Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ AE xác định tên và dây của biến thế

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ AE xác định tên và dây của biến thế

mình mới nhặt được cái biến thế như hình, nó là biến thế gì và cách xác định dây, cảm ơn ae
    Attached Files

cặp dây xanh gần chỗ 3 sợi dây nhỏ là dây sơ cấp (có điện trở đo được lớn nhất-tầm 50 ôm). cấp điện vào là đo được các nguồn kia ngay thôi.
    Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
    SĐT: 0542234068

Comment

Nguyên văn bởi Nexus 6P Xem bài viết
      mình mới nhặt được cái biến thế như hình, nó là biến thế gì và cách xác định dây, cảm ơn ae
      đây là biến thế ampli , 2 dây màu xanh dương nằm riêng là dây nguồn 220v , 3 dây nhỏ cùng phía dây nguồn là dây 5v5 và 23v dùng cho đèn VFD ( cấp điện cho biến áp rồi đo AC để xác định dây ) còn cặp 3 dây 2 đỏ và 1 xanh là dây thứ cấp 30vx2 , còn cặp 3 dây 2 vàng 1 xanh là dây thứ cấp 15vx2 , đo ohm của các dây xanh và đỏ để xác định dây xanh của nhóm nào 30v hoặc 15v .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

đây là biến thế ampli , 2 dây màu xanh dương nằm riêng là dây nguồn 220v , 3 dây nhỏ cùng phía dây nguồn là dây 5v5 và 23v dùng cho đèn VFD ( cấp điện cho biến áp rồi đo AC để xác định dây ) còn cặp 3 dây 2 đỏ và 1 xanh là dây thứ cấp 30vx2 , còn cặp 3 dây 2 vàng 1 xanh là dây thứ cấp 15vx2 , đo ohm của các dây xanh và đỏ để xác định dây xanh của nhóm nào 30v hoặc 15v .
        Nếu nó đúng 35V thì ngon quá, mình cần nguồn 24V để chạy con motor 775, có mạch lọc chuyển từ AC sang DC nào ngon không bạn?Mình có 1 cái diode cầu 35A rồi.

Comment

Nếu nó đúng 35V thì ngon quá, mình cần nguồn 24V để chạy con motor 775, có mạch lọc chuyển từ AC sang DC nào ngon không bạn?Mình có 1 cái diode cầu 35A rồi.
          với biến áp này thì quấn lại cuộn thứ để thành 24v thì hay hơn , nhưng mất công , còn không thì dùng 3 dây của cuộn 30v đôi , dây giữa làm dây âm , 2 dây đỏ đưa vào 2 nửa cầu diode để lấy ra đầu dương ( nửa cầu âm bỏ, để trống chân âm), nối vào tụ lọc 50v để có DC 40v , sau đó đưa qua mạch điều tốc dùng NE 555 và mosfet để điều khiển tốc độ cho motor 775 ,

Comment

Có yêu cầu gì đặc biệt không? Chứ chuyển từ AC->DC thì gọi là chỉnh lưu, cầu diode và tụ hóa là xong rồi, đâu cần gì nữa đâu?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Có yêu cầu gì đặc biệt không? Chứ chuyển từ AC->DC thì gọi là chỉnh lưu, cầu diode và tụ hóa là xong rồi, đâu cần gì nữa đâu?
              Không có gì đặc biệt đâu, chỉ là chạy con mô tơ 775 thôi, mình cần 1 cái biến thế có số vôn cao, sau đó qua tụ lọc để lấy điện DC, rồi dùng module hạ áp để lấy số vôn cần để chạy 1 số thiết bị, như module này OK không mấy bồ:

Giảm áp DC LM2596:

Click image for larger version

Name:	download.jpg
Views:	707
Size:	69.7 KB
ID:	1711060

Comment

Biến áp sau khi nắn lọc ra mấy vôn? modun này chịu được điện áp tối đa bao nhiêu vôn?

Mô tơ ăn dòng bao nhiêu, modun này ra được dòng bao nhiêu?
                sau.ph

Comment

Không có gì đặc biệt đâu, chỉ là chạy con mô tơ 775 thôi, mình cần 1 cái biến thế có số vôn cao, sau đó qua tụ lọc để lấy điện DC, rồi dùng module hạ áp để lấy số vôn cần để chạy 1 số thiết bị, như module này OK không mấy bồ:

Giảm áp DC LM2596:

Click image for larger version

Name:	download.jpg
Views:	707
Size:	69.7 KB
ID:	1711060
                  Mạch này dùng IC LM2596S có đầu vào tối đa 40VDC, dòng ra tối đa 3A, đầu vào 40VDC thì điện áp thứ cấp AC phải là < 29V (có vẻ biến áp của bạn V cao hơn???), dòng 3A thì cái module kia chỉ tải được 12*3 = 36W hoặc 24V*3 = 72W.
                  Để tìm module nguồn thích hợp bạn phải lấy công suất motor chia cho điện áp để tính số A, sau đó tìm module có số A cao hơn.

Comment

Cắm điện 220V vào cái biến thế, đo dòng rồi mà không lên, chắc nó bị hư phần sơ cấp rồi, cục này tháo ra sửa thế nào đối với người không chuyên như mình?

Comment

Cắm điện 220V vào cái biến thế, đo dòng rồi mà không lên, chắc nó bị hư phần sơ cấp rồi, cục này tháo ra sửa thế nào đối với người không chuyên như mình?
                      bạn tháo nó ra rồi quấn lại thôi , chắc bị đứt dây sơ cấp rồi , biến thế này dây nhôm nên hay bị cháy mối dây nối ra ngoài , quấn lại thì dễ nhưng bạn phải có dụng cụ để quấn , chứ quấn bằng tay không thì cũng được nhưng không đẹp thôi

Comment

Mình quấn bằng tay thôi bạn, theo lời bạn nói thì nó chỉ đứt chỗ mối dây nối ra ngoài nên chắc fix cũng dễ

Comment

Về tác giả

Collapse

Nexus 6P Tìm hiểu thêm về Nexus 6P

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X