Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mức điện áp kích mosfet

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mức điện áp kích mosfet

Chào mọi người trong group , khi em có làm mạch và đọc datasheet của mosfet thì thấy nhiều datasheet có ghi Vgs 10v liệu có phải là 10v là mức kích áp chuẩn không ạ hay đấy chỉ là lý thuyết mình còn phải căn chỉnh vào thực tế mạch của mình là mạch gì flyback hay half brigde ko ạ

Cũng có loại dùng TTL level nhưng ở VN không thông dụng như loại kia

Comment

Vâng. Tầm 10v là được rồi ạ. Tần số càng cao thì anh càng phải cho áp kích gần với giá trị max ạ. Và cao tần cũng cần áp kích âm để xả điện tích đảm bảo fet ngắt đúng thời gian nữa ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
        Vâng. Tầm 10v là được rồi ạ. Tần số càng cao thì anh càng phải cho áp kích gần với giá trị max ạ. Và cao tần cũng cần áp kích âm để xả điện tích đảm bảo fet ngắt đúng thời gian nữa ạ...
        Nghĩa là mức điện áp kích mosfet phụ thuộc vào tần số đóng cắt của mosfet nữa à

Comment

Nguyên văn bởi haigolden Xem bài viết

Nghĩa là mức điện áp kích mosfet phụ thuộc vào tần số đóng cắt của mosfet nữa à
          đúng rồi bạn, ở cực gate của mosfet có tụ kí sinh, khi kích phải nạp đầy tụ này thì áp kích mosfet mới lên đc mức tính toán, khi khoá thì phải xả hết áp ở tụ này mosfet mới ngắt, nên kích mosfet phụ thuộc tần số, phụ thuộc tải.

Comment

Nguyên văn bởi Đức_CDT Xem bài viết

đúng rồi bạn, ở cực gate của mosfet có tụ kí sinh, khi kích phải nạp đầy tụ này thì áp kích mosfet mới lên đc mức tính toán, khi khoá thì phải xả hết áp ở tụ này mosfet mới ngắt, nên kích mosfet phụ thuộc tần số, phụ thuộc tải.
            Có công thức nào để tính toán mức điện áp này ko bạn

Comment

Nguyên văn bởi haigolden Xem bài viết

Có công thức nào để tính toán mức điện áp này ko bạn
              bác tra appnote của từng hãng bác nhé.

Comment

Thì coi nó là cái tụ điện ấy. Tính thời gian nạp cho nó đạt áp bão hòa rồi thời gian xả nó về 0 đảm bảo đúng chu kỳ mong muốn là được. Giáo trình điện tử về công thức của tụ điện đầy trên mạng ấy. Còn đến đây mà lười ko chịu tìm đọc tài liệu nữa thì gọi điện hỏi mấy bạn min mốt đấy...

Comment

Về tác giả

Collapse

haigolden Tìm hiểu thêm về haigolden

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X