Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TL494 điều khiển FET

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• TL494 điều khiển FET

chào mọi người, em đang làm 1 mạch trong đó có phần TL494 để điều khiển mosfet IRF3205, nhưng em không biết TL494 có thể trực tiếp điều khiển FET không, hay phải thông qua mạch lái FET. Nếu thế, mạch lái FET bằng 2 transistor của em như này có đúng không ạ
    Attached Files

có thể lái thẳng FET từ TL494. Còn nếu muốn gắn driver bên ngoài thì coi qua clip nầy

https://www.youtube.com/watch?v=W6c6BrP8-yI&t=1015shttps://www.youtube.com/watch?v=W6c6BrP8-yI&t=1015s

Comment

em cảm ơn ạ. em đang làm một mạch boost vào 12V ra 60V như hình dưới, nhưng mạch không hoạt động như mong muốn. Điện áp ra của mạch không đạt 60V và cũng không ổn định. anh Thanh Ng xem hộ mạch em sai ở đâu với ạ
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi taondang Xem bài viết
        em cảm ơn ạ. em đang làm một mạch boost vào 12V ra 60V như hình dưới, nhưng mạch không hoạt động như mong muốn. Điện áp ra của mạch không đạt 60V và cũng không ổn định. anh Thanh Ng xem hộ mạch em sai ở đâu với ạ
        Khi nào điện áp chân 1 TL494 bằng điện áp chân 2 thì nguồn ra mới ổn định
        3205 áp chịu áp 55V, khi boost lên 60V sẽ bị chết

Comment

Em đã thử IRF 130 chịu áp 100V thì điện áp đầu ra vẫn không thể ổn định ở 60V.
          Mạch phân áp em đã tính toán các trở để phân áp về chân1 và chân 2 sao cho áp ở chúng bằng nhau.
          Anh có thể xem mạch của em còn có sai sót chỗ nào không ạ. Em cảm ơn

Comment

Trước hết em đọc bài về cách tính L, C , Chu kỳ cho mạch Boost coi các giá trị có phù hợp với thiết kế không. Theo tôi thì đổi R8=57.5K, R9=2.5K để ra 60V. Vì dùng TL494 và hồi tiếp áp do đó hàm truyền của mạch Boost khá phức tạp. Mạch hồi tiếp áp phải dùng loại bậc 3 mới có thể không bị dao động. Tôi đề nghị nên dùng con UC3842 là dạng hồi tiếp dòng sẽ dễ hơn. Nhưng nếu bạn muốn sửa mạch nầy thì tạm thời có thể thử tăng C3 lên 1uF Ceramic capacitor. Giảm R7 xuống còn 1K. Coi mạch có ổn định và tạo xung đúng chu kỳ hay không

https://www.youtube.com/watch?v=KgvxfA18aD0&t=594s

https://www.youtube.com/watch?v=rAp7-MSUEIw&t=282s

https://www.youtube.com/watch?v=-MbwePBRsvM&t=1050s

Comment

em cảm ơn ạ, để em tìm hiêu tiếp

Comment

Sao không dùng IC 34063 cho đơn giản, ổn định mà ít linh kiện và dễ thành công:

Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	5357
Size:	54.6 KB
ID:	1717854

Comment

bác dinhthuong80 yêu cầu của em là phải dùng tl494 anh ạ, chứ em cũng biết có vài con IC tốt hơn con 494 này

Comment

Thử làm như mạch nầy coi có ra không. Tôi chọn đại tần số 50KHz, 60V, 2A. Áp ra gần 55V chưa đạt được 60V.

Attached Files

Comment

2 chân C nối thẳng lên 12V.
                      2 chân E nối thẳng vào cực G.
                      Từ 2 chân E them 2 con điện trở 220 ôm xuông 0V nữa.

Comment

xin lỗi vì máy tính em vừa hỏng nên chưa làm được theo sơ đồ của anh Thanh Ng , chưa sửa lại như anh duong_act . nhưng sáng nay em có sửa mạch lại như này, và nó đã cho ra 60 volts khá ổn định.

Comment

Anh Thanh Ng. Mọi hôm em thấy anh có 1 tài liệu tiếng Anh về phần hàm hồi tiếp này. Anh cho em xin với được k ạ. Em tìm lại mãi mà k thấy

Comment

Nguyên văn bởi taondang Xem bài viết
                            xin lỗi vì máy tính em vừa hỏng nên chưa làm được theo sơ đồ của anh Thanh Ng , chưa sửa lại như anh duong_act . nhưng sáng nay em có sửa mạch lại như này, và nó đã cho ra 60 volts khá ổn định.
                            Khi tl494 nó tắt xung thì mosfet dẫn bão hoà à ?
                            kiểm tra kỹ lại nhé.

Comment

Ý bác là mosfet phải hoạt động ở vùng tích cực ạ. Em cũng k hiểu về mấy cái này lắm. Tại sao mạch của em lại khi tl494 tắt xung thì mosfet lại hoạt động ở vùng bão hòa?? Có phải do Vds > Vgs

Comment

Về tác giả

Collapse

taondang Tìm hiểu thêm về taondang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X