Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh mạch nguồn xung flyback đơn giản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Thêm cầu chì 2A ngay sau cuộn dây L1 và mắc 3 con zener 5,6V/5W giữa + - của cổng USB nếu sợ
    vậy là phải phân áp bằng trở lại rồi vì em mới điều chỉnh áp ra là 5,4v nếu để 5,4v thì zenner không dẫn

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
      Cái đó chắc ko do duty đâu, mà do áp nuôi ic cũng bị hạ theo, dưới ngưỡng start của nó đó (Von ~11-30V ở Vout 12V, giờ bị giảm 2.5 lần rồi). Giải pháp thì như bạn ấy nói, gỡ bớt 1/2 cuộn ra là ok.
      Thì ra Fugacar diệt giun như vậy, Thanks

Comment

• Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết
        vậy là phải phân áp bằng trở lại rồi vì em mới điều chỉnh áp ra là 5,4v nếu để 5,4v thì zenner không dẫn
        Sao lại cho zener dẫn trong trường hợp này? Nó mắc song song với tải đề phòng trường hợp con LM2596 bị chập dẫn thông nguồn VIN ra VOUT thì áp trên tải không vượt quá 5,6V, đồng thời dòng trong mạch lúc đó > 2A cầu chì sẽ đứt để bảo vệ, do đó nguồn ra phải < 5,6V là đúng rồi.

Comment

Sao lại cho zener dẫn trong trường hợp này? Nó mắc song song với tải đề phòng trường hợp con LM2596 bị chập dẫn thông nguồn VIN ra VOUT thì áp trên tải không vượt quá 5,6V, đồng thời dòng trong mạch lúc đó > 2A cầu chì sẽ đứt để bảo vệ, do đó nguồn ra phải < 5,6V là đúng rồi.
          nhưng giờ sạc chậm quá a ơi có khi không vào luôn??

Comment

• FR... là họ đi-ốt nhanh, nhưng chưa đủ nhanh để làm chỉnh lưu đầu ra flyback. Phải là loại super fast, ultra fast hoặc schottky.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết

nhưng giờ sạc chậm quá a ơi có khi không vào luôn??
              Cục sạc bình thường nó chỉ có 5V - 5,2V thôi vẫn sạc bình thường mà có sao đâu, đâu phải cứ nâng áp là nâng được dòng đâu.

Comment

• Bác bqviet giúp tôi với. trước hết xin cảm ơn bác. Chả là tôi có mua một nguồn 12v 1a về để dùng, sau đó tôi đã vẽ lại mạch để làm vào bảng điện chung. Sau 1 thời gian sử dụng nay nó bị hỏng, tôi muốn làm lại bảng điện khác, nhưng không biết con ic trong mạch là con gì, vì khi sản xuất họ đã mài mất hết chữ rồi. Tôi có gửi cả sơ đồ mạch điện lên đây, bác cố gắng xem và chỉ cho tôi với, chả nhẽ mỗi lần hỏng lại mua cả cái nguồn khác1
                Cảm ơn bác rất nhiều
                Attached Files

Comment

• Xin chân thành cảm ơn bàu viết rất hữu ích và đặc biệt cảm ơn bác bqviet đã tạo top này rất bổ ích.
                  Tiện đây cho em hỏi bác bqviet một chút ạ, số là em chỉ biết điện cn thôi, điện tử em cũng đam mê mà một số điều kiện em chưa đi học được và ở quê cũng khó đi học. Em muốn tìm hiểu nguyên lý và một số mạch nguồn xung cơ bản, không biết bác có tài liệu nào đủ giới thiệu mạch nguồn xung cho người chưa biết gì không ạ. Em tìm tài liệu trên mạng cũng nhiều mà đọc chưa hình dung ra hết được nên mong bác nào hướng dẫn cụ thể chi tiết dùm thì tốt quá ạ.
                  Em cảm ơn các bác trước nhé, chúc mọi người sức khỏe.

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                    FR... là họ đi-ốt nhanh, nhưng chưa đủ nhanh để làm chỉnh lưu đầu ra flyback. Phải là loại super fast, ultra fast hoặc schottky.
                    thế con 1n5822 thì sao a nó thuộc loại nào

Comment

• Ngoài lề các bác một tí nha, sao cái mạch này ngõ ra 33v của biến áp xung chính mà em đo được 133v vậy, trên main tivi này cũng ghi 33v mà đo toàn bị 133v không hiểu sao luôn, có khi nào là lỗi in số của nha sản xuất không nhỉ...hjx
                      Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi hoangga Xem bài viết
                        Ngoài lề các bác một tí nha, sao cái mạch này ngõ ra 33v của biến áp xung chính mà em đo được 133v vậy, trên main tivi này cũng ghi 33v mà đo toàn bị 133v không hiểu sao luôn, có khi nào là lỗi in số của nha sản xuất không nhỉ...hjx
                        Bạn xem cái tụ lọc của nguồn đó bao nhiêu V? Nếu trên 33V nhưng dưới 133 thì nguồn đó đích thị là 33V, nếu tụ trên 133V thì chắc nguồn cũng là 133V thật.

Comment

• Các bạn hỏi việc ngoài chủ đề luồng vui lòng mở luồng riêng nhé. Luồng này chỉ bàn về : nguồn xung, đơn giản, chạy TNY.

Comment

Bạn xem cái tụ lọc của nguồn đó bao nhiêu V? Nếu trên 33V nhưng dưới 133 thì nguồn đó đích thị là 33V, nếu tụ trên 133V thì chắc nguồn cũng là 133V thật.
                            Bạn ơi nguồn đó ra 133v cấp cho b+ cao áp rẽ ra 33v bằng cuộn cảm 150k và trở 22k, sao thế nhỉ. Tivi mình đang lỗi bên trái ám green bên phải ám blu. Điện áp kg,kb khoảng 100-125v, đ.a của kr =192v. Ngõ vào tầng kđcs catot là 200v. Em đã đo thử ngay tại chan ic xử lý màu out green và out blue 2-2,5v còn out red= 0.45v . em đã kiểm tra các linh kiện trên board đuôi đèn đều bt hjx mong các bác chỉ giáo e với.

Comment

• Bác bqviet cho tôi hỏi tny 268 có 7 chân, vậy muốn thay vào này cảu bác thì phải lắp như nào, mong babc nhiệt tình chỉ giúp.
                              Cảm ơn bác nhiều

Comment

• Lắp đúng thứ tự chân 1 IC vào chân 1 trên mạch. Còn cái chân mà TNY268 để hụt thì cứ kệ nó.

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X