Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Chào bạn Tp-Electro,. bạn cho mình hỏi tí nhé!

Mình chưa có đủ linh kiện ráp trọn bộ sin 600W theo thiết kế của bạn, mới ráp xong bo điều khiển ( còn thiếu IC NOR 4001), cấp điện và tác động cho chạy thì chỉ thấy một xung 50Hz tại chân số 8 và một xung SPWM tại chân số 9 của MCU( led chân 3 sáng, led chân 4 có lúc nhấp nháy có lúc sáng liên tục). Vậy mạch đã hoạt động đúng chưa vậy bạn?

Và mạch Fan control nữa, mình thấy hình như thiếu Rbe của D468 phải không, vì như trên mạch in thì quạt sẽ luôn chạy, bạn xem giúp mình nhé!

Cảm ơn bạn nhiều.
    bạn nên chờ để dùng mạch avr sẽ ngon hơn đấy.giờ mình cũng đang thiết kế lại bộ dc dc. bạn TP_ cũng đang hoàn thiện mạch avr rồi. thật ra avr hay egs002 cũng như nhau, nhưng mình thấy có 1 ưu điểm là mạch mình tự lập trình bằng avr thì mình làm theo hướng nào cũng dc và đặc biệt là khả năng chống nhiễu cao (mạch mình bị dính trường hợp nhiễu khi dùng chung nguồn egs với nguồn dc dc nên mình bỏ luôn bo egs mà tự lập trình)

Comment

• Vậy cũng tiếc nhỉ, đành chờ vậy! Hi vọng trước mùa cúp điện sẽ có sản phẩm hoàn chỉnh giải nhiệt cuộc sống....

Comment

• Chào các bác, em đang có ý định thiết kế lại 1 bo EGS, bác có thể soi OSC chụp giúp em dạng xung của tương ứng đầu vào điều khiển cho IR2110 kênh H và kênh L trên bo EGS không ạ? Nếu trong luồng này có rồi thì bác nào chỉ giúp em với ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi tanh_ta Xem bài viết
          Chào các bác, em đang có ý định thiết kế lại 1 bo EGS, bác có thể soi OSC chụp giúp em dạng xung của tương ứng đầu vào điều khiển cho IR2110 kênh H và kênh L trên bo EGS không ạ? Nếu trong luồng này có rồi thì bác nào chỉ giúp em với ạ.
          bạn đọc từ khoảng trang 60 đến giờ mọi cũng nói khá rõ về dạng xung ra rồi đó. egs hay tự lập trình thì cũng vậy thôi.

Comment

Vậy cũng tiếc nhỉ, đành chờ vậy! Hi vọng trước mùa cúp điện sẽ có sản phẩm hoàn chỉnh giải nhiệt cuộc sống....
            mà bạn có biết sử dụng loại vdk nào không, Pic, AVr, 8051 hay ARM nếu k biết thì học luôn avr để ứng dụng luôn, nói thì phức tạp chứ code nó có vài dòng thôi mà. chủ yếu là mình tính toán thời gian cho pwm rồi đặt các giá trị cho các thanh ghi là cứ thế nó chạy thôi. dùng avr có thể nạp qua cổng lpt công máy in đó đỡ phải mua mạch nạp

Comment

• Nguyên văn bởi developerv Xem bài viết

bạn đọc từ khoảng trang 60 đến giờ mọi cũng nói khá rõ về dạng xung ra rồi đó. egs hay tự lập trình thì cũng vậy thôi.
              Ý mình muốn xem dạng xung từ MCU cho con IR bác ạ. Có phải H thế nào thì L ngược lại không ạ?

Comment

Ý mình muốn xem dạng xung từ MCU cho con IR bác ạ. Có phải H thế nào thì L ngược lại không ạ?
                thông thường ở 1 nửa chu kỳ thì sẽ có H1 và L2 mở hoặc H2 và L1 mở. H với L là vế cao với thấp của 2 nửa cầu. Giả sử H1 và L2 mở thì thông thường người ta cho H1 hoặc L2 mở full hết nửa chu kỳ đó còn con còn lại sẽ băm xung Pwm. còn việc con cao hay thấp pwm còn con kia mở full thì bạn thử nghiệm xem chạy thế nào fet mát hơn thì ok

Comment

thông thường ở 1 nửa chu kỳ thì sẽ có H1 và L2 mở hoặc H2 và L1 mở. H với L là vế cao với thấp của 2 nửa cầu. Giả sử H1 và L2 mở thì thông thường người ta cho H1 hoặc L2 mở full hết nửa chu kỳ đó còn con còn lại sẽ băm xung Pwm. còn việc con cao hay thấp pwm còn con kia mở full thì bạn thử nghiệm xem chạy thế nào fet mát hơn thì ok
                  Em hỏi lại cho chắc ăn, em hiểu ý bác hiểu câu hỏi của em theo hướng là tín hiệu để lái cầu H đúng không?, Có thể em nói chưa rõ, ý em muốn hỏi là hỏi cách lái IR2110 ấy ạ? Em không có mạch cũng như linh kiện để test, em mới chỉ xem qua datasheet của nó, thì thấy timing diagram không hiểu lắm nên mới nhờ các bác chụp cho cái xung soi từ OSC

Comment

Em hỏi lại cho chắc ăn, em hiểu ý bác hiểu câu hỏi của em theo hướng là tín hiệu để lái cầu H đúng không?, Có thể em nói chưa rõ, ý em muốn hỏi là hỏi cách lái IR2110 ấy ạ? Em không có mạch cũng như linh kiện để test, em mới chỉ xem qua datasheet của nó, thì thấy timing diagram không hiểu lắm nên mới nhờ các bác chụp cho cái xung soi từ OSC
                    IR2110 thì bạn cứ xuất xung vào chân in và chân out tương ứng nó thay đổi theo thôi bạn. cái IR2110 nó có tụ bootstrap để mở mosfet phía trên. còn lại xung điều khiển bạn cho vào bằng 0 hay 1 thì chân ra tương ứng

Comment

IR2110 thì bạn cứ xuất xung vào chân in và chân out tương ứng nó thay đổi theo thôi bạn. cái IR2110 nó có tụ bootstrap để mở mosfet phía trên. còn lại xung điều khiển bạn cho vào bằng 0 hay 1 thì chân ra tương ứng
                      Thank bác, em hỏi thêm, em thấy có nhiều IC lái FET của dòng IR (2101, 2106, 2110 ...), nếu em dùng 2106 hay 2101 thay cho 2110 thì có vấn đề gì k bác? Em đọc datasheet thì thấy IO của con 2110 cao hơn 2 con còn lại (~2A), liệu đây có phải vấn đề k ạ?

Comment

• sóng e đo ở đầu ra ( 2 đầu con trở ) khi cấp điện áp 20v từ sạc laptop .Sao đầu ra lại được tận 17v vậy các bác ?? (e chưa kiếm được cái cuộn cảm lên thử với cái cuộn bé xíu ) .Mà khi cấp thử điện HV 330v (gỡ cuộn cảm ) thì mosfet nóng lắm

Comment

mà bạn có biết sử dụng loại vdk nào không, Pic, AVr, 8051 hay ARM nếu k biết thì học luôn avr để ứng dụng luôn, nói thì phức tạp chứ code nó có vài dòng thôi mà. chủ yếu là mình tính toán thời gian cho pwm rồi đặt các giá trị cho các thanh ghi là cứ thế nó chạy thôi. dùng avr có thể nạp qua cổng lpt công máy in đó đỡ phải mua mạch nạp
                          Mình mù tịt AVR! Bạn có tài liệu nào tự học không, up lên mình xin về tự học để tham gia nhé! Cảm ơn bạn.

Comment

Thank bác, em hỏi thêm, em thấy có nhiều IC lái FET của dòng IR (2101, 2106, 2110 ...), nếu em dùng 2106 hay 2101 thay cho 2110 thì có vấn đề gì k bác? Em đọc datasheet thì thấy IO của con 2110 cao hơn 2 con còn lại (~2A), liệu đây có phải vấn đề k ạ?
                            Bạn thử nghĩ xem dòng lái Fet có cần đến 2A không nhỉ? Mình dùng còn 2110s nhưng mình cũng chỉ đọc sơ qua vì nó chỉ cần đạt dc yêu cầu lái cầu H cho mình là ok. còn vấn đề deathtime thì mình làm trong code nên mình k quan tâm nhiều lắm

Comment

Mình mù tịt AVR! Bạn có tài liệu nào tự học không, up lên mình xin về tự học để tham gia nhé! Cảm ơn bạn.
                              lên mạng nhiều mà. bạn vào youtube xem có nhiều video mà. chắc mất tầm 2 3 ngày để tìm hiểu về mạch nạp cách thức hoạt động. nhưng bạn cứ hiểu sơ sơ là ở VDK (dòng nào cũng vậy từ avr 8051 hay pic..)thì nó có các chân IO để mình điều khiển- kiêu rnhư PLC vậy. mình có thể cấu hình nó là chân vào hay chân ra. và trong lập trình mình đặt chân đó =0 thì nó out ra mức thấp khi đặt = 1 thì nó ra mức cao. hiểu từ cơ bản vậy rồi bạn nghiên cứu sang timer hay ngắt là coi như làm dc mọi thứ .
                              à thêm 1 điều quan trọng nữa cho người mới tìm hiểu là bạn chỉ cần cấp nguồn (nếu dùng avr - còn 8051 thì chú ý thêm mạch reset nữa- lên google search mạch cơ bản cho avr pic hay 8051) là mạch có thể chạy dc. chưa cần cầu kỳ thêm thạch anh này nọ. thạch anh thêm vào để làm cho vdk chạy nhanh hơn và chính xác hơn thôi -. cái này bạn nên vào box vdk để hỏi thêm. mình chỉ gợi ý 1 vài điều cơ bản cho bạn vậy cho bạn dễ tiếp cận. vì đa số mới nghiên cứu hay bị loạn k biết là vdk nó thể nào phải có cái gì nó mới chạy rồi lại thấy tiemr các thứ nữa loạn lên .

Comment

Bạn thử nghĩ xem dòng lái Fet có cần đến 2A không nhỉ? Mình dùng còn 2110s nhưng mình cũng chỉ đọc sơ qua vì nó chỉ cần đạt dc yêu cầu lái cầu H cho mình là ok. còn vấn đề deathtime thì mình làm trong code nên mình k quan tâm nhiều lắm
                                Hì, chắc chắn là k đến mức đó, vì trc em lái với IR2101 rồi, chỉ là em thắc mắc tại sao lại lắm dòng vậy bác ạ Với cả trc em làm chỉ làm Sine 24VAC/50Hz, bây giờ làm HV k tự tin lắm

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X