Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin lỗi vì e chưa đọc hết đã hỏi
    chiều em mới quấn lại biến áp + ngâm vecni , lát thử coi nó còn kêu không

giống như bạn heolin , e cũng dùng cấp nguồn cho modul cảm ứng dòng TTP - trước e xài nguồn mua ngoài nhật tảo 5v700mA
    được cái nhỏ gọn - có sẵn - mua bao nhiêu cũng có - mua nhiều cũng rẻ ( 20K 1 cái ) nhưng nó nhiễu ghê quá
    a bqviet chỉ giúp e làm cách nào cho nó bớt nhiễu xíu chứ làm nguồn TNY này e làm để tìm hiểu cho biết chứ thực sự nếu cần gắn vào sản phẩm gì thì với số lượng lớn e cũng không làm được
    cám ơn anh rất nhiều

Comment

• Tình hình là em mắc mạch theo sơ đồ dưới, biến áp em tự quấn, tẩm vecni theo như bác hướng dẫn, đã hết kêu nhưng công suất ra rất thấp, em test bằng cái khoan board chạy giật giật. Em nghĩ sai chiều cuộn thứ cấp nên đổi dầu dây lại thế là con IC bay nắp ra đi. Bác bqviet cho em ý kiến với. (Biến áp em dùng EPC25, cuộn sơ em dùng dây 0.2mm quấn 140 vòng, có quấn cách điện giữa các lớp, Cuộn thứ em quấn 9 vòng, dây 0.5mm) Còn 1 vấn đề nữa là khi em mắc Zener 4.3V 1n4731 bị sụt áp còn 3.68V. Khi em thay bằng zener 5V 1n4733 thì áp ra là 6.11V. Em biết thì Vout = Vopto + Vz, ở đây em cho Vopto khoảng 1-1.2V thì zener khoảng 3.9->4.3V nhưng thường bị sụt áp. bác cho em ý kiến với ạ. Cảm ơn bác.

Comment

• Nguyên văn bởi forchicken Xem bài viết
        Xin lỗi vì e chưa đọc hết đã hỏi
        chiều em mới quấn lại biến áp + ngâm vecni , lát thử coi nó còn kêu không

giống như bạn heolin , e cũng dùng cấp nguồn cho modul cảm ứng dòng TTP - trước e xài nguồn mua ngoài nhật tảo 5v700mA
        được cái nhỏ gọn - có sẵn - mua bao nhiêu cũng có - mua nhiều cũng rẻ ( 20K 1 cái ) nhưng nó nhiễu ghê quá
        a bqviet chỉ giúp e làm cách nào cho nó bớt nhiễu xíu chứ làm nguồn TNY này e làm để tìm hiểu cho biết chứ thực sự nếu cần gắn vào sản phẩm gì thì với số lượng lớn e cũng không làm được
        cám ơn anh rất nhiều
        Bạn gắn thêm mạch lọc dùng cuộn lọc đồng pha và 2 tụ 100nF ở 2 phia cuộn lọc là ổn thôi. Ví dụ về cuộn lọc đồng pha
        http://www.dientuachau.com/uu9-8-10mh-common
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Nguyên văn bởi hahuyquyen Xem bài viết
          Tình hình là em mắc mạch theo sơ đồ dưới, biến áp em tự quấn, tẩm vecni theo như bác hướng dẫn, đã hết kêu nhưng công suất ra rất thấp, em test bằng cái khoan board chạy giật giật. Em nghĩ sai chiều cuộn thứ cấp nên đổi dầu dây lại thế là con IC bay nắp ra đi. Bác bqviet cho em ý kiến với. (Biến áp em dùng EPC25, cuộn sơ em dùng dây 0.2mm quấn 140 vòng, có quấn cách điện giữa các lớp, Cuộn thứ em quấn 9 vòng, dây 0.5mm) Còn 1 vấn đề nữa là khi em mắc Zener 4.3V 1n4731 bị sụt áp còn 3.68V. Khi em thay bằng zener 5V 1n4733 thì áp ra là 6.11V. Em biết thì Vout = Vopto + Vz, ở đây em cho Vopto khoảng 1-1.2V thì zener khoảng 3.9->4.3V nhưng thường bị sụt áp. bác cho em ý kiến với ạ. Cảm ơn bác.
          Chuyện mạch nguồn khi có tải sụt áp là bình thường, nhưng chỉ 2 - 3%. Vấn đề của bạn là đo áp trên 2 đầu của tải nên thấy sụt áp nhiều bởi vì khi tải lớn thì dòng lớn => sụt áp trên cả đường dây và điểm tiếp xúc nữa => tưởng rằng nguồn sai, chứ nếu đo ngay 2 chân ra của nguồn thì vẫn thấy sụt áp rất ít. Cách đo sai đôi khi làm mình hiểu nhầm rằng nguồn chạy sai trong khi thực tế nó chạy vẫn đúng.

Cái nguồn mà bạn thấy công suất ra thấp, biến áp có mài khe hở lõi hay không ?

Comment

• Dạ biến áp em có mài khe hở lõi như bác đã hướng dẫn, khoảng 2mm. Vấn đề của em hiện nay là IC rất hay nổ, do mạch snubber hay do biến áp bác. Hôm qua, vẫn mạch đó, bạn em bật công tắc nguồn gắn cái khoan mạch vào test(khoan chạy giật giật). Xong nó tắt nguonf, đến em test thử tháo tải ra hết, bật nguồn IC bị nổ (tình hình là em đã nổ 4 con TNY280). Mong bác cho em biện pháp khắc phục ạ. cảm ơn bác.

Comment

• Đầu ra dùng diode nào ?

Comment

• Dạ em dùng FR307, bác nghĩ có nên mắc thêm con Zener 150V theo như datasheet ở phần mạch Snubber không ạ?

Comment

• Vậy là đã rõ. TNY268, TNY280 tần số hoạt động 132 KHz nên đầu ra cần đi-ốt tốc độ cao, ví dụ Schottky diode, ultra-fast hoặc super-fast diode. FR307, 207 hay 107 ... chỉ là fast diode nên khi có chút tải là hỏng ngay, kéo theo IC nguồn. Bqv cũng từng mắc lỗi này thời mới tập làm nguồn.

Ví dụ về đi-ốt tốc độ cao bán ở thị trường VN : SS16, SS36, SS210, SF18, ES1J ...

Comment

• Thanks bác nhiều lắm, để em thay diode khác. Chân thành cảm ơn bác trong thời gian qua đã giúp đỡ em. Đa tạ.

Comment

• E đổ vecni và biến áp đã hết kêu - khi e cắm nguồn thì nó chạy led báo nguồn sáng nhưng được 1 tí thì bị ngắn mạch nguồn ( e gắn nối tiếp bóng sợi đốt để thử - ko gắn chắc nó nổ banh xác )
                      e đã nướng 5 con - đang nghĩ ko biết có phải tại biến áp tự quấn lõi dỏm không nữa ( ông bán nói cái lõi chỉ chạy được 30KHz trở lại)
                      bữa nay e chạy tny280 , bữa trước chạy con 268 thì chạy được ( chân cẳng 2 con này khác nhau tí )

Comment

• Nguyên văn bởi hahuyquyen Xem bài viết
                        Thanks bác nhiều lắm, để em thay diode khác. Chân thành cảm ơn bác trong thời gian qua đã giúp đỡ em. Đa tạ.
                        Bổ sung thêm nữa là khe hở lõi biến áp EE13 - EE25 chỉ khoảng 0.4 - 0.6 mm, rất hiếm khi đạt tới 1 mm. Hiện khe hở bạn dùng nếu 2 mm là quá lớn => điện cảm cuộn sơ cấp nhỏ => không truyền tải được năng lượng đáng kể từ cuộn sơ cấp sang cuộn thứ cấp. Giá trị điện cảm phù hợp với TNY280 đâu đó trong khoảng 800uH - 1.5 mH; cao hơn cũng được miễn sao khe hở đủ lớn (0.5 mm trở lên).

Comment

E đổ vecni và biến áp đã hết kêu - khi e cắm nguồn thì nó chạy led báo nguồn sáng nhưng được 1 tí thì bị ngắn mạch nguồn ( e gắn nối tiếp bóng sợi đốt để thử - ko gắn chắc nó nổ banh xác )
                          e đã nướng 5 con - đang nghĩ ko biết có phải tại biến áp tự quấn lõi dỏm không nữa ( ông bán nói cái lõi chỉ chạy được 30KHz trở lại)
                          bữa nay e chạy tny280 , bữa trước chạy con 268 thì chạy được ( chân cẳng 2 con này khác nhau tí )
                          Nếu TNY268 đã chạy được thì còn dùng TNY280 làm chi ?

TNY280 có công suất lớn hơn, nhưng nếu TNY268 đã đủ rồi, mạch chạy ổn rồi ... thì cứ dùng TNY268 cho dễ.

Comment

• Nhật tảo chỗ e hay mua đồ nó bán 268 với 280 = giá nếu mua 1 chục - thế là e múc ngay và luôn
                            e làm lại mạch theo cái này có được ko ?

Comment

e làm lại mạch theo cái này có được ko ?
                              Mạch này ngon rồi, lọc nhiễu nguồn cẩn thận không lo chết TNY, lọc đầu ra cũng tốt.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                                Mạch này ngon rồi, lọc nhiễu nguồn cẩn thận không lo chết TNY, lọc đầu ra cũng tốt.
                                Mạch này dùng Kathode của D6 để làm GND đầu ra, vậy nó có ưu điểm gì so với dùng Anode làm dương nguồn ko nhỉ?

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X