Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn ATX sử dụng TL3845 áp ra thấp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn ATX sử dụng TL3845 áp ra thấp

Xin chào các bác,
    Nguồn ATX sử dụng dao động TL3845 và ic WT7510 bên thứ cấp bị lỗi áp ra thấp đg 12v, 5v, 3.3v lần lượt là 10v, 2.7v, 2.4v. Mình đã kiểm tra 5vsb ok, dĩ nhiên PG 0v, 3 con so quang thấy vẫn ổn. Kiểm tra diode, zener ok, tụ sơ, thứ ok. Bên sơ cấp khi cấp điện đo chân 7 VCC của TL3845 chỉ có 0.9v, chân E con trans A928 cấp nguồn vẫn có 12v, có tiếng kêu tạch tạch nhỏ. Mình xin hỏi áp chân 7 chỉ có 0.9v sao bên thứ cấp vẫn ra áp ạ? Khi mình tháo Fet ra thì đo chân 7 thì có 12v không phát tiếng kêu, gắn Fet vào lại sụt mất áp chân 7, đã thay thử Fet cũng vậy. Mình nghĩ lỗi do TL3845 nhưng chưa thay thử. Xin cảm ơn ạ

áp trên là bác đo khi có tải hay khi không tải vậy?

Comment

Nguyên văn bởi ti500 Xem bài viết
      áp trên là bác đo khi có tải hay khi không tải vậy?
      Cám ơn bạn đã phản hồi. Mình đo không tải bạn. Sau khi thay thử uc3845 (vẫn gắn fet) thì con trở cấp nguồn chân 7 ic từ cuộn biến áp nhỏ bị cháy đen, diode nắn ko chết nhưng chết con zener ghim áp 18v trên đường này. Ic này chỉ lấy nguồn từ bax nhỏ, không lấy từ 310v và cũng không qua 817 nên hơi khó tìm schematic atx cho con này. Không biết trị số trở bị cháy là bao nhiêu, chắc cũng đâu đó vài chục ôm thôi. Và mình cũng không hiểu tại sao cháy trở này?! Không lẽ mua nhầm ic đểu?! Đo trở kháng chân VCC và GND của ic mới thì khoảng 75k, ic cũ thì khoảng 150k?! Mong các bác có kinh nghiệm phân tích giúp hoặc bác nào có schematic cho mình xin, xin cảm ơn ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

mtle5554 Tìm hiểu thêm về mtle5554

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X