Thông báo

Collapse
No announcement yet.

biến áp xuyến...............?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• biến áp xuyến...............?

tình hình là em có cái biến áp xuyến công xuất cũng cao phết(khoảng 350w). nhưng vào 1 ngày đẹp trời nó bốc khói và không vào điện. tháo ra xem thì cuộn sơ cấp bị cháy 1 ít. do trước đây dây bị đứt 1 đoạn nên em đã nối dây và cuốn thêm. nguyên nhân của vụ viếc trên là do mối nối lâu ngày bị õi hóa và chập trờn. cũng may là có cầu trì đề phòng khói lửa không thì hỏng hết giờ nó còn nhiều vòng dây nếu cuốn thêm vào thì một lúc là song nhưng khổ nỗi hàng uâr USA mà nó cuốn dây nhôm. còn em lại không có dây nhôm. bây giờ nếu tháo hết ra và cuốn dây khác thì rất lâu. các bác cũng biết biến áp xuyến nó không đễ nuốt chút nào.
    vậy em có thể dùng dây đồng tầm kính cỡ đó hoặc lớn hơn 1 tí để nối thêm vào và cuốn không. có nên ngâm biến áp vào dầu đề nỡ có nguy hiểm thì dâpf nó ập vào tản nhiệt cho dây không bị hỏng nhiều và đồng thởi cầu trì cũng đứt và có thể giảm hậu quả xuống.
    và các bác cho em biết con thoi cuốn dây nó như thế nào vậy. mình có tự thiết kê được không. có nghe nói mà em không tưởng tượng nó như thế nào???mong nhận được sự giúp đỡ của các bác.
    nó đơn giản mà bạn cứ theo đuổi ắt thành công

Nguyên văn bởi phamvanhoang Xem bài viết
    tình hình là em có cái biến áp xuyến công xuất cũng cao phết(khoảng 350w). nhưng vào 1 ngày đẹp trời nó bốc khói và không vào điện. tháo ra xem thì cuộn sơ cấp bị cháy 1 ít. do trước đây dây bị đứt 1 đoạn nên em đã nối dây và cuốn thêm. nguyên nhân của vụ viếc trên là do mối nối lâu ngày bị õi hóa và chập trờn. cũng may là có cầu trì đề phòng khói lửa không thì hỏng hết giờ nó còn nhiều vòng dây nếu cuốn thêm vào thì một lúc là song nhưng khổ nỗi hàng uâr USA mà nó cuốn dây nhôm. còn em lại không có dây nhôm. bây giờ nếu tháo hết ra và cuốn dây khác thì rất lâu. các bác cũng biết biến áp xuyến nó không đễ nuốt chút nào.
    vậy em có thể dùng dây đồng tầm kính cỡ đó hoặc lớn hơn 1 tí để nối thêm vào và cuốn không. có nên ngâm biến áp vào dầu đề nỡ có nguy hiểm thì dâpf nó ập vào tản nhiệt cho dây không bị hỏng nhiều và đồng thởi cầu trì cũng đứt và có thể giảm hậu quả xuống.
    và các bác cho em biết con thoi cuốn dây nó như thế nào vậy. mình có tự thiết kê được không. có nghe nói mà em không tưởng tượng nó như thế nào???mong nhận được sự giúp đỡ của các bác.
    với biến áp xuyến của bác.e có ý kiến như vậy:
    - của bác đã bị cháy như vậy quận dây cũng đã bị om rồi.khả năng chạm chập rất cao.nếu bác muốn tận dụng lại thì rồi cũng xẽ cháy tiếp trong nay,mai.
    -bác muốn tận dụng lại lõi thì có thể tự quấn lại dây đồng(bỏ dây nhôm đi) công thức tính thì bác có thể tìm trên dd.
    -bác có thể mua 1 con ổn áp cũ về quấn thêm thứ cấp dùng cũng ngon mà rẻ.
    mà bác dùng cho thiết bị tải là j vậy?

Comment

mạng lỗi mod xóa giúp e.
      Last edited by daovanmau; 21-07-2013, 16:55. Lý do: sr

Comment

Nguyên văn bởi daovanmau Xem bài viết
        với biến áp xuyến của bác.e có ý kiến như vậy:
        - của bác đã bị cháy như vậy quận dây cũng đã bị om rồi.khả năng chạm chập rất cao.nếu bác muốn tận dụng lại thì rồi cũng xẽ cháy tiếp trong nay,mai.
        -bác muốn tận dụng lại lõi thì có thể tự quấn lại dây đồng(bỏ dây nhôm đi) công thức tính thì bác có thể tìm trên dd.
        -bác có thể mua 1 con ổn áp cũ về quấn thêm thứ cấp dùng cũng ngon mà rẻ.
        mà bác dùng cho thiết bị tải là j vậy?
        ở chỗ như tôi bới rác trong cửa hàng đồng nát tìm được cái biến áp lngon à phúc lắm rồi. lấy đâu ra mà mua con ổn áp này nọ vùng sâu vùng xa mà. ý tôi cũng là cuốn lại bằng dây đồng rồi nhưng cái này là 3 vòng/v nên cũng phải tầm 650 vòng cho cuộn sơ cấp mà nghe nói cuốn biến áp xuyến bằng con thoi j` đó nhanh hon là cuốn tầm thường. bác biết thì mô phỏng nó cho em để em cuốn cho nhanh chứ cứ cuốn cuốn thế kia lâu lắm chứ bộ (trước giờ toàn cuốn biến áp lõi EI thôi)
        cái biến áp này tôi dùng với nhiều mục đich lắm. từ cấp nguồn chạy máy khoan DC, điện phân dung dịch, hàn chì.... nói nó là cái nguồn chính để nghịch nghợm luôn.

Comment

bạn lấy một đoạn gỗ dài khoảng 30cm, rộng khoảng 2 ngón tay. Hai đầu que gỗ bạn sấn sâu vào một chút. quấn dây đồng lên 2 đầu.
          quấn đầy đầy rồi thì cắt dây đồng từ lô ra. Khi đó ta được một quận dây đồng trên thanh gỗ và bắt đầu " se chỉ luồn kim" chịu khó khoảng 60 phút là xong. bỏ dây nhôm đi. quấn toàn bộ lại bằng dây đồng, tiết diện giảm đi 30-40% là ok.
          Chúc bạn thành công!
          * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
          * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

ở chỗ như tôi bới rác trong cửa hàng đồng nát tìm được cái biến áp lngon à phúc lắm rồi. lấy đâu ra mà mua con ổn áp này nọ vùng sâu vùng xa mà. ý tôi cũng là cuốn lại bằng dây đồng rồi nhưng cái này là 3 vòng/v nên cũng phải tầm 650 vòng cho cuộn sơ cấp mà nghe nói cuốn biến áp xuyến bằng con thoi j` đó nhanh hon là cuốn tầm thường. bác biết thì mô phỏng nó cho em để em cuốn cho nhanh chứ cứ cuốn cuốn thế kia lâu lắm chứ bộ (trước giờ toàn cuốn biến áp lõi EI thôi)
            cái biến áp này tôi dùng với nhiều mục đich lắm. từ cấp nguồn chạy máy khoan DC, điện phân dung dịch, hàn chì.... nói nó là cái nguồn chính để nghịch nghợm luôn.
            con thoi là làm một tấm gỗ dầy khoảng 2cm ,rộng khoảng 3cm dài khoảng 25cm ,ở 2 đầu lấy cưa , cưa lọng vào hình chữ Vhoặc U,từ mép ngoài vào khoảng 2,5cm để quấn hết số dây mới vào đó (cân trước rồi quấn vào) , và xỏ con thoi đó vào giữa lõi xuyến rồi qua đầu bên kia rút dây ra và lại xỏ lại vòng khác , dây quấn vào bao nhiêu thì lại xả từ con thoi ra .

Comment

cách quấn MBA lõi xuyến mà nhanh thì chỉ có mỗi cách
              là dùng 1 miếng gỗ dán hoặc phip hay 1 mảnh tre to to dài tầm 30cm rộng 3->5cm dày 0.5->1cm làm khuyết 2 đầu
              cánh làm
              1-quấn toàn bộ dây đồng bạn định quấn mba vào cái dụng cụ nói ở trên
              2-cố định đầu dây ngoài cùng của dụng cụ vào lõi mba
              3-việc còn lại thì chỉ cần dùng cái dụng cụ đó đưa qua lại lõi để quấn mà thôi
              +lưu ý sau khi quấn hết dây vào dụng cụ đo thì dụng cụ đó phải nhỏ hởn vòng trong của lõi xuyến nhé

Comment

em chân thành cảm ơn các bác đã bỏ công sức ra giúp em. chúc các bác vui vẻ

Comment

Về tác giả

Collapse

phamvanhoang Tìm hiểu thêm về phamvanhoang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X