Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bác nào biết thuật toán ổn áp sine cho int dùng MCU mà ko phải dùng tra bảng sine không nhỉ? Tra bảng sine MCU quá tải không kham nổi.

Comment

• [QUOTE=thanhfdc;n1672079
      nếu đầu ra dùng biến dòng , bảo vệ quá tải trung bình, dùng ic như lm393 nhận tín hiệu từ biến dòng và tác động vào chân 1 egs cũng như chân 10 con 3525. liệu chập đầu ra có sao không bác?/ tất nhiên nếu 300w thì ít nhất cũng dùng fet cầu H có Ids từ 10a trở lên.
      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Lần trước chắc có bác đã xem cái video mình post. Mình dùng 2184 lái mos và Rsun dò dòng để tắt cầu H. Mạch chạy 300w chập chẹc lữa thỏa mái không sao cả.

Comment

• nếu đầu ra dùng biến dòng , bảo vệ quá tải trung bình, dùng ic như lm393 nhận tín hiệu từ biến dòng và tác động vào chân 1 egs cũng như chân 10 con 3525. liệu chập đầu ra có sao không bác?/ tất nhiên nếu 300w thì ít nhất cũng dùng fet cầu H có Ids từ 10a trở lên.

EGS thế này còn lâu mới chịu nổi chập đầu ra Đồng ah. Có chịu đc thì con MOS cầu H phải có dòng lớn gấp vài chục lần dòng chạy thông thường.

Chân 1 EGS nên lấy từ shunt cầu H. Và để mạch khác tác động vào nó thì CS tác động phải là bao nhiêu đê có áp đủ bảo vệ với con shunt 0.1R chẳng hạn. Nếu thay đổi đi để có bảo vệ ở chân 1 trong nhiều tình huống như thế mạch sẽ rất khác.

Bảo vệ chập đầu ra thì phải bảo vệ ngay cầu H, bảo vệ ở SG thì nước xa ko cứu đc lửa gần. Bộ lọc ở HV tích nguồn đủ sức đánh sập cầu H thì sao.

Biến dòng trễ nhiều hơn shunt.

Comment

• không không...ý em là bảo vệ 3 tầng. tầng 1 là trở sunt cầu H. tầng 2 là biến dòng và 3 là chân 10 3525.
            mà em nghĩ biến dòng thay trở sunt ngay chân cầu H tại sao không nhỉ? cái biến dòng này phải bằng xuyến feriter rồi, chỉnh lưu cầu rồi cho về chân 1. vẫn có xung tam giác như thường.

Comment

• Sao phải khổ, nó chỉ cần con shunt. Tự dưng quấn CT thì khổ hơn. Căn bản vì nó ở vế thấp, dòng xung. Nếu cấn cách ly thì mới cần dùng CT. Nhưng nếu có cách ly thì cách ly ở đầu ra sau so sánh ấy. Như thế sẽ tối ưu đc tốc độ bảo vệ kiểu xử xong mới chuyển.

1 bộ IVT thì nguyên chỗ có chữ "dòng" nếu làm đầy đủ phải có tới 3 phần bảo vệ: shunt cho MOS DC-DC, shunt cho MOS DC-AC, CT cho đầu ra AC. Lỗi thằng nào thằng ấy tự xử. Lỗi AC thì cho thằng nào xử cũng OK vì nó trễ lớn. Riêng chập tải thì phải là thằng DC-AC tự xử.

Comment

• hơ hơ...em cũng không hiểu rõ cận kẽ lắm vấn đề, mong bác chỉ thêm:

ý em là dùng sunt ở DC_AC thì vài kw sẽ tổn hao trên trở sunt dữ lắm, nên em nghĩ làm biến dòng như kiểu dùng trong máy hàn hay trong mạch pfc công suất cao/ ( không biết dùng trở sunt chất lượng hay sao, em thấy cái driver ac servo 6kw nó dùng con sunt 0,8mr/25w..thèm nhỏ dãi) để phản hồi liệu có được không?

bên phần DC-DC cũng dùng biến dòng / em thấy máy hàn dùng mosfet dùng ic 3525 nó gắn biến dòng trước gnd., liệu inv mình làm vậy có được không?

CT đaầu ra em hiểu.
                sao mấy cái ups online nó toàn dùng CT đầu ra thôi nhỉ?

Comment

• Test phần đầu não của DC-AC dùng TLP250. Click image for larger version

Name:	WP_20160810_011.jpg
Views:	1260
Size:	145.7 KB
ID:	1672238

Comment

• Bác này làm mạch xấu phát khiếp kkk, mạch bác sao mà vừa lk cấm vừa smd loạn cào cào lên vậy. E nghĩ làm chơi bác nên xài lk cấm cho dễ thay thế

Comment

• Để giảm kích thước bo tí ấy mà. Bôi nhựa thông lem nhem và chụp hình ánh sáng nó đề phô lên thấy vậy chứ ngoài nhìn cũng ko tệ đâu bác.
                      Click image for larger version

Name:	WP_20160810_012.jpg
Views:	1214
Size:	118.6 KB
ID:	1672256

Comment

• Bác share cho e xin mạch này với TP_Electro

Comment

• test sóng và code ac feeback.
                          Click image for larger version

Name:	WP_20160811_009.jpg
Views:	1211
Size:	86.6 KB
ID:	1672318

Comment

• Woa sin đều và đẹp hơn cả lưới, có tải mà vẫn giữ được tư thế như vậy thì tuyệt quá. Tp electro vẫn cho MCU đọc bản sin chứ nhỉ? ngoài cách đọc bản sin ra nghe nói còn cách là cho con IC nào đó tạo ra sóng sin cực chuẩn với điện áp thấp (0-5V), MCU lái fet đọc ADC từ sin chuẩn này lái cầu fet khuếch đại ra cái sin 220, cách này đỡ gánh cho MCU nhưng nghe nói nhiều hạn chế như lỡ nhiễu vào cái sin chuẩn đối chiếu thì mệt. Tốc độ xử lý ADC cũng có giới hạn.
                            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• @bacs Sơn
                              hàng đẹp thế này nếu đầy đủ bảo vệ,ổn áp AC,và khi đạt tải 100% mà sóng vẫn đẹp thế này thì bác thương mại đi em ủng hộ bác đầu tiên

mỗi cái nhược điểm là mạch cách ly lên anh em muốn mua thì phải làm lại toàn bộ bo CS thì mới dùng được

Comment

• e cũng ké 1 pic. sản phẩm ăn sãn của khựa. bo EGS lái 16 FET chạy 24 votl. BA nặng 10kg, công suất dự tính là 1kva. chạy cái máy sấy tóc 800w mà fet chỉ ấm ấm. có điều là ắc quy sụt ác qua. 2 cái bình cũ của xe đạp điện.
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X