Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Để bắt đầu lại quá trình tự làm một cái inverter sine cho các anh em quan tâm khi sắp vào mùa nắng nóng mà luồng củ đã bị admin xóa nhầm. Mình thấy chưa bác nào thực hiện nên mình làm luôn. Đầu tiên mình post sơ đồ mạch mà mình đã vừa làm xong trước Tết vài tháng, chạy bằng vi điều khiển họ 8051- W79E2051 + với phần driver DC _DC lấy từ bo ups santak 1000va/600w (mạch in mode lại từ mạch bác thành). Bác nào có tài nguyên thì góp thêm để mở lại và tăng thêm sự đa dạng cho chủ đề. Thân!
    ps: đổi đuôi zip thành rar nếu ko mở được.
    Add link cũ còn một ít nội dung đầu.http://wayback.archive.org/web/20140...nverter-40186/
    Attached Files

Bác chọn tấn số PWM phần nghịch lưu là bao nhiêu? Bác có thể hướng dẫn em cách tính mạch lọc AC đầu ra được không. Em đang mắc chỗ này.

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

Tôi thấy chúng ta khổ ải làm cái pure sinwave cốt lõi là để chạy cái quạt máy bốn mấy năm mươi oát là chính chứ mấy ai dùng để làm nguồn thí nghiệm hay chạy tủ lạnh, máy lạnh, bơm nước...?! Vì tủ lạnh tuy P thấp vài trăm W nhưng cúp điện một ngày cũng vẫn lạnh, máy bơm thì ít ra cũng ngựa rưỡi, chạy invert thì xót accu lắm!!!!

Thế nên xin góp tí ý kiến vào đây, cho bạn nào mục đích đơn thuần hướng tới cái quạt máy cho nó đừng kêu ee khi cúp điện, thì cứ vô tư mà xài cái DC-AC giả sin /xung vuông như bình thường, chỉ cần nối tiếp với nó một cuộn cảm tự chế có L=250~500mH là cũng rất êm rồi, vì có kêu cũng khó nghe được với tiếng gió phát ra từ quạt.

Cụ thể các bạn dùng fe BAT, S cỡ 4cm vuông, quấn đầy bằng dây cỡ 0.4-0.8ly( khoảng 300vòng là được, tiêu hao cho dòng 0.5A dưới 2W). Như mình đang xài thằng TG500W chế lại, L=200mH với dây 0.25x2/400T/R=10ôm trên fe BA 220V-11Vx0.5A, hiệu suất cũng được 87% khi tải quạt 60W chạy khá êm.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Tôi thấy chúng ta khổ ải làm cái pure sinwave cốt lõi là để chạy cái quạt máy bốn mấy năm mươi oát là chính chứ mấy ai dùng để làm nguồn thí nghiệm hay chạy tủ lạnh, máy lạnh, bơm nước...?! Vì tủ lạnh tuy P thấp vài trăm W nhưng cúp điện một ngày cũng vẫn lạnh, máy bơm thì ít ra cũng ngựa rưỡi, chạy invert thì xót accu lắm!!!!

Thế nên xin góp tí ý kiến vào đây, cho bạn nào mục đích đơn thuần hướng tới cái quạt máy cho nó đừng kêu ee khi cúp điện, thì cứ vô tư mà xài cái DC-AC giả sin /xung vuông như bình thường, chỉ cần nối tiếp với nó một cuộn cảm tự chế có L=250~500mH là cũng rất êm rồi, vì có kêu cũng khó nghe được với tiếng gió phát ra từ quạt.

Cụ thể các bạn dùng fe BAT, S cỡ 4cm vuông, quấn đầy bằng dây cỡ 0.4-0.8ly( khoảng 300vòng là được, tiêu hao cho dòng 0.5A dưới 2W). Như mình đang xài thằng TG500W chế lại, L=200mH với dây 0.25x2/400T/R=10ôm trên fe BA 220V-11Vx0.5A, hiệu suất cũng được 87% khi tải quạt 60W chạy khá êm.
        Bác này lại bàn ra rồi. Dùng loại xung vuông + cuộn dây thì tiêu tốn cs vô ích nhiều. Làm cái sine thì tiện đấu nối vào lưới điện gia đình (đi dây tải riêng). và thiết bị sẵn có. Nói chung cũng tùy theo suy nghĩ của mỗi người. Người thích khám phá, thích cảm giác...mạnh tì tự làm cái để trải nghiệm.

Vuxuan: Mình chọn f 30khz. cuộn lọc thì mình quấn đại dây 1.2li /190v trên lõi tháo từ nguồn PABX siemens. được khoảng hơn 3mH.

post lại mấy tấm hình:

Mạch đo điện cảm, mạch đk và tạo xung pwm 50hz và mạch công suất DC - DC - AC.
        Click image for larger version

Name:	WP_20160102_004.jpg
Views:	10190
Size:	119.4 KB
ID:	1660587

Mạch hoàn thiện chưa có vỏ ngoài. Đã chạy thử máy khoan 750W, máy sấy tóc....accu ko chịu nổi.
        Click image for larger version

Name:	WP_20160302_005.jpg
Views:	10163
Size:	87.9 KB
ID:	1660586

Comment

File đính kèm bị lỗi đấy bác chủ thớt. Down về giải nén báo lỗi.

Comment

Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
            File đính kèm bị lỗi đấy bác chủ thớt. Down về giải nén báo lỗi.
            Bác ko đọc kĩ phải ko ? Diễn đàn ko cho post file *.rar nên mình đổi thành zip. bạn đổi lại đuôi là mở được với winrar.

Comment

Xin bác trị số linh kiện mạch điều khiển và cách lắp ráp cân chỉnh? Cảm ơn Bác nhiều. TP_Electro
              |

Comment

Chủ thớt có thể up sơ đồ nguyên lý lên được ko?

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

Mạch điều khiển có kèm mạch nguyên lý và có tag giá trị linh kiện trong sơ đồ rồi mà bạn. Bạn làm xong cắm chạy thôi.

Vuxuan: Mạch CS mình vẽ + edit trực tiếp trên ARES nên ko có sơ đồ nguyên lý bạn.

Comment

Bác ơi hình như trong file zip của bác chưa có bo SG3525 ạ, và cũng không có tên và trị số linh kiện trong mạch điều khiển mà.
                    |

Comment

Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết
                      Bác ơi hình như trong file zip của bác chưa có bo SG3525 ạ, và cũng không có tên và trị số linh kiện trong mạch điều khiển mà.
                      Đề nghị bạn đọc kĩ lại bài và xem kĩ lại file mạch đk (proteus). Đã có giá trị và tên lk đầy đủ, mình đã nói là mạch dao động 3525 của phần dc-dc lấy lại cái bo nhỏ trên ups 1000av santak mà lị. Ra tiệm đồ cũ mua cái lấy cái bo và lấy được mos....và nhiều thứ nữa, khoảng 50k/1bo.

Comment

Dạ vâng, cảm ơn bác. Em xem trên Proteus nhưng chỉ xem được trị số lính kiện khi xem thuộc tính của nó thôi. Khá bất tiện ạ. Tiện đây cho em hỏi Bác ở đâu đấy? Em tìm mua mấy chỗ đều không có, chỗ có thì đòi 150k. Em ở Hà Nội
                        |

Comment

Mình ở Quảng Nam. Sao lại phải vào thuộc tính, Bạn mở bằng bản proteus 7.7 ấy. Bạn mua cái mạch ko thôi, trả accu và vỏ cho họ.

Comment

Proteus có thể cấu hình để hiển thị hoặc ẩn cả trị số LK và ID linh kiện mà.

Comment

Cho e hóng với nhé,mặc dù e k biết gì về điện tử cả .

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X