Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tạo nguồn DC 3.3v chỉ duy nhất 1 dây ( L) trong lưới điện 220V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tạo nguồn DC 3.3v chỉ duy nhất 1 dây ( L) trong lưới điện 220V

Chào anh, chị, em, mình có 1 thắc mắc mong mọi người chỉ giáo giùm. Chuyện là mình mới mua 1 công tắc cảm ứng Funry của China, mình thấy công tắc đó chỉ lấy 1 dây L của 220VAC mà tạo ra nguồn 3.3VDC dùng để nuôi board xử lý của công tắc đó, thần kỳ quả !
    Attached Files

Thử bỏ 3 dây còn lại ra xem có còn 3V3 không?
    sau.ph

Comment

Chả có thần kỳ gì cả. Bạn đọc không kỹ datasheet của nó rồi.
      Đây là cái hình trong một phần datasheet của nó đấy, rõ rành rành ra đấy.
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Bạn hoahauvn2 có thể giải thích thêm cho mình được không ?, mình xem hình bạn gủi vẫn chưa hiểu ý bạn. Mình đã test thử, mình chỉ gắn L vào công tắc, còn N mình nối vào tải.

Comment

Muốn nó hoạt động phải có 2 dây L, N. Nó không lấy trực tiếp điện từ N mà gián tiếp qua tải (bóng đèn).

Cũng giống như cái dimmer, một đầu nối trực tiếp với điện lưới, một đầu nối với tải.
          sau.ph

Comment

Thì ra là vậy, cám ơn bạn T.L.M nhiều !

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
              Chả có thần kỳ gì cả. Bạn đọc không kỹ datasheet của nó rồi.
              Đây là cái hình trong một phần datasheet của nó đấy, rõ rành rành ra đấy.
              cái tab chrome của bác nội dung còn hấp dẫn hơn cả bài này đấy

Comment

Hi bạn T.L.M mình đã làm thí nghiệm như bạn nói mà vẫn không được, mình làm như sau: lấy 1 module biến áp 220VAC to 5VDC chỉ nối chân L của nó váo 1 đầu của tải ( bóng đèn ) rồi mình cấp điện cho bóng đèn, đèn sáng lên nhưng mình lấy đồng hồ đo đầu ra của module biến áp đó vẫn 0V à. T.L.M xem giùm mình chưa đúng chỗ nào. Mình xin cám ơn bạn nhiều !

Comment

Nguyên văn bởi lhaodan Xem bài viết
                  Hi bạn T.L.M mình đã làm thí nghiệm như bạn nói mà vẫn không được, mình làm như sau: lấy 1 module biến áp 220VAC to 5VDC chỉ nối chân L của nó váo 1 đầu của tải ( bóng đèn ) rồi mình cấp điện cho bóng đèn, đèn sáng lên nhưng mình lấy đồng hồ đo đầu ra của module biến áp đó vẫn 0V à. T.L.M xem giùm mình chưa đúng chỗ nào. Mình xin cám ơn bạn nhiều !
                  Có vài vấn đề:
                  1. Bạn đấu sai! bạn phải đấu module NỐI TIẾP với bóng đèn.
                  2. Cái công tắc cảm ứng nó có MẠCH HẠN ÁP, điện áp giữa 2 đầu dây của nó chỉ vài V và chỉ cần vài V là công tắc hoạt động, còn cái module biến áp của bạn dùng 220V, nếu bạn mắc đúng kiểu nối tiếp đi nữa thì khi đèn sáng thì điện áp giữa 2 đầu vào của module không đủ 220V (do sụt áp khi qua đèn) thì làm sao đảm bảo có áp ở đầu ra?

Comment

Uhm, mình test lại xem, cám ơn bạn trthnguyen nha.

Comment

Uhm, mình test lại xem, cám ơn bạn trthnguyen nha.
                      Mình ko biết cái mạch trong công tắc của bạn thế nào nhưng mình có mạch tạo 3.3V bằng cách nối tiếp với tải thế này:
                      Click image for larger version

Name:	Capture.PNG
Views:	1753
Size:	32.1 KB
ID:	1699706
                      Nguyên lý là mỗi diode 1N4007 giữ cho điện áp rơi trên nó không vượt quá 0.7V, với 7 diode nối tiếp ta có điện áp rơi 4.9V
                      Có 2 dãy diode mắc ngược chiều nhau để đảm bảo mỗi bán kỳ của lưới điện đều có dòng chạy qua tải.
                      Vì đỉnh điện áp của lưới điện là 315V nên khi sụt mất 4.9V thì coi như không ảnh hưởng đến hoạt động của tải.
                      Điện áp giữa 2 đầu dãy diode luôn đổi chiều nên ta phải dùng cầu diode BD1 để chỉnh lưu thành DC, do sụt áp khi qua BD1 (sụt mất 1.4V) nên chỉ còn 4.9 - 1.4 = 3.5VDC
                      Nhờ R1 và ZD1 ta sẽ có điện áp 3.3VDC OUT khi có tải mắc vào mạch.

Comment

Thân chào mọi người, do lúc trước đọc qua loa nên mình chưa hiểu rõ câu hỏi chủ thớt. Giờ xem và tìm hiểu kỹ lại thì khá thú vị.
                        Mình xem trên một trang nước ngoài họ có giải thích như sau:
                        Cơ bản là mạch chỉ có một dây L (Fire wire) và không có dây nguội Neutral, vậy làm sao có được điện áp DC vài vôn để vi mạch điện tử hoạt động. Bạn có để ý đây là cái module công tắc dùng sensor cảm ứng điện dung, vì vậy trong trường hợp này bạn chính là cái Neutral cho cái mạch. Không quá khó hiểu vì cây bút thử điện hoạt động na ná như vậy, chích cây bút vô dây L là đèn của nó sáng mà có cần đến dây nguội đâu vì điện đi từ dây L qua người bạn xuống đất 3.3V thì không đến đâu nhưng 1.5V thì có thể và các IC thế hệ tiết kiệm điện có thể hoạt động với nguồn thấp hơn cả 1.5V, một cái chạm tay nhẹ của bạn là đủ cấp điện cho nó làm khối việc.
                        Đó cũng là lý do mình khẳng định nếu cái module smart switch có tích hợp chức năng điều khiển đèn bằng remote thì nó phải có một cổng riêng cho dây Neutral vì điện từ đất qua cơ thể người không đủ cấp nguồn cho khối xử lý RF, mà cũng chẳng cần khẳng định, mình đã xem qua datasheet thiết bị của một số hãng và đúng là như vậy.
                        Còn việc lấy Neutral gián tiếp qua tải như bạn T.L.M nói có lẽ không đúng trong trường hợp này đâu, vì phụ thuộc tính chất tải, đèn dây tóc thì còn được chứ đèn LED thì không được, mà hãng nó ghi to thật to ngay trên cái giới thiệu là chạy cả bóng led.
                        Mình chỉ còn thắc mắc một chỗ là với cái nguồn điện bé tí do cái chạm tay của mình cung cấp thì linh kiện điện tử nào có khả năng kích dẫn L tới L1,L2,L3. Triac thì có thể làm việc đó nhưng mình không chắc lắm vì không rành điện tử công suất, vì nguồn bé tẹo và chỉ tồn tại một chút nên không biết triac có chốt dẫn theo xung hay không, SCR thì hình như là được vì trước có thử qua rồi.
                        Cao thủ nào có ý kiến khác xin mở mang thêm trí tuệ cho anh em.
                        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Thân chào mọi người, do lúc trước đọc qua loa nên mình chưa hiểu rõ câu hỏi chủ thớt. Giờ xem và tìm hiểu kỹ lại thì khá thú vị.
                          Mình xem trên một trang nước ngoài họ có giải thích như sau:
                          Cơ bản là mạch chỉ có một dây L (Fire wire) và không có dây nguội Neutral, vậy làm sao có được điện áp DC vài vôn để vi mạch điện tử hoạt động. Bạn có để ý đây là cái module công tắc dùng sensor cảm ứng điện dung, vì vậy trong trường hợp này bạn chính là cái Neutral cho cái mạch. Không quá khó hiểu vì cây bút thử điện hoạt động giống như vậy, chích cây bút vô dây L là đèn của nó sáng mà có cần đến dây nguội đâu vì điện đi từ dây L qua người bạn xuống đất 3.3V thì không đến đâu nhưng 1.5V thì có thể và các IC thế hệ tiết kiệm điện có thể hoạt động với nguồn thấp hơn cả 1.5V, do vậy chỉ cần một cú chạm tay nhẹ là bạn cung cấp đủ nguồn điện cho mạch làm đủ chuyện.
                          Đó cũng là lý do mình khẳng định nếu cái module smart switch có tích hợp chức năng điều khiển đèn bằng remote thì nó phải có một cổng riêng cho dây Neutral vì điện từ đất qua cơ thể người không đủ cấp nguồn cho khối xử lý RF, mà cũng chẳng cần khẳng định, mình đã xem qua datasheet thiết bị của một số hãng và đúng là như vậy.
                          Còn việc lấy Neutral gián tiếp qua tải như bạn T.L.M nói có lẽ là không ứng dụng trong trường hợp này đâu, vì phụ thuộc tính chất tải, đèn dây tóc thì còn được chứ đèn LED thì không được, mà hãng nó ghi to thật to ngay trên cái giới thiệu là chạy cả bóng led. Và nếu lấy gián tiếp được qua tải thì với các module có tích hợp điều khiển từ xa RF thì hãng không mất công thiết kế lấy dây N và tạo nguồn 12V riêng.
                          Mình còn có một thắc mắc là không biết là linh kiện gì kích dẫn cho nguồn L đến cấp cho các cổng L1, L2, L3 vì điện áp sinh ra từ cảm ứng điện dung do cú chạm tay khá nhỏ và sẽ nhanh chóng mất đi nên không biết có phải là dùng triac không nữa vì không rành về điện tử công suất lắm, không biết triac có dẫn và ngắt theo kiểu cấp từng xung không vào G (1 xung dẫn và xung tiếp theo là ngắt), SCR thì làm được vì có thử qua rồi.
                          Có cao thủ nào có ý kiến khác xin mở mang thêm trí tuệ cho anh em

Comment

Mình test thử là tháo module cảm ứng ra khỏi thì main board mất nguồn, theo như bạn hoahauvn2 thì khi chạm mới có điện tạo ra, mà mình đo board lúc không chạm vẫn có 3.3v.

Comment

Mình test thử là tháo module cảm ứng ra khỏi thì main board mất nguồn, theo như bạn hoahauvn2 thì khi chạm mới có điện tạo ra, mà mình đo board lúc không chạm vẫn có 3.3v.
                              Công tắc của bạn có đèn chỉ thị trạng thái ko? Nếu có thì thử đấu mỗi dây L vào công tắc, các dây khác để trống, sau đó chạm thử xem đèn chỉ thị có sáng ko? Nếu ko sáng (công tắc ko hoạt động) chứng tỏ nó phải lấy nguồn gián tiếp qua tải .

Comment

Về tác giả

Collapse

lhaodan Tìm hiểu thêm về lhaodan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X