Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về thiết kế nguồn xung đối xứng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Mình ráp y sơ đồ trong data của nó thôi. BAX thì tùy thea công suất mà chọn lõi và dây rồi mài 1 trụ giữa đi khoảng 0.5mm, số vòng quấn như trong data.

Con này mình mua ở Nhật Tảo, TpHCM, Hà Nội bự hơn thì cũng phải có chứ nhỉ!

Bác ơi bác đấu như sơ đồ này à bác. thế này thì nó là dạng boost pfc thôi mà, cái chỗ biến áp ở trên đấy thì cuộn bên trên là cuộn cảm tích trữ năng lượng cho mạch boost, còn cuộn còn lại là lấy năng lượng của cuộn bên trên làm nguồn nuôi cho mạch điều khiển (theo nguyên lý của nguồn biến áp xung).

Comment

Đúng rồi, áp ra thì mình chọn cầu phân áp đưa về chân hồi tiếp phù hợp ( 2.5V). Thêm một mạch nữa đấu nguồn vào song song, áp ra đấu nối tiếp thế là có nguồn đối xứng ổn áp thôi.

À quên mất, bạn cần áp ra có +-200Vdc thôi, thế thì nếu dùng mạch PFC này thì đầu vào phải nhỏ hơn 200Vac mới được, lại mất thêm cái biến áp 220/110 rồi!!!

Comment

Đúng rồi, áp ra thì mình chọn cầu phân áp đưa về chân hồi tiếp phù hợp ( 2.5V). Thêm một mạch nữa đấu nguồn vào song song, áp ra đấu nối tiếp thế là có nguồn đối xứng ổn áp thôi.

Hi bác. Cái này không có cách li, nếu nối kiểu bác nói để ra nguồn đối xứng thì nguy cơ nổ rất cao (;p. Vì mạch này có dạng boost nên điện áp ra tối thiểu = Vin.min*sqrt(2)=175*sqrt(2)=247v, giả sử tạo ta được đối xứng thì cũng lên 495V ), nếu muốn thành nguồn đối xứng thì dùng hai con tụ nối tiếp nhau thay con C5, điểm giữa làm đất ảo là có nguồn đối xứng

Comment

, bạn hiểu đấy, thế thì bạn có thể làm nguồn đối xứng theo yêu cầu được rồi đấy, chỉ còn ở công đoạn quấn BAX nữa thôi. Hãy lấy cái lõi EE cho nó rộng rồi quấn theo tỉ lệ áp vào ra. dùng mạch 3842-45 hay 494 gì đó cũng được.

//Dùng 2 tụ lấy điểm giữ làm mass để có nguồn đối xứng chỉ khi nào rải mắc vào nguồn dương và âm thật cân bằng nhau nếu không thì sẽ không còn đối xứng nữa đâu.

Comment

, bạn hiểu đấy, thế thì bạn có thể làm nguồn đối xứng theo yêu cầu được rồi đấy, chỉ còn ở công đoạn quấn BAX nữa thôi. Hãy lấy cái lõi EE cho nó rộng rồi quấn theo tỉ lệ áp vào ra. dùng mạch 3842-45 hay 494 gì đó cũng được.

//Dùng 2 tụ lấy điểm giữ làm mass để có nguồn đối xứng chỉ khi nào rải mắc vào nguồn dương và âm thật cân bằng nhau nếu không thì sẽ không còn đối xứng nữa đâu.

Hi bác. Em đang máu làm PFC bác à, nghe nói mấy cái bộ nguồn đời mới cũng chạy PFC mà không biết sơ đồ nó ntn, rõ ràng nguồn loại đấy thì chắc chắn dùng ic pfc với biến áp xung rồi. Tìm trên mạng thì toàn ra hình sản phấm chứ ít thấy cái sơ đồ chuẩn nào.

Comment

Nếu thích thì mình có ý tưởng thế này: làm một mạch ra 400V dùng 2 tụ và một mạch 200V mass nối chung, đầu ra 200v nối với điểm giữ 2 tụ của mạch 400V.

Comment

Nếu thích thì mình có ý tưởng thế này: làm một mạch ra 400V dùng 2 tụ và một mạch 200V mass nối chung, đầu ra 200v nối với điểm giữ 2 tụ của mạch 400V.
                Bác cho em hỏi cái đầu vào bác quấn bao nhiêu sơi song song với nhau vậy. Em tính toán như của bác DTTH ở bên này thì phần sơ cấp cũng phải tầm chục sợi nối song song với nhau ( nếu công suất tầm 400w, dòng Ipri-rms~=9.7a->dùng sơi 0.4mm thì cần 9.7/0.625=9 sợi). mà em tháo cái cục biến áp xung của cục atx thì có ít vòng với ít sợi nối song song lắm
                Hướng dẫn, trao đổi, thảo luận các vấn đề liên quan đến điện tử công suất!<br>Mod: Tuanhonglac, DTTH

Comment

Tính theo dòng trung bình qua tải thôi. Ví dụ áp vào min 85V, P=200W thì I=2.6A (vì AFC cos phi và hiệu suất trên 90%)thì dùng 3 sợi 0.4 được rồi. Có điều dùng PFC ra 200V thì phải dùng thêm biến áp 220V/110V nữa cũng hơi cồng kềnh bất tiện đấy.

Comment

Các bác cho em hỏi là em tạo ra +-180Vdc được rồi. Nhưng mà khi chạy cái nguồn của em nó cứ kêu vo ve ý các bác ạ. Không biết phải làm cho nó ntn cho hết kêu đây. Em đang test bằng con uc3845

Comment

Cắm tải thì không kêu nhưng không tải thì nó cứ kêu. Em chạy được tầm 600W. Em sử dụng cái lõi nguồn ATX nên công suất khá tốt.

Comment

các bác cho em hỏi là ở cái mạch đầu vào thì em để tụ giá trị lớn nên khi cắm điện vào thì nó kêu "bụp" một phát, thì bây giờ em phải làm gì để nó không còn tiếng kêu đấy nhỉ

Comment

Có tải ko kêu, ko tải kêu e e thì:

1. Mạch hồi tiếp, compensation chưa chuẩn
                          2. Thứ cấp hơi thừa.

Giảm nẹt lửa khi cắm nguồn thì gắn NTC ở đầu vào AC. Chi tiết, LK: xem cấu trúc cái nguồn ATX vừa tháo lấy BAX ấy.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                            Có tải ko kêu, ko tải kêu e e thì:

1. Mạch hồi tiếp, compensation chưa chuẩn
                            2. Thứ cấp hơi thừa.

Giảm nẹt lửa khi cắm nguồn thì gắn NTC ở đầu vào AC. Chi tiết, LK: xem cấu trúc cái nguồn ATX vừa tháo lấy BAX ấy.
                            Vâng, em cảm ơn bác

Comment

Các bác cho em hỏi là nếu dùng kiểu flyback như này thì rất nhiễu, nếu cắm tải thì cái màn hình máy tính em bị nhiễu lên, rồi còn không nhận bàn phím nữa. nếu thế thì bây giờ đổi sang kiểu push pull dùng sg3525 hay tl494 có hết nhiễu được không nhỉ ( chắc phải thay bằng cục biến áp xung chưa bị mài)

Comment

CÁC KIỂU KIA THÌ ÍT NHIỄU HƠN, NHƯNG HÃY XỬ LÍ MẠCH LỌC NGUỒN ĐẦU VÀO ĐÃ, NHƯ EMI CHO TỐT VÀO, TĂNG GIÁ TRỊ LC LÊN, RỒI THÌ ĐÓNG HỘP KIM LOẠI CHO NÓ NỮA SẼ ĐỠ VÀ HẾT NHIỄU. TẢI CAO QUÁ, TỚI 600W CHỨ KHÔNG THÌ DÙNG MẠCH CHỈNH LƯU COSPHI CAO SẼ HẾT NHIỄU.

Comment

Về tác giả

Collapse

thangbk236 Tìm hiểu thêm về thangbk236

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X