Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tăng tốc độ kích MOSFET, IGBT!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Click image for larger version

Name:	1Z4231200-1.jpg
Views:	1
Size:	34.6 KB
ID:	1376628
    Lười vẽ mạch và tránh hiện tượng ăn sẵn, phải đi lòng vòng chút.

Bỏ C2, C3, d1, d2, d3 đi, ngắt chân Cboot nối vào VS.
    Đem cái cân vsCboot đó nối với chổ -C2.
    Không đụng chạm gì đến cân VB cả.
    Từ chối trách nhiệm:
    Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
    Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

• Nguyên văn bởi itx Xem bài viết
      [ATTACH=CONFIG]63707[/ATTACH]
      Lười vẽ mạch và tránh hiện tượng ăn sẵn, phải đi lòng vòng chút.

Bỏ C2, C3, d1, d2, d3 đi, ngắt chân Cboot nối vào VS.
      Đem cái cân vsCboot đó nối với chổ -C2.
      Không đụng chạm gì đến cân VB cả.
      cảm ơn bác ,nhưng cho e hỏi ngu tí .Như vây là nói tóm lại chân - của vsCboost lúc này nối vào -C2 ?

mach đc nhân áp bằng tu Cboostrap và diode boostrap ? ( vì lúc này đã bỏ hết diode và tu của mach 555 )

vây mình phải dùng 2 cái mach 555 cho 2 con ir21xx pk bac ? hơi bị nhiều mach

bác giúp e phát,e bắt tay làm ngay và luôn ạ

Comment

• việc gì phải ráp 2 mạch nhỉ ? sao không nối chung 2 con Cboot vào -C2 ?
        Từ chối trách nhiệm:
        Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.

Comment

• cám ơn bác ,em đã bắt tay vào chỉnh sửa Ngay và luôn cái mach của mình rồi .Kết quả là duty 100% chay ngon lành .kich On/OFF vo tư .hehe mừng quá

cảm ơn bác nhiều nhiều .

Nhưng mà e có thắc mắc là em dùng nguồn 12v nuôi mach .bây giờ em chuyển sang bình acquy 24v thì ko biết thế nào ? cái boótrap bây giờ là 24v- Vmotor(24v ) =0v sao fet cao dẫn đc ạ?

Comment

Phần này để dành cho các men quan tâm về kỹ thuật trong luồng, lẽ ra không post nhưng có lẽ nên ôn lại kiến thức căn bản.
            [ATTACH=CONFIG]62279[/ATTACH]
            Với mạch cầu H, yêu cầu thiết kế là phải làm sao cho Vmotor = Vbat , tại sao ? => Để motor có thể hoạt động được.

Ta chỉ xét đến driver mos hs là phần quan trọng.
            Điện áp trên Q1: +Vds = 0v đây là điều ta mong muốn để cho Vmotor = Vbat vì [Vbat] - [Vds] = [Vmotor] => 12v - 0v = 12v
            Vì vậy nếu [Vg mass] = [Vbat] Q1 sẽ là 0v Q1 không thể hoạt động, tại sao ?
            => Vì tại Q1: [Vgs] = [Vg mass] - [Vmotor] ===> nếu [Vg mass] = [Vbat] = [Vmotor] = 12v >>> [Vgs] = 12v - 12v = 0v.

Đây là lý do tại sao Fet Q1 thường nóng, chết, đơ vì đơn giản là không đủ áp Vgs để mở bão hòa.

Quay lại vấn đề bây giờ ta muốn cho Q1 hoạt động, giải pháp là xài tụ boot-strap
            [ATTACH=CONFIG]62280[/ATTACH]

Tụ boot-strap hoạt động thế nào, xem hình, khi Q1 tắt [Vboot] = [Vcc] = 12v vì được nạp thông qua diode D2 và điện trở nội của Motor. Khi Q1 dẫn [Vboot] = [Vcc] + [Vbat] = 12v + 12v = 24v >>> tụ boot-strap đã nhân đôi điện áp của ta lúc này [Vg mass] = 24v
            thay vào công thức lúc nãy
            [Vgs] = [Vg mass] - [Vmotor] = 24v -12v = 12v với điện áp [Vgs] này Q1 của ta có thể hoạt động.

Thắc mắc: nếu Vbat = 100v thì chẳng lẽ [Vgs] cũng bằng 100v sao ? =>>> hãy nhìn vào công thức trước của ta [Vboot] = [Vcc] + [Vbat] không phải là [Vboot] = [Vbat] + [Vbat] vì vậy không có chuyện đó xẩy ra.
            trong trường hơp dùng 555 như thế này thì các công thức trên còn đúng ko bác ITX ?

nếu nguồn cug cấp thay đổi trong pham vi từ 12-24v ? (IRxxx vẫn đc cấp 12v )

em ngu lâu nên hỏi nhiều 1 tí nên bác đừng quở phạt e ạ,hihi
            Last edited by vungtau88; 08-04-2013, 13:18.

Comment

• với cách kích 100% duty của ban,thì theo mình ban chỉ cần dùng con mc34063 nâng áp ổn đinh hơn 555,quất thẳng vào chân + diode boostrap cho cả 2 con IRxxx. mach chạy ngon lành cành đào .vì cái này lúc trước làm lâu rồi .Fet trên hầu như lanh tanh, chạy ngon hơn so với thiết kế cũ,vì lúc này chủ đông đươc nguồn cung cấp cho phía cao
              không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

• Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
                trong trường hơp dùng 555 như thế này thì các công thức trên còn đúng ko bác ITX ?

nếu nguồn cug cấp thay đổi trong pham vi từ 12-24v ? (IRxxx vẫn đc cấp 12v )

em ngu lâu nên hỏi nhiều 1 tí nên bác đừng quở phạt e ạ,hihi
                khối ne555 cấp nguồn theo bên CS động cơ, không ai dại dột cấp theo với IR cả.
                Từ chối trách nhiệm:

Comment

khối ne555 cấp nguồn theo bên CS động cơ, không ai dại dột cấp theo với IR cả.
                  .

nghĩa là volt DC bao nhiêu thì volt 555 bấy nhiêu pk bác ? Hiên giờ e ,mới làm chay 12v , chưa dám thử với 24v .vì sơ con 555 ko chịu đc 24v ?dùng cách nào đây bác.

mà bác viết dài dài 1 tí đc ko ạ ? E đọc từng câu chữ của bác phải suy nghĩ dữ lắm đấy ạ, mà vẫn còn lờ mờ .hihi

cảm ơn bác vì cái cầu H của e chay 100%duty rồi .
                  Last edited by vungtau88; 08-04-2013, 20:00.

Comment

• Chỉ nhẽ 97% vẫn còn chưa đủ.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• hic hic,hôm nay e dủng nguồn 24v,con 555 bốc khói ,1 con Ir ra đi theo no luôn

Comment

• Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
                        hic hic,hôm nay e dủng nguồn 24v,con 555 bốc khói ,1 con Ir ra đi theo no luôn

có ha áp 12v cho con IR chua mà nó cháy z bạn ?
                        không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

• Đọc từ đầu luồng tới giờ thấy mấy bác cứ tranh luận mãi về nguyên lý mạch bootstrap. Với kiểu kích mos dùng driver có tụ bootstrap thì không thể kích mở liên tục mos phía cao được vì phải nạp lại tụ boot. Các bạn chỉ có thể kích từ giá trị 0 đến <100%. nhỏ hơn bao nhiêu thì phụ thuộc và tốc độ nạp bù cho tụ boot, cái này phụ thuộc và diode boot, dòng rò, tần số pwm... Mình không biết gửi file lên thế nào. Ai biết chỉ với. Kích mos quan trọng nhất là điện áp kích và tốc độ kích. Điện áp cho kích mos phải nằm trong khoảng an toàn của mos thường thì từ 10V đến 15V để mos thông hoàn toàn, yêu cầu lọc nhiễu cho nguồn này khá cao đấy. Để mos không nóng thì quá trình nạp hay xả mos càng nhanh càng tốt. Mos chỉ nóng khi không thông hoàn toàn và quá dòng thôi, trừ trường hợp trùng dẫn nhé. Tốc độ nạp và xả mos liên quan đến driver. IC IR2xxx thiết kế để kích mos khá ổn định. Chú ý deadtime, nó để tránh trùng dẫn.

Comment

• Nói mãi vẫn có ông bảo không mở liên tục được Fet trên cao. Chán vãi
                            Thôi đi ra

Comment

• nếu bác đảm bảo điện áp trên tụ boot của bác trong suốt thời gian mở mos cao đó luôn >= 10V thì ok, bác mở thả phanh. Nhưng nếu không đạt thì bác nướng sò mà nhậu đuối . còn khi bác ngừng để nạp lại thì gắn cái con diode cỡ vài chục A để nạp bù cho em boot nhé bác duongact .

Comment

• các bác cho e hỏi là cách ly quang và cách ly từ có ưu nhược điểm gì ? khi nào thì dùng cách ly quang, khi nào dùng cách ly từ ?
                                E đang cần lắm ạ !
                                Last edited by cmbm_capstan; 24-06-2013, 16:10.

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X