?

Chán vãi với các ku!!!
    Bác có giận, có chửi thì e nghe, e chịu, chứ e không biết bác là người tài giỏi thế nào, e thấy bác thật lãng phí thời gian để chỉ vô cái diễn đàn toàn kẻ thiếu kiến thức chuyên môn này mà đọc bài nọ bài kia rồi bực tức vì họ kém hiểu biết hơn mình!!!

Cứ như e và mọi người, vì kiến thức vô vàn, cái gì không biết thì hỏi, cái gì biết thì dù tí chút cũng sẵn sàng chia sẻ cho nhau để thêm kinh ngiệm, chúng em đây dám ích kỉ cứ giữ khư khư cho mình làm của riêng, để kiếm tiền?

Dù sao, tới giờ xem như chủ đề này đã thành công lắm rồi, các bạn ấy tự mày mò học hỏi lẫn nhau, chả thèm xin xỏ ai, dù nhiều thất bại thì cũng ra được cái kích điện sin chuẩn của riêng người Việt, đáng tự hào lắm chứ nhỉ! Ít ra thì sóng nó cũng đẹp và ổn định hơn cái EGS002 của TQ rồi. Thế thì việc phải trả giá tí chút, bị chê bai tí chút thì có là bao!

Chúc bác luôn thành công trên con đường của riêng mình, làm cái gì được cái đó ngay chứ không phải mất thời gian nhiều như chúng e nhé!

Leave a comment:

• nhathung1101
    replied

Chán vãi với các ku!!!
    Last edited by nhathung1101; 17-12-2017, 00:34.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Đen đến thế này là cùng. Click image for larger version

Name:	P_20171216_180253.jpg
Views:	1372
Size:	105.4 KB
ID:	1694892
    Chạy mãi bằng nguồn ko sao. Vừa đưa sang accu được 1 tẹo thì "bốp", "bốp"... Lửa cháy quá trời tùm lum. Ăn bánh cu đơ mất 0.5s, thò tay gạt cái at DC, thổi tắt lửa. Nguyên nhân là chết 1 con RHRP860. Thế là đi luôn 4 em RU190N08, 1 em IXDN404PI, 1 em KA3525. Đứt via, lột cả mạch in lớp top chỗ chân MOS. Bảo vệ quá dòng bên MCU ko đỡ được vụ này.

Gỡ hết bo driver, dây rợ. Mang chai acetone ra vệ sinh. Lục túi bụi, vớ được mấy em STP75NF75 - 10mR, hàng mới, mua ở... chợ. Gắn 2 em vào, thay luôn IXDN, may sao còn đúng 1 em SG3525, thay nốt. 6 em MOS để trần như nhộng. Mạch DC chưa phủ thiếc.

Chạy thử bóng 100W cho ông Thường, chừng 15 - 20 phút. Phần AC ko có cảm giác nhiệt gì hết. Phần DC - DC thì có 2 con MOS với con trở 470/10W X 2 là cảm thấy hơi ấm. BAX, cuộn lọc, diode nắn, nhiệt độ thấp hơn, chừng 30*C. Shunt thì xấp xỉ nhiệt độ môi trường. Đang ngại chỗ mấy con shunt này ko gánh đc dòng vài chục A đây. Click image for larger version

Name:	P_20171216_213938.jpg
Views:	1364
Size:	100.3 KB
ID:	1694893
    Ở 24.6VDC, áp ra DC-DC ko tải 420VDC, ở tải 100W tụt xuống 400VDC, nhưng mạch vẫn còn điều biến độ rộng xung. Nên MOS có nhiệt hơi cao. Mai tăng tải, hoặc tăng HVout lên chút nữa cho max duty chắc MOS sẽ mát hơn.

Hôm nay oải quá rồi. Lại phải chuẩn bị mua LK nữa.

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Test V2 với tải quạt + bóng 60w, với tải máy khoan 750w chạy ko tải. Nhìn chung ok. Bax santak 500va rin chuối quá, áp HV ra không đủ cho tải nên duty lên max 167% khi tải quạt + bóng đèn hoặc máy khoan cho chạy gần max ko tải.

Máy khoan khi cho chạy phải bóp cò chậm lúc khởi động hoặc dùng tính năng khởi động mềm của invt. Nếu bóp cò đột ngột bảo vệ ngắt và báo short mạch (test 10 lần như chục) chứng tỏ bảo vệ hoạt động rất nhanh nhạy. Mình dùng Rsun 0.1.Cầu h đang dùng 740; dc dùng 2 cặp 3205 và chống ngược thêm 2 con 1404.

Máy Khoan:
    https://www.facebook.com/10001690582...0070043899855/

Test quạt, đèn:
    https://www.facebook.com/10001690582...0065290566997/

Leave a comment:

• vanthanh298
    replied
    Vì là đang chạy thử lên m chưa gắn R sun cắm máy bơm với tủ lạnh thì chỉ kêu è è có thể là không đủ dòng kích khởi động dk. Đợt trước m có mod bo tg1000 bằng mạch sg3525 50hz thì chạy ok

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Thế EGS nó báo làm sao, quá tải hay thấp áp? EGS nó bảo dùng shunt 0.1R thì dòng max có 6.5A thôi, tức Pmax 1500W, muốn P lớn hơn phải giảm R. Mấy cái kia chắc công suất tầm 500W đổ lại, mô tơ nhỏ, dây nhỏ và khi bắt đầu khởi động thì nó được chạy không tải nên dòng tức thời chắc dưới 6.5A.
    Tủ lạnh tuy định mức có trên 100W nhưng vì nó có thêm cuộn dây khởi động và vì là máy nén nên lúc nào cũng phải chịu tải thành ra công suất phản kháng rất lớn, ăn dòng khởi động lên gấp nhiều lần, vượt mức 6.5A.
    Máy bơm nước thì chí ít cũng 1HP, dây quấn khá lớn, tải luôn thường trực. Lúc khởi động, nhất là khi găp đỉnh sin thì dòng tức thời của nó còn lớn hơn nhiều nữa vì khi đó tổng trở của nó chỉ là R thuần của cuộn dây, sau khi chạy ổn định mới bằng Z của cuộn cảm. Thế nên máy bơm chỉ 750W cũng phải cần kích mấy ngàn oát mới chạy được.

Leave a comment:

• vanthanh298
    replied
    [QUOTE=thanhfdc;n1694816]
    Vậy mà m làm bo egs002 với biến áp sắt thì máy cắt tay máy khoan và máy cắt sắt bàn chạy vù vù còn cắm tủ lạnh và máy bơm thì lại ko chạy dk ko hiểu vì sao nữa

Vấn đề là phần DC-DC bạn làm có tốt ko. Layout PCB có chuẩn ko. EGS lái 4 MOS DC-AC trực tiếp được tầm 4KW. Bọn tàu có cả mạch đầy đủ 48V/4KW, mạch in bán đấy. Ở cỡ đó thì tủ lạnh, máy bơm thông thường chạy thoải mái.

Leave a comment:

• TP_Electro
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    Đây là dạng sóng Vfb. Test trên thang AC, thang DC cũng vậy.

Có tụ 104/400V,
    [ATTACH=CONFIG]n1694785[/ATTACH]

Ko tụ 104/400V, nối GND sau EMI.
    [ATTACH=CONFIG]n1694786[/ATTACH]

Sóng ko cân đối lắm, do thời hằng mạch RC hồi tiếp. Nhưng thay tụ 104 //VR103 bằng tụ 103 thì dạng sóng Vfb lại thành ra dạng SPWM thuần túy.

Nếu bỏ cuộn EMI lắp thêm tụ 104 thì chỉ tăng thêm dòng ko tải dạng sóng Vfb, ACout vẫn y nguyên.

Deatime 011 là 400ns hả? Gợn đỉnh sine thỉnh thoảng thấy nó trôi. Tức là thấy cái gợn nó chạy. Sóng sine vẫn giữ nguyên dạng.

Mình cho rằng cái tụ này ko phải là vấn đề. Vì mạch lọc RC trên Vfb giải quyết được vấn đề lọc SPWM tương đương LC. Nối thêm tụ 104 gây tăng dòng ko tải, (tăng thêm 0.1A ở 24VDCin) và ko cải thiện dạng sóng.

Tùy thuộc vào thuật toán lấy mẫu, ổn áp của Sơn. Đôi khi lấy mẫu và ổn áp quá nhanh. Chúng ta đang tính là việc sửa dạng sóng tức thời nhưng cụ thể thì có khi nó làm méo sóng ra, nếu Vfb ko chuẩn. Quan điểm của mình từ trước đến giờ vẫn là ổn áp theo chu kỳ sine là đủ. Ko cần nhanh tới sửa méo sine. Vì có khi ko sửa được mà lấy mẫu ko ổn định lại gây méo sóng theo bảng sine chuẩn. Tuy nhiên với mức độ pure sine như thế này là quá ổn rồi. Muốn mịn như Century thì tăng số mẫu ko cần tăng tần số SPWM.

Đang vui thì đứt dây đàn. Đang lên cơn vật thì nàng về quê. Con testlab psu Agilent 3632 chiều nay dở chứng Unreg. Có service manual rồi. Mà trở lấy mẫu toàn SMD 1208 1%. 2003 với 1403, lỗi trở như thằng nghiện thèm thuốc phiện. Điên quá đi, 1 năm sửa cái lỗi unreg này tới 1-2 lần. Lâu ko CAL, lệch áp cả 1V, trong khi chỉnh được từng mV. Chờ gọi nàng ở quê về, lại vui tiếp với anh em.

Cho đến giờ thấy so với sóng của EGS thì cũng khá ổn rồi. Băm 4 van lọc 2 lõi thì thành phần DC ra tải sẽ thấp hơn so với băm 2 van lọc 1 lõi. Điểm gãy sine ở băm 4 van kiểu gì cũng có. Bo Century điểm gãy nhỏ nhưng có thêm điểm gãy giữa sườn sine đó, cả 2 bên lên - xuống. Còn TDS2285 băm 4 van chuyển mạch cứng, mà ngại phục chế quá trời. Cổ quá mà, băm đâu khoảng có 16khz. Lọc 1.5mH X2, tụ 475.

[ATTACH=CONFIG]n1694787[/ATTACH]
    Ơ...mình thật bất ngờ ko hiu sao sóng hồi tiếp về của bạn đẹp thế. Của mình thậm chí nhìn ko ra tùng chu kì. Ngày trước có post rồi. Thế nhưng cũng vẫn ổn áp ok mới lạ!
    Bộ nguồn xịn mà bổng dưng not volt regulation thì tiếc nhỉ.
    #Thành. Code này mình chỉ ổn áp điều chỉnh theo từng 1/2 chu kì sin chứ ko phải sửa sin theo từng chu kì pwm đâu. Cụ thể mình lấy mẫu ngay mỗi đỉnh sin (ko tính trể pha). Sau đó tại điểm zero là tính toán xử lí mẫu tìm sai lệch áp và cập nhật % biên độ đúng độ lệch áp đó cho bán kì tới.

Việc trên sóng sin nó có 2 vị trí lượn sóng. Nguyên nhân gây ra chính là thành phần duty ko phù hợp, nó bị gián đoạn ko liên tục đc theo bản sin hoặc % duty quá cao, gây ra mất cân bằng tạo nên các lượn sóng kia.
    Điểm 1 là bắt đầu sườn lên bán kì sin. Đây chính là vị trí sau điểm zero. Điểm này là nơi chạy trình hồi tiếp, vì thế nó tạo nên 1 độ trể về time và gây mất cân bằng duty của data bảng sin tại đây. ó làm tác động đến việc nạp xả của LC gây nên lượn sóng kia hay ntn đó...!

Điểm thứ 2 là đỉnh sin. Nếu ở duty quá cao chẳn hạn như theo FW 167% mình vừa test. Nếu để duty trên 162% nó sẽ bị lươn sóng đỉnh sin, còn dưới thì đỉnh si láng o (xem hình). Khi duty lớn quá thì hầu như LC chỉ đc nạp DC trong thời gian dài mà ko đc xả tương ứng sẽ gây ra lượn sóng.

Điều này đc giải thích là qua thực nghiệm kiểm tra dạng sóng với bo V2 và bo CS của mình. Và còn đc kiểm chứng bởi trường hợp tương tự với bộ nguồn buck dùng mcu N76E003 mà mình làm. Nó cũng bị trường hợp lượn sóng mạnh, thậm chí nhiều xung nhiễu khi mình chưa gắn 1 diode trước cuộn cảm để ngăn trường hợp mos low kết hợp với LC tạo thành mạch boost trong phần duty thấp, tức là khi mos low dẫn. Mạch buck giống 1/2 cầu h và lọc của int.

Hiện tại spwm cho mỗi bán kì là 237 T và tương ứng vs độ mịn tùy theo bản sin, gồm có. Còn ổn áp thì độ dao động trôi áp FW 100% hiện tại các bạn dùng là cao hơn bản FW 167%. Vì vd mỗi lần thay đổi 1% thì thằng FW 167% chỉ thay đổi đúng 1 bậc để điều chỉnh, còn thằng FW 100% sẽ phải thay đổi 167/100 và tỉ lệ phải làm tròn để ra số nguyên sẽ nhiều hơn nên sai lệch hơn tí. Thằng 167% hơn thằng 100% 67 bậc áp nên độ mịn ổn áp (khác độ min sóng sin nhé, độ mịn sin là như nhau ở duty max là 167 bậc tính từ đỉnh sin xuống zero) cao hơn.

Hình đính kèm test khi duty 100% và 160%. Bỏ tạm 1 phần code hồi tiếp đi, thấy lượn sóng lên cải thiện rỏ rệt. Mag hình như mình ko chụp hình này hay sao í.

Name:	image_92057.jpg
Views:	1455
Size:	109.6 KB
ID:	1694827 Click image for larger version

Name:	image_92059.jpg
Views:	1449
Size:	120.3 KB
ID:	1694828 Click image for larger version

Name:	image_92058.jpg
Views:	1447
Size:	100.5 KB
ID:	1694829 Click image for larger version

Name:	image_92060.jpg
Views:	1452
Size:	94.8 KB
ID:	1694830 Click image for larger version

Name:	image_92061.jpg
Views:	1436
Size:	95.6 KB
ID:	1694831

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Sao sóng tại chân Vfb của mình xấu thế nhỉ, nhiễu nữa dù tụ mass 334

Name:	image_92054.jpg
Views:	1455
Size:	379.4 KB
ID:	1694819 .

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Nguyên văn bởi vanthanh298 Xem bài viết
    B thương cho m hỏi mạch bo egs002 có chạy dk tủ lạnh và máy bơm ko vậy

Vấn đề là phần DC-DC bạn làm có tốt ko. Layout PCB có chuẩn ko. EGS lái 4 MOS DC-AC trực tiếp được tầm 4KW. Bọn tàu có cả mạch đầy đủ 48V/4KW, mạch in bán đấy. Ở cỡ đó thì tủ lạnh, máy bơm thông thường chạy thoải mái.

Leave a comment:

• vanthanh298
    replied
    B thương cho m hỏi mạch bo egs002 có chạy dk tủ lạnh và máy bơm ko vậy

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Cầu H igbt-mos đó ở bản DIP vì mình hết mos và test méo sóng với tải compact. Nhưng chắc do ổn áp cũng tốt nên tuy "tạp nham" mà không ảnh hưởng dạng sóng vì không đồng bộ. Còn bản SMD đang test là 4 con 23NM60 0.17 miliOhm mà.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X