Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Link còn chạy tốt .
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Mọi người cho em hỏi một chút ạ?
      Em đang cần điều khiển 1 bóng đèn 380VAC/2kW. Điện áp cấp chỉ gồm 2 dây pha của điện xoay chiều 3 pha.
      Em cần trích 1 phần điện 2 pha (380VAC) và convert nguồn đó xuống 5VDC (hoặc hơn) để nuôi vdk đóng ngắt bóng đèn đó. Em đọc luồng này và đã làm thành công từ 220VAC to 5V. E có kiểm tra lại mấy dòng IC viper hay TNY, lnk30x,... thì chỉ cho đầu vào max là 265VAC.
      Các bác cho em hỏi với bài toán như vậy, e nên làm thế nào để có thể convert 380VAC ra đc điện VDC nuôi vi điều khiển. Nếu được thì loại IC cần dùng là loại nào ạ?
      Em xin chân thành cảm ơn.

Comment

• Dùng Viper12 hoặc 22, chạy được với điện vào 3 pha 380V.

Comment

• Vâng. Cám ơn bác BQViet đã gợi ý.
          E muốn hỏi thêm một chút về mạch nguồn này 1 tẹo là: em đang muốn làm 1 mạch nguồn flyback cho đèn led âm trần. Đặc điểm của loại này là dải đầu ra có thể lắp cho tải led với các số lượng bóng khác nhau, tương ứng với điện áp ra 12-26VDC. Em có tìm hiểu thì được biết đây là loại nguồn flyback phản hồi dòng (ổn dòng), còn mạch của bác BQViet là phản hồi áp (tức ổn áp).
          Vậy các bác có thể cho em lời khuyên là lên sử dụng loại IC nào để chuyên dùng cho nguồn LED này ạ. Và với mạch của bác BQViet thì có thể sử dụng lại được không ạ?
          Em xin chân thành cảm ơn.

Comment

• Bạn qua bên luồng Thiết kế nguồn CC-CV, chính là cái ổn dòng, hạn áp chuyên cho lái LED, nạp ắc-quy.

Comment

• Bác bqviet cho mình hỏi ngoài lề tí, dòng tiny và dòng Top khi hở tải có chết không bác. Chưa dùng 2 dòng này bao giờ. Cám ơn sự chia sẻ nhiệt tình của Bác.

Comment

• Nguyên văn bởi hieu98dt Xem bài viết
                Bác bqviet cho mình hỏi ngoài lề tí, dòng tiny và dòng Top khi hở tải có chết không bác. Chưa dùng 2 dòng này bao giờ. Cám ơn sự chia sẻ nhiệt tình của Bác.
                Không chết nếu hở tải.

Comment

• Click image for larger version

Name:	TNY253.PNG
Views:	2150
Size:	69.1 KB
ID:	1679042 Anh Việt cho em hỏi chỗ nguồn xung dùng EE16.
                  Em thắc mắc tại sao lại nối chân 4 của EE16 với 0V của nguồn vào ạ? Mục đích là gi ạ? vi em thấy cuộn (12) không liên quan tới cuộn (34). Em cảm ơn anh ạ!

Comment

• Biến áp xung thường có 3 cuộn dây hoặc nhiều hơn. Cuộn sơ cấp phía đầu vào, cuộn thứ cấp để đưa ra tải và cuộn phụ để cấp nguồn cho chính IC. Họ TNY chỉ cần 2 cuộn dây, không cần cuộn phụ. Nếu để cuộn dây phụ không nối với đâu thì nó sẽ bị thả nổi, khá nguy hiểm : điện áp giữa 2 đầu cuộn dây phụ nhỏ nhưng điện áp so với đất (đất thật chân mình đứng lên ấy) có thể khá lớn. Vì thế phải nối nó với GND của đầu vào. Mục đích để an toàn.

Comment

• Mạch này dùng để sạc pin li-ion 18650 dc ko bro?

Comment

• Không dùng ngay được, cần chế thêm phần ổn dòng và tự ngắt khi đầy.

Comment

• bro cho xin sơ đồ 2 cái đó với, mới lụm được cục pin laptop, tháo ra thấy 6 cục liion còn ngon mà không có mạch sạc

Comment

• Chưa thiết kế 2 cái đó nên chẳng có gì để cho.

Comment

• Vậy thì bây giờ bác thiếtkế đi cho nó đủ bộ :-"

Comment

• Em chào anh bqviet,
                                Khá lâu rồi em có mua con tny về thử nhưng do lắp xong hết mà nó có hiện tượng chạy 5s rồi tắt (cơ chế bảo vệ của IC) nên bỏ qua 1 bên. Bẵng đi 1 thời gian thì có lục lại đống nguồn cũ lôi ra sửa và em gặp 1 vấn đề khá "nhạy cảm đối với tay mơ như em về cái biến áp. Đó là cái dấu * ở trên sơ đồ mạch.
                                Trong sơ đồ nguyên lý anh đưa ra thì đầu vào 300vdc sau cầu diode anh cho vào cuộn thứ cấp (bên chỉ có 2 chân) trong khi đó bên phần PCB thì anh lại nối vào cuộn dây bên có 4 chân (nghĩa là có 2 cuộn dây). Ban đầu thì em theo "nguyên lý" đó vẽ lại mạch mà không mở file do anh thiết kế lên xem lại, nay mở ra phát hiện thì ôi thôi "mình làm sai từ đầu". Có lẽ em nối 300vdc vào cuộn thứ cấp nên gây ra bão hoà, mặc dù vẫn có 5v như thường.
                                Không biết anh có thể hướng dẫn các thành viên các nhận biết dấu * đó không? (về chiều cũng như cách đo đạc hoặc thử để nhận biết)
                                Em cám ơn anh bqviet.

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X