Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Méo tín hiệu khi nối mạch kích Inverter với biến áp kích

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Méo tín hiệu khi nối mạch kích Inverter với biến áp kích

Chào các bạn

Mình có một cái mạch phát tín hiệu Sine 50Hz của Đức, loại 1 kênh ( hì hì, mua tại chợ đồ cũ trên Nhật Tân ). Theo hướng dẫn của các bạn trên diễn đàn, mình làm một bộ kích Mosfet ( mình dùng Mosfet IRF3205 ). Sơ đồ mình gửi kèm. Nhưng khi chạy nó có hiện tượng sau :

+ Tín hiệu Sine wave vào (cụ thể là tại R3) bị méo, nhẩy lung tung.
    + Thay biến áp bằng biến áp tháo ra từ bộ UPS ( loại 500W ) thì đỡ méo hơn.
    + Con IRF3205 bị nóng ( có tản nhiệt rồi )
    + Cuộn dây của biến áp sở vào thấy hơi nóng.

Thông số điện áp mình đo được như sau :

+ Điện áp tại đầu ra bộ phát tín hiệu sine là 10V, khi chưa nối vào IRF3205 ( đo thang xoay chiều, cái này có thể điều chỉnh được điện áp đến 18V, dòng max là 250mA )
    + Điện áp cấp cho IRF3205 + biến áp là 12V
    + Cứ cho chạy nhưng bỏ biến áp ra thì sine rất đẹp, còn cứ gắn biến áp vào thì coi như mất sine

Trong mạch thì hiện tại mình nối đất của mạch phát và IRF3205, giữa hai mạch mình chưa có tầng cách ly.

Mình muốn hỏi các bạn một chút : Liệu có phải do mình chưa có tầng cách ly và do mình nối đất chung nên bị nhiễu tín hiệu không? ( mình chưa cắm tải ).

Mong các bạn chỉ giúp mình và hướng dẫn cho mình với.

Cảm ơn nhiều nhiều.

P/s : lần đầu lên diễn đàn, nếu có gì sai sót mong Admin thông cảm
    Attached Files

Bạn cứ thử cách ly bằng opto xem có bị nhiễu không. Mĩnh nghĩ rằng sẽ không bị mất sine khi cách mạch phát sine và tầng kích của bạn.

Comment

Nguyên văn bởi danghoang Xem bài viết
      Chào các bạn

Mình có một cái mạch phát tín hiệu Sine 50Hz của Đức, loại 1 kênh ( hì hì, mua tại chợ đồ cũ trên Nhật Tân ). Theo hướng dẫn của các bạn trên diễn đàn, mình làm một bộ kích Mosfet ( mình dùng Mosfet IRF3205 ). Sơ đồ mình gửi kèm. Nhưng khi chạy nó có hiện tượng sau :

+ Tín hiệu Sine wave vào (cụ thể là tại R3) bị méo, nhẩy lung tung.
      + Thay biến áp bằng biến áp tháo ra từ bộ UPS ( loại 500W ) thì đỡ méo hơn.
      + Con IRF3205 bị nóng ( có tản nhiệt rồi )
      + Cuộn dây của biến áp sở vào thấy hơi nóng.

Thông số điện áp mình đo được như sau :

+ Điện áp tại đầu ra bộ phát tín hiệu sine là 10V, khi chưa nối vào IRF3205 ( đo thang xoay chiều, cái này có thể điều chỉnh được điện áp đến 18V, dòng max là 250mA )
      + Điện áp cấp cho IRF3205 + biến áp là 12V
      + Cứ cho chạy nhưng bỏ biến áp ra thì sine rất đẹp, còn cứ gắn biến áp vào thì coi như mất sine

Trong mạch thì hiện tại mình nối đất của mạch phát và IRF3205, giữa hai mạch mình chưa có tầng cách ly.

Mình muốn hỏi các bạn một chút : Liệu có phải do mình chưa có tầng cách ly và do mình nối đất chung nên bị nhiễu tín hiệu không? ( mình chưa cắm tải ).

Mong các bạn chỉ giúp mình và hướng dẫn cho mình với.

Cảm ơn nhiều nhiều.

P/s : lần đầu lên diễn đàn, nếu có gì sai sót mong Admin thông cảm
      Chào mừng bạn đến với dientuvietnam,

Nếu bạn định làm Inverter Sine thì phải đưa vào kích MOSFET bằng xung PWM đã qua điều chế sine chứ không phải tín hiệu sine trực tiếp.

Và phần điện áp +12VDC phải được nâng lên cao áp +350VDC trước khi đưa vào cầu H điều chế sine, thông qua mạch lọc LC sẽ cho tín hiệu sine 220VAC nguyên thủy ban đầu.

Nhiều vấn đề cơ bản quá, không thể nói hết, bạn chịu khó đọc nhiều bài trên này sẽ tổng hợp được cái mình cần.

Kiến thức không ăn xổi đi tắt được đâu, nó phải có thời gian.

Chúc bạn thành công.

Comment

Cảm ơn tanbinh_mu và DTTH

Ý bạn DTTH muốn nhắc đến dùng VDK để điều chế sóng Sine phải không?. OK về VDK thì mình làm được. Và tối quá sau khi đọc các bài viết trên diễn đàn về cách tạo xung sine, theo hướng dẫn đó mình dùng một em PIC16 và đã chạy ra được xung sine, hì hì, rất đẹp. Mình dùng PWM với tần số 20000Hz và qua mạch lọc thông thấp ra sine 50Hz ( hơn một tí vì mình dùng oxilo trên PC : 50.625Hz, con nhà nghèo ko có tiền mua oxilo sịn . ) Theo bạn DTTH thì mình sẽ phải làm tiếp thế nào? Tư vấn cho mình với.

Mà theo mình tìm trên các diễ đàn thì ko nhất thiết phải dùng cầu H, dùng qua biến áp cũng được mà

Cảm ơn nhiều
        Last edited by danghoang; 10-11-2013, 15:04.

Comment

Ồ hình như chế tạo một cái inverter sine chưa có bạn nào làm thật cả.

Comment

Ồ hình như chế tạo một cái inverter sine chưa có bạn nào làm thật cả.
            do đặc tính của FET phi tuyến tính nên bạn không thể kích trực tiếp sóng sin vào Gate được , ngõ ra của FET sẽ có dạng hơi vuông ở mức cao , còn mức thấp bị thiếu do FET chưa dẫn , vì thế những Invert chạy biến áp 50hz có nhiều mạch bù trừ trước khi đưa tín hiệu vào gate của FET, kể cả những hãng chuyên làm vẫn chưa cho ra invert biến áp 50hz hoàn chỉnh sin bạn à .

Comment

Bạn phải phân áp cho FET chạy ở chế độ A (tuyến tính) và tín hiệu Sin đưa vào có biên độ phù hợp (khỏi cần cách li) thì tín hiệu ra mới không bị méo. Nhưng hiệu suất thì không bàn đến nhé vì rất thấp.
              Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
              Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Cảm ơn Quocthaibmt và hoangtam741

Mình thấy trong sơ đồ ( kèm theo ) họ nối trực tiếp từ chân VDK vào thẳng Fet. mình chưa hiểu. Bạn có thể giải thích cho mình được không?
                Liệu có phải họ sẽ tách 2 nửa sin riêng biệt không?
                Click image for larger version

Name:	500W-Modified-Sine-Wave-Inverter-ElectroSuite-300x213.jpg
Views:	1
Size:	26.3 KB
ID:	1388330

Comment

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
                  Chào mừng bạn đến với dientuvietnam,

Nếu bạn định làm Inverter Sine thì phải đưa vào kích MOSFET bằng xung PWM đã qua điều chế sine chứ không phải tín hiệu sine trực tiếp.

Và phần điện áp +12VDC phải được nâng lên cao áp +350VDC trước khi đưa vào cầu H điều chế sine, thông qua mạch lọc LC sẽ cho tín hiệu sine 220VAC nguyên thủy ban đầu.

Nhiều vấn đề cơ bản quá, không thể nói hết, bạn chịu khó đọc nhiều bài trên này sẽ tổng hợp được cái mình cần.

Kiến thức không ăn xổi đi tắt được đâu, nó phải có thời gian.

Chúc bạn thành công.
                  Trong truòng hợp của bác DTTH nói là sử dụng biến áp xung, còn như trong bài của bạn danghoang nói thì bạn sử dụng biến áp sắt, tuy nhiên tín hiệu PWM của bạn cần phải cho qua phần driver trước khi cho qua cầu H vì tín hiệu điều chế sine từ mạch của bạn thường chỉ có biên độ khoảng 5V trong khi mạch inverter người ta thường phải cho Fet kích mở ở trạng thái bão hòa để tránh tỏa nhiệt trên FET và tổn hao, và tín hiệu đưa vào điều khiển FET là tín hiệu PWM đã được điều chế chứ không phải tín hiệu sine tương tự, vì chẳng có ai làm như vậy cả. phần diver bạn có thể dùng IC IR2110 để lái cầu H, và bạn nên có thiết bị hiện sóng như oscillo để kiểm tra dạng sóng đầu ra và các tín hiệu đầu vào nếu muốn nghiên cứu về mảng này. chúc bạn thành công
                  Never forget who you are!

Comment

Cảm ơn Quocthaibmt và hoangtam741

Mình thấy trong sơ đồ ( kèm theo ) họ nối trực tiếp từ chân VDK vào thẳng Fet. mình chưa hiểu. Bạn có thể giải thích cho mình được không?
                    Liệu có phải họ sẽ tách 2 nửa sin riêng biệt không?
                    [ATTACH=CONFIG]78034[/ATTACH]
                    đây là họ sử dụng biến áp dạng đẩy kéo chứ không phải cầu H, bạn nên đưa tín hiệu qua 1 cặp tran đẩy kéo như C1815 và A1015 trước khi đưa vào chân FET để đạt trạng thái FET dẫn được bão hòa nhé. thức tế ko ai làm như hình của bạn đâu.
                    Never forget who you are!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                      do đặc tính của FET phi tuyến tính nên bạn không thể kích trực tiếp sóng sin vào Gate được , ngõ ra của FET sẽ có dạng hơi vuông ở mức cao , còn mức thấp bị thiếu do FET chưa dẫn , vì thế những Invert chạy biến áp 50hz có nhiều mạch bù trừ trước khi đưa tín hiệu vào gate của FET, kể cả những hãng chuyên làm vẫn chưa cho ra invert biến áp 50hz hoàn chỉnh sin bạn à .
                      bạn nói sai hoàn toàn về inverter sắt từ, hoàn toàn có thể làm đc bạn à, sine chuẩn luôn. Nếu bạn làm inverter nà cho fet chạy chế độ đấy thì 1 rổ fet dưới gầm bàn.
                      tanminhchau.com

Comment

Cảm ơn bạn nhquangdt3k5

Mình đã thử theo cách bạn nói, dùng cặp đẩy kéo C1815 và 1015. Nhưng điện áp IRF3205 cực G lên tới +-10V. Do vậy cặp đẩy kéo xuất điện áp vào cực G của Mosfet không đủ để bão hòa. Đây là sơ đồ mình đã lắp nhưng không đủ điện áp kích mosfet đạt bão hòa. Mình đính kèm sơ đồ mình đang làm. Về phần tạo sine, mình cho tạo từ VDK trên 2 chân RC1 và RC2 ( mình dùng oxilo trên máy tính, hì hì chưa đủ tiền mua máy hiện sóng sịn ). Mình đưa qua tín hiệu một con Opam LM358 rồi vào bộ đẩy kéo như bạn hướng dẫn nhưng điện áp không đủ kích cho mosfet.
                        Mong các bạn góp ý cho mình với.
                        Click image for larger version

Name:	Mach dien tao sine.jpg
Views:	1
Size:	64.7 KB
ID:	1388333

Comment

Bạn tmc có thể nói rõ hơn được không?

Comment

với sine wave inverter sắt từ ko ai kích thẳng tần số sine 50hz vào FET cả, mà tần số sine 50hz đc băm thành tần số 5khz có biên độ bằng nhau và bằng 12v kích vào G thì mới đc.(nó chỉ thay đổi độ rộng xung 5khz)
                            tanminhchau.com

Comment

Thiết nghĩ inverter là để dùng khi mất điện hoặc những nơi ko có điện lưới, lúc đó lượng điện chứa trong acquy quý như vàng vậy thì cứ dùng được, tổn hao thấp là tốt rồi chứ việc gì phải xin (sin) xỏ chi cho cực.
                              Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
                              SĐT: 0542234068

Comment

Về tác giả

Collapse

danghoang Tìm hiểu thêm về danghoang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X