Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ai giúp em nguyên lí cái mạch inverter tàu này với,hì

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ai giúp em nguyên lí cái mạch inverter tàu này với,hì

Click image for larger version

Name:	21022013141.jpg
Views:	1
Size:	77.6 KB
ID:	1416126mạch dung 2 ic ka 7500b mà em nghe nói tl 494 thay thế được.em mò vẽ lại mạch mà hơi khó,em đang định làm từng phần,pânf công suốt và mạch cầu riêng,nhưng chưa vẽ lại được,ac nào đã làm mạch này giúp em với ạ.với lại nó toàn điện trở 5 vòng màu bé xíu lại bị mờ nữa,4 con mạch cầu h là IFR 740, 2 con công suốt là IFR z44 ạ

định ăn cắp công nghệ à, nhìn nguyen lý chung rồi tự biên lại, chứ làm vầy không ai giúp đâu, đây là mạch chạy dạng sóng vuông, không nắn phụ sau, công suất khoảng 500w
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Comment

thì em hỏi xem có ai biết không,cái này e thấy bán ngoài chợ trời nên nghĩ cũng có người biết,hự

Comment

Mạch y chang loại bạn cầm thì mình chưa làm bao giờ, mình làm loại 1000W và khá phức tạp hơn loại bạn cầm, nếu bạn có ý định làm mạch công suất và mạch cầu riêng thì quá tốt rồi, trên diễn đàn có rất nhiều bài nói về inverter và UPS bạn có thể tham khảo và tìm hiểu kĩ cơ chế vận hành của nó trước khi làm, chứ còn như giờ mình quăng cho bạn cái đống schematic mạch thì bạn cũng chả hiểu được cái gì cả, mình cung cấp cho bạn cái sườn lý thuyết mà bạn phải biết:
        1) tìm hiểu về cơ chế cho điện 12V hoặc 24V được PWM cao tần đưa vào con biến áp xung để được khoảng hơn 300V DC đầu ra, cái này là phần công suất của bạn đó.
        2) tìm hiểu về việc mod cầu H dể từ 300V DC ra được khoảng 220V DC xung vuông.
        3) tìm hiểu về cơ chế hồi tiếp, chống quá tải...
        Sau khi thông tất cả bạn có thể tự chế inverter rồi đấy và dùng cái mạch của bạn tham khảo hoặc chỉnh sửa thêm, đó là cách học và tìm hiểu tốt nhất và điễn đàn có đầy đủ thông tin cho bạn tìm hiểu (thừa nữa là đằng khác). Chúc thành công
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi maitrunghieu
          [ATTACH=CONFIG]60930[/ATTACH]
          gúp em với kái con irfz44 mắc như thế nào
          Mạch họ vẽ rõ như ban ngày thế kia thì bạn ko hiểu chỗ nào?? Nếu ko biết IRFZ44 mắc chân cẳng thế nào thì đây:
          Click image for larger version

Name:	a1.jpg
Views:	1
Size:	50.8 KB
ID:	1374692
          Còn việc bạn nhờ người khác vẽ dùm mạch in là ko thể vì cái con biến áp xung này bạn có ko và là loại gì?? trong mạch vẽ nó 5 chân và ko hề ghi thông số nào cả (có ghi thì cũng chả kiếm ra), biến áp xung bán sẵn thì thường có 2 loại là 22 chân và 16 chân, bạn biết cách xài nó ko?? cái mạch này người ta vẽ để tham khảo chứ mình chuyên về cái này thì thấy nó ko thể chạy được. Cách hỏi của các bạn nếu mà đi hỏi mấy ông thầy thì mấy ổng la chết đấy, nên tự tìm hiểu kĩ trước khi hỏi.
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

dạ vâng, em xin tiếp thu sự chỉ giáo của các huynh
            em không có ý nhờ vẽ mạch in,em chỉ hỏi xem có huynh nào từng làm chua để tham khảo kinh nghiệm
            em đã vẽ xong và làm xong mạch công suốt,em nhổ cái biến áp kia sang hihi
            hiện tại em đang trong thời gian nghỉ tết ở quê nên cũng chư ra chợ trời tìm ba xung được,2 đang học năm 2 dhcn năm nay được nghỉ nhiều quá phát chán,hic
            em mới chỉ biết mò mẫm nghịch thui chứ đã được học gì đâu
            nhân đây em cũng xin hỏi các huynh tí vầ phần mạch cầu
            em thấy cái kich nhà em mua hồi 2009 hay mất điện đó,dung quạt hay cháy lắm,cả cái inverter tàu này quạt cũng không được êm lắm
            em đang định cải tiến mạch cầu không dùng tl494 nữa mà dùng 89s52 để băm xung
            nếu được thì huynh có thế cho em xin sơ đồ nguyên lí cái mạch cầu dùng 89s52 và phần lập trình không ạ
            thú thật em dốt lập trình lắm,học điện tử mà dốt lập trình thì chết,híc,tuy chưa học nhưng em thấy minh không có năng khiếu lập trình,vì hoc paxcal và c em đều dốt
            thế các huynh giúp em tí nhá,hihi

Comment

bác hoahauvn2
              cho em hỏi tí
              tại sao ở phần công suốt lại lấy xung ra ở chân 9,10
              mà phần cầu h trong này em thấy lấy ra ở chân 8,11
              em tra data sheet thì thấy lấy ở 8,11
              trong nguồn atx em cúng thấy lấy chân 8 và 11
              hay mỗi chân ra 1 kiểu xung ạ
              em không hiểu nên thắc mắc tí mong bác giải đáp giùm

Comment

Về tác giả