Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về thiết kế nguồn xung đối xứng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về thiết kế nguồn xung đối xứng

Em chào các bác. Em đang có ý định làm một bộ nguồn xung đối xứng để làm đầu vào cho một số mạch test sau này ( ví dụ như điều khiển động cơ hay hơn nữa là chế tạo biến tần đơn giản)
    Thì đầu vào điện áp chuẩn Việt Nam cứ 220Vac có dải sai lệch cho phép rộng khoảng chục vôn (cứ cho điện áp đầu vào nằm trong khoảng 200-240V đi các bác ạ).
    Em muốn đầu ra là điện DC đối xứng +-200Vdc công suất khoảng 400-600W là phù hợp với động cơ nhỏ.
    Các bác có thể cho em ít lời khuyên nên thiết kế bộ nguồn này như nào được không ạ.
    Em xin cảm ơn các bác.

Mới vào nghề mà chơi nguồn có thông số như thế thì cũng hơi phiêu đấy nhé!

Comment

Đầu tiên, cứ lo làm được cái nguồn xung +/- 20V 4W chạy được đi cái đã. Sau đó nâng lên +/- 200V 400W vẫn chưa muộn. Làm cái nguồn to ngay, áp ra cao ngay dễ vỡ mặt (theo cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng) đấy.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Chơi nguồn sw nhỏ đã lo sợ đủ đường mà Anh ấy muốn chơi cả cao áp thế kia.

Comment

Mua 80 cái nguồn sạc điện thoại SS (5V/2A).

Đầu vào cắm song song.

Đầu ra mắc nối tiếp.

Đếm đến 40 thì sẽ có mass.

Còn lại là + và -.

Giá còn rẻ hơn học phí.
          Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Gớm, có 2A mà các bác cứ nẹt pô thế, em nó sợ. Nắn lọc rồi làm 2 bộ buck ghép lại là đủ điều kiện ấy mà.

Comment

Thật ra đơn giản hơn nữa là dùng 2 bộ PFC ghép lại, cho phép chỉnh từ 200-400V dòng 2A, áp vào 160-250V, cosphi = 0.9 luôn cho nó đã. Nhưng em nó mới vào nghề mà lỡ không cẩn thận gặp khói lửa e sợ bỏ nghề mất!

Comment

Vâng, em cảm ơn các bác. Em có kiếm được mấy cái mạch Santak tg500, nên tính lấy mấy cục biến áp xung đấy để làm một bộ nguồn thí nghiệm như trên, theo em thấy thì cái cục biến áp xung đấy dùng để kích từ acquy lên, điện áp vào một chiều, bây giờ em dùng nguồn ac đầu vào là xoay chiều thì chỉ cần dùng sg3525 hay phải tìm một con ic PFC chuyên dụng. Em còn một vấn đề nữa muốn hỏi là em muốn làm nguồn đối xứng thì nên tách ra làm hai bộ riêng biệt rồi ghép với nhau hay chỉ cần dùng một bộ ( sử dụng một biến áp xung vì em thấy cái biến áp xung của tg500 thì cũng chạy được tầm 500w rồi) thôi nhỉ, em đang sợ nếu dùng một biến áp xung thì đầu ra điện áp bị mất câng bằng gây mất ổn định khi test động cơ.
                Em xin cảm ơn các bác đã quan tâm.

Comment

Nguyên văn bởi thangbk236 Xem bài viết
                  Em chào các bác. Em đang có ý định làm một bộ nguồn xung đối xứng để làm đầu vào cho một số mạch test sau này ( ví dụ như điều khiển động cơ hay hơn nữa là chế tạo biến tần đơn giản)
                  Thì đầu vào điện áp chuẩn Việt Nam cứ 220Vac có dải sai lệch cho phép rộng khoảng chục vôn (cứ cho điện áp đầu vào nằm trong khoảng 200-240V đi các bác ạ).
                  Em muốn đầu ra là điện DC đối xứng +-200Vdc công suất khoảng 400-600W là phù hợp với động cơ nhỏ.
                  Các bác có thể cho em ít lời khuyên nên thiết kế bộ nguồn này như nào được không ạ.
                  Em xin cảm ơn các bác.
                  bác nên thử sức với kiểu nguồn nửa cầu xem sao. lên mạng hỏi gg mạch nguồn tổ ong, sau đó chế biến cái biến áp xung theo kiểu in 150-240vac. out +_ 200vdc. biến áp quấn cach ly. cách này có vẽ dễ. muốn làm nguồn xung thì phải biết quấn biết áp xung. hoặc có thể dùng pfc buck, mua ic và tìm app note , cách này cũng khả thi.
                  còn thấy nguồn xung làng nhằng thì mua cái ổn áp cũ cỡ 1kva, về nhà quay tay sao cho ra +_140-145vac, nắn, lọc cho ra 200vdc. muốn nó ổn áp tương đối thì cắm vào cái ổn áp là khá ổn.
                  LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết

bác nên thử sức với kiểu nguồn nửa cầu xem sao. lên mạng hỏi gg mạch nguồn tổ ong, sau đó chế biến cái biến áp xung theo kiểu in 150-240vac. out +_ 200vdc. biến áp quấn cach ly. cách này có vẽ dễ. muốn làm nguồn xung thì phải biết quấn biết áp xung. hoặc có thể dùng pfc buck, mua ic và tìm app note , cách này cũng khả thi.
                    còn thấy nguồn xung làng nhằng thì mua cái ổn áp cũ cỡ 1kva, về nhà quay tay sao cho ra +_140-145vac, nắn, lọc cho ra 200vdc. muốn nó ổn áp tương đối thì cắm vào cái ổn áp là khá ổn.
                    Vâng, em cảm ơn bác.

Comment

Các bác cho em hỏi là nếu làm bình thường thì nên dùng con uc3843 hay uc3845 vậy các bác, em thấy uc3843 cho xung tối đa ra lớn hơn uc3845 nên sẽ cần ít số vòng thứ cấp hơn nhưng uc3843 có xung lớn như thế thì em sợ có lúc nào đó xung nó đạt max mà ko quản lý được dẫn tới cháy (ví dụ như phản hồi sai. điện áp luôn nhỏ hơn điện áp đặt làm opto phản hồi lúc nào cũng cho biết là đang bị áp thấp). Em đang có test uc3845 cho điện áp đầu ra 100v chạy 1a thì sụt mất 5v.
                      Với cả sau này em muốn dùng ic pfc thì nên dùng ic nào cho phù hợp mà có ở Việt Nam.
                      Em xin cảm ơn các bác.

Comment

Các bác cho em hỏi là nếu làm bình thường thì nên dùng con uc3843 hay uc3845 vậy các bác, em thấy uc3843 cho xung tối đa ra lớn hơn uc3845 nên sẽ cần ít số vòng thứ cấp hơn nhưng uc3843 có xung lớn như thế thì em sợ có lúc nào đó xung nó đạt max mà ko quản lý được dẫn tới cháy (ví dụ như phản hồi sai. điện áp luôn nhỏ hơn điện áp đặt làm opto phản hồi lúc nào cũng cho biết là đang bị áp thấp). Em đang có test uc3845 cho điện áp đầu ra 100v chạy 1a thì sụt mất 5v.
                        Với cả sau này em muốn dùng ic pfc thì nên dùng ic nào cho phù hợp mà có ở Việt Nam.
                        Em xin cảm ơn các bác.
                        Đọc kỹ datasheet của 3843 và 3845 đi đã.

Nếu chưa hiểu về thuật ngữ "duty cycle" thì đừng làm gì vội, nếu muốn làm thì nhớ mua bình cứu hỏa nhé...

Lại càng không nên làm PFC vội, bởi có đầy người làm nguồn SW vẫn vãi hàng với PFC đấy.
                        Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Em xin cảm ơn các bác.
                          PFC thì dùng L6560 hay L6561 có bán ở Nhật Tảo, mạch cũng đơn giản, xem datasheet của nó có sơ đồ 240V/100W luôn kìa. Mình làm mạch 6561 ra 320V/500W dùng lõi EC28 ( thấp hơn TG500) cũng không to lắm, chạy ổn, ngoài ra còn lắp một mạch làm ồn áp 230V sin chuẩn chạy quạt cho êm nữa.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                            PFC thì dùng L6560 hay L6561 có bán ở Nhật Tảo, mạch cũng đơn giản, xem datasheet của nó có sơ đồ 240V/100W luôn kìa. Mình làm mạch 6561 ra 320V/500W dùng lõi EC28 ( thấp hơn TG500) cũng không to lắm, chạy ổn, ngoài ra còn lắp một mạch làm ồn áp 230V sin chuẩn chạy quạt cho êm nữa.
                            Vâng, em cảm ơn bác. Bác có thể em xin sơ đồ đấu với biến áp xung được không, em xem datasheet thì nó chỉ đấu dạng boost pfc. Với cả không biết con này có thông dụng không nhỉ, em search mấy trang bán linh kiện ngoài Hà Nội mà không thấy trang nào bán con này cả.

Comment

Mình ráp y sơ đồ trong data của nó thôi. BAX thì tùy thea công suất mà chọn lõi và dây rồi mài 1 trụ giữa đi khoảng 0.5mm, số vòng quấn như trong data.

Con này mình mua ở Nhật Tảo, TpHCM, Hà Nội bự hơn thì cũng phải có chứ nhỉ!

Comment

Về tác giả

Collapse

thangbk236 Tìm hiểu thêm về thangbk236

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X